เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 40934 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 4
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 240  เมื่อ 29 ต.ค. 10, 15:36

คุณหลวงเล็กเก่งมากค่ะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 241  เมื่อ 29 ต.ค. 10, 15:42

นี่ครับ ตามด้วย หมอยอร์ช บี. แมคฟาร์แลนด์ กำลังสอนวิชากายวิภาคศาสตร์กับนักศึกษาแพทย์รุ่นที่ ๓ โรงพยาบาลศิริราช ท่านเก่งมากเลยครับ

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 242  เมื่อ 29 ต.ค. 10, 23:54

รูปข้างบนเห็นคนจีนไว้เปียมาเรียนแพทย์ด้วยนะคะ มือถือมีดเสียด้วย

สยามเป็นประเทศที่ใจดีมากนะคะ ชนชาติใดก็มาเจริญรุ่งเรืองที่นี่ได้ด้วยกันทั้งสิ้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 243  เมื่อ 30 ต.ค. 10, 00:38

ถูกต้องค่ะ

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 244  เมื่อ 01 พ.ย. 10, 10:10

มีรูปรถไฟฟ้า สมัยรัชกาลที่ 5 ซึ่งยังคงใช้อยู่ในรัชกาลปัจจุบันมาฝากค่ะ

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 245  เมื่อ 01 พ.ย. 10, 11:13

มีรูปรถไฟฟ้า สมัยรัชกาลที่ 5 ซึ่งยังคงใช้อยู่ในรัชกาลปัจจุบันมาฝากค่ะ

ที่ยังหาข้อมูลไม่พบ คือเรื่องการประจุไฟเข้าแบตเตอรี่ของรถยนต์สมัยนั้น
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 246  เมื่อ 01 พ.ย. 10, 17:25

เรื่องการประจุไฟเข้าแบตเตอรี่ของรถยนต์สมัยนั้น ยังหาไม่พบเหมือนกันค่ะ

ไปได้รายชื่อผู้สร้างสะพานข้ามคลองถนนเจริญกรุง มีรายชื่อคลองและค่าก่อสร้าง
แต่ไม่มีรายชื่อสะพานค่ะ...

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 247  เมื่อ 01 พ.ย. 10, 18:20

สะพานอรไทย ถนนลูกหลวง ข้ามคลองเปรมประชากร สะพานกว้าง ๔ วา ยาวตามถนน ๔ วา สูงแต่พื้นคลองถึงที่วางรอด ๑ วา ๓ ศอก
พระเจ้าน้องนางเธอ พระองค์เจ้าอรไทยเทพกัญญา ทรงพระศรัทธาสร้าง สิ้นเงิน ๕,๙๐๕ บาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวและพระเจ้าน้องนางเธอฯ เสด็จฯ ทรงเปิดสะพานเมื่อ ๑๗ เมษายน รศ ๑๒๑

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 248  เมื่อ 01 พ.ย. 10, 18:29

สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ ... และได้สร้างนายกรัฐมนตรี ผู้ที่เอ่ยวาทะอมตะไว้ให้แผ่นดิน "ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียว"

สะพานมัฆวานเมื่อเดือนมีนาคม พ.ศ. ๒๕๐๐ (ที่ไม่ใช่เดือนมีนาคม พ.ศ. ๒๕๕๓)

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 249  เมื่อ 01 พ.ย. 10, 18:54

นี่ครับ ตามด้วย หมอยอร์ช บี. แมคฟาร์แลนด์ กำลังสอนวิชากายวิภาคศาสตร์กับนักศึกษาแพทย์รุ่นที่ ๓ โรงพยาบาลศิริราช ท่านเก่งมากเลยครับ

นักเรียนแพทย์รุ่นนี้ไม่ต้องสอบ Entrance หรือใช้คะแนน Admission ใช้เวลาเรียน ๓ ปี จะได้รับประกาศนียบัตรแพทย์ (พ.ศ. ๒๔๓๓-๒๔๓๕) รับนักเรียนที่อ่านออกเขียนได้เข้าเรียน ปีแรกยังไม่มีการสอนแพทย์แผนไทย ปีต่อมาจึงสอนแพทย์แผนไทย ใน พ.ศ. ๒๔๔๑ จึงกำหนดรับนักเรียนที่จบประโยค ๒ เข้าเรียน

นักเรียนแพทย์รุ่นนี้มี ๑๕ คน จากเดิมที่สมัครเข้ามาเรียน ๕๐ คน เรียนไปๆ ก็หายไปเรื่อยๆ จนเหลือ ๑๕ คน
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 250  เมื่อ 02 พ.ย. 10, 10:13

เป็นน้องใหม่ เข้ามารายงาน
อ่านแล้วสนุกจริง ๆ อยากมีส่วนร่วมบ้าง
ฝากตัวกับผู้อาวุโสทุกท่านด้วยนะคะ
POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 251  เมื่อ 02 พ.ย. 10, 10:40

เรียน อ.เทาชมพู
หนูพยายามใส่ภาพค่ะ แต่ไม่สำเร็จ
ภาพจากกระทู้ สนามหลวงสมัยก่อน ค่ะ  คห.ที่ 87 หน้า 6
นา่นมากแล้ว  ไม่ทราบว่าอาจารย์จะทราบหรือยังคะ ว่าเป็นสถานที่ไหน
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 252  เมื่อ 02 พ.ย. 10, 14:54

เข้ามาช่วยคุณ POJA

ให้คลิกตรง "ตัวเลือกเพิ่มเติม" และไปที่แนบไฟล์ ก็สามารถเลือกไฟล์ภาพที่จะทำการแนบได้ ซึ่งมีไฟล์ภาพอนุญาตได้คือ สกลุ Jpg, Gif, png เท่านั้นครับ ถ้าเป็น bmp ก็ต้องแปลงรูปแบบเสียก่อน และทั้งหมดนี้ไฟล์ห้ามใหญ่เกิน 250 KB ครับ และชื่อไฟล์ควรจะเป็นภาษาอังกฤษก็ยิ่งดีกว่าครับ

ลองทำดูนะครับ เผื่อคุณ POJA อาจจะมีภาพเมืองบางกอก งามๆสวยๆมาให้สมาชิกลูกน้ำ ตาลุกวาวกัน

POJA
พาลี

ความคิดเห็นที่ 253  เมื่อ 02 พ.ย. 10, 15:15

ขอบคุณมากค่ะ
ลองใหม่นะคะ

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 254  เมื่อ 02 พ.ย. 10, 18:03

ที่ยังหาข้อมูลไม่พบ คือเรื่องการประจุไฟเข้าแบตเตอรี่ของรถยนต์สมัยนั้น

พบแล้วครับ กับเครื่องประจุไฟฟ้าเข้าแบตเตอรี่รถยนต์ ... ในเมืองไทยสมัยนั้น เครื่องประจุนี้จะตั้งอยู่ทั่วไปเหมือนกับปั๊มน้ำมันสมัยนี้หรือไม่ หรือว่าใครซื้อรถก็ต้องซื้อเครื่องนี้มาติดตั้ที่บ้านด้วยด้วย?

มีชุดแฟชั่นของสาวๆ เมื่อร้อยปีก่อนมาฝากอาจารย์เทาชมพูด้วยครับ .. นึกถึงตู้เติมเงินโทรศัพท์มือถือสมัยนี้เลย

หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 29
  พิมพ์