เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 41269 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 4
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 195  เมื่อ 23 ต.ค. 10, 00:06

ภาพที่คุณร่วมฤดีเห็นน่าจะมีอยู่สองภาพนะครับ มาลองดูกัน      (บน) คลองบางกอกใหญ่ บริเวณตลาดพลูจะเลี้ยวไปคลองด่านและคลองภาษีเจริญ     (ล่าง) คลองบางกอกใหญ่ ทั้ง 2 รูปนี้พิมพ์อยู่ในหนังสือกรุงเทพฯ มาจากไหน? ของ สุจิตต์ วงษ์เทศ (สำนักพิมพ์มติชน พิมพ์ครั้งแรก พ.ศ.2548 ส่วนปั้มน้ำที่คุณsiamese ถาม จะอยู่ที่ภาพล่าง ด้านตรงข้ามแพ เป็นเพิงเล็กๆ จะเห็นแป๊ปน้ำโผล่มาเป็นข้อ งอๆ และมีท่อน้ำลากตรงมาลงที่คลองที่มีไม้ไผ่พาดอยู่ เป็นไปได้ไหมครับ ว่าแพที่เห็น จะมีของ ฟรานซิส จิตร อยู่ด้วย ส่วนเรื่องพรีฎิษ แฟคฎอรี่ ของคุณหลวงเล็กมีอยู่ในเรือนไทย นี่เองครับ ลองอ่านดูนะครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 196  เมื่อ 23 ต.ค. 10, 09:26

ภาพที่คุณร่วมฤดีเห็นน่าจะมีอยู่สองภาพนะครับ มาลองดูกัน      (บน) คลองบางกอกใหญ่ บริเวณตลาดพลูจะเลี้ยวไปคลองด่านและคลองภาษีเจริญ     (ล่าง) คลองบางกอกใหญ่ ทั้ง 2 รูปนี้พิมพ์อยู่ในหนังสือกรุงเทพฯ มาจากไหน? ของ สุจิตต์ วงษ์เทศ (สำนักพิมพ์มติชน พิมพ์ครั้งแรก พ.ศ.2548 ส่วนปั้มน้ำที่คุณsiamese ถาม จะอยู่ที่ภาพล่าง ด้านตรงข้ามแพ เป็นเพิงเล็กๆ จะเห็นแป๊ปน้ำโผล่มาเป็นข้อ งอๆ และมีท่อน้ำลากตรงมาลงที่คลองที่มีไม้ไผ่พาดอยู่ เป็นไปได้ไหมครับ ว่าแพที่เห็น จะมีของ ฟรานซิส จิตร อยู่ด้วย ส่วนเรื่องพรีฎิษ แฟคฎอรี่ ของคุณหลวงเล็กมีอยู่ในเรือนไทย นี่เองครับ ลองอ่านดูนะครับ

คงเป็นภาพท่อน้ำนี้ใช่ไหมครับผม

natadol
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 197  เมื่อ 23 ต.ค. 10, 15:35

เป็นส่วนหนึงครับ คุณsiamese ตัวปั้มน่าจะอยู่ในเพิง ครับ ยิงฟันยิ้ม
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 198  เมื่อ 23 ต.ค. 10, 16:52

คุณ Natadol เก่งมากนะคะ ที่ดูภาพออกว่าเป็นปั๊มน้ำค่ะ ดิฉันมองอะไรไม่รู้เรื่องเลย

ทำไมถึงคิดว่า เป็นปั๊มน้ำได้คะ

natadol
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 199  เมื่อ 23 ต.ค. 10, 17:08

ไม่ได้เก่งหรอกครับ เดาล้วนๆ แต่ความน่าจะเป็น ในเพิง หากขยายภาพแล้วจะเห็นท่อแป๊ปน้ำ และมีข้องอ ยื่นอยู่ 2 อัน  อาจจะเป็นกิ่งไม้หรือไม้ไผ่ก็ได้ครับ แต่กิ่งไม้หรือไม้ไผ่จะไม่ตรงเท่ากับแป๊ปน้ำ  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 200  เมื่อ 24 ต.ค. 10, 02:50

คุณ ณัฐดลและคุณหนุ่มสยาม เก่งจริงๆที่ดูออกว่าเป็นท่อน้ำ
ดิฉันซูมภาพเสียเต็มจอ ก็ยังแยกไม่ออกระหว่างไม้ไผ่กับท่อน้ำอยู่ดีละค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 201  เมื่อ 24 ต.ค. 10, 09:57

วิดีโอ รำไทยในค.ศ. 1929 (รัชกาลที่ 7) น่าจะเป็นรามสูรกับเมขลา
ตอนท้าย จะเห็นแฟชั่นหญิงไทยในสมัยนั้นด้วย

!
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 202  เมื่อ 24 ต.ค. 10, 10:01

กรุงเทพ สมัยรัชกาลที่ ๔

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 203  เมื่อ 24 ต.ค. 10, 20:59

คนที่เอาภาพนิ่ง หลาย ๆ ภาพ ในสมัย ร.4 มาต่อกันได้กลมกลืนนี้เก่งจังนะคะ

และที่น่าทึ่งมากคือ บ้านเมืองไทยสมัยนั้น เจริญกว่าที่ดิฉันเคยวาดภาพไว้

อีกทั้ง ช่วยให้นึกบรรยากาศในวันที่แหม่มแอนนาเดินทางมาถึงได้ว่าเธอจะรู้สึกเช่นไร

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 204  เมื่อ 24 ต.ค. 10, 22:31

ใช่ครับ กรุงเทพของเรานั้น งดงามและเจริญมาตั้งแต่อดีตแล้ว เพียงแต่ขาดเทคโนโลยีอันทันสมัย แต่ตึกรามบ้านช่อง สิ่งก่อสร้างล้วนเจริญมาก จะให้ดูภาพโคมไฟสองกิ่ง หน้าประตูเทวาพิทักษ์ คลาสสิกไหมครับ ภาพนี้ถ่ายสมัยรัชกาลที่ ๕ นะครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 205  เมื่อ 24 ต.ค. 10, 22:58

พิธีเปิดสะพานพุทธ เมื่อกรุงเทพอายุครบ๑๕๐ ปี
วิดีโอนี้บันทึกภาพมุมหนึ่งของกรุงเทพและแม่น้ำเจ้าพระยา    การแต่งกายของผู้คน  ถนนหนทาง เรือฯลฯ
เป็นกรุงเทพยุคเดียวกับที่คุณหลวงนฤบาลบันเทิง   พระยาพลวัต  วิมล  วิสูตร ศุภลักษณ์  ม.ร.ว.กีรติ และนพพร  อาศัยอยู่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 206  เมื่อ 24 ต.ค. 10, 23:23

พาย้อนกลับไปดูกรุงเทพ  ประมาณรัชกาลที่ ๗ หรือหลังเปลี่ยนแปลงการปกครอง  ดูจากการแต่งกายของผู้คน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 207  เมื่อ 24 ต.ค. 10, 23:31

เข้าใจว่าถ่ายในรัชกาลที่ ๖   เห็นภาพมหาดเล็กหุ้มแพร แต่งตัวแบบสมัยรัชกาลที่ ๖
มีขบวนแห่อยู่ท้ายๆ   ตรงนาทีที่ 1.51  ดิฉันคร็อพรูปมาลง
บุคคลที่ประทับอยู่บนเสลี่ยง  คือพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าฯ หรือเปล่าคะ

natadol
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 208  เมื่อ 25 ต.ค. 10, 01:10

หากเป็น รัชกาลที่6 อาจเป็นตอนประกอบพระราชพิธีหรือเปล่าครับ เพราะ เศวตฉัตรที่เห็นเพียงแค่7ชั้น          พระนพปฎลมหาเศวตฉัตร เป็นฉัตร 9 ชั้น สำหรับพระมหากษัตริย์ที่ทรงรับพระราชพิธีบรมราชภิเษกตามโบราณราชประเพณีแล้ว ฉัตรแบบนี้เรียกโดยย่อว่า "พระมหาเศวตฉัตร"
สัปตปฎลเศวตฉัตร เป็นฉัตร 7 ชั้น ซึ่งมีลักษณะอื่น ๆ เหมือนพระนพปฎลมหาเศวตฉัตร สำหรับพระมหากษัตริย์ที่ยังมิได้ทรงรับพระบรมราชาภิเษก พระอัครมเหสี สมเด็จพระบรมราชินี สมเด็จพระยุพราช และสมเด็จพระบรมราชกุมารี โดยหากใช้กับสมเด็จพระบรมราชชนนี หรือสมเด็จพระอัครมเหสี จะเรียกชื่อว่า "สัปตปฎลเศวตฉัตร" หรือ "พระเศวตฉัตร 7 ชั้น" แต่ถ้าใช้กับสมเด็จพระยุพราช จะเรียกว่า "พระบวรเศวตฉัตร"
 จากวิถีพีเดียครับ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 209  เมื่อ 25 ต.ค. 10, 10:21

มาลงชื่อ ขอตามขบวนชมตึกคณะอักษรศาสตร์ด้วยคนครับ เรียนอยู่คณะข้างๆกันก็หลายปี แต่ไม่เคยได้เข้าไปจีบ... เอ๊ยไปชมคณะอักษรฯ สักทีครับ

พูดถึงตึกเรียน ทำให้ผมนึกถึงของเก่าอย่างหนึ่งที่เคยเห็นในคณะ

ผมไม่แน่ใจว่าตึก ๓ คณะวิศวฯ สร้างตั้งแต่เมื่อใด สมัยเรียนอยู่มีการต่อเติมชั้น ๔ ขึ้นไป แล้วลือกันว่าทำได้สบายมากเพราะตึกนี้สร้างไว้เผื่อการทิ้งระเบิดตั้งแต่สมัยสงครามโลก คนออกแบบเผื่อ safety factor ไว้ถือ 50 เท่า ตอนฟังก็เฉยๆ แต่มานึกย้อนหลังเห็นว่าจะโม้เสียมากกว่า และตึกนี้จะเก่าแค่ไหน เห็นทีคงต้องให้รุ่นพี่เก่าแก่อย่างคุณมานิตมาช่วยเฉลยครับ ตึก ๑ ตึก ๒ นั้นผมไม่ติดใจอะไร แน่ใจว่าต้องเป็นตึกเก่าก่อนสงครามโลกครั้งที่ ๒ แน่นอนครับ

ตอนผมเรียน ห้องทะเบียนคณะจะอยู่ชั้นล่างของตึก ๓ ใกล้ๆกับห้องประชุม หน้าห้องมีเครื่องเหล็กชิ้นหนึ่งตั้งอยู่ หนักมากขนาดยกไม่ขึ้น หน้าตาเหมือนมอเตอร์ตัวย่อมๆ และมีมือจับสำหรับหมุน มันคือหวอเตือนภัยสมัยสงครามโลกครับ

ผมเคยมือบอน ทดลองหมุนดูพอเบาะๆ พบว่าให้เสียงโหยหวนดีทีเดียว ตัวแกนนั้นหนักมาก เมื่อหมุนแล้วจึงสะสมทอร์คไว้มากพอจะทำให้เสียงหวอนั้นดังต่อเนื่องได้อีกนานเป็นครึ่งนาทีหลังจาปล่อยมือแล้ว ถ้าหมุนเต็มที เสียงหวอคงจะค้างได้นานกว่านี้อีกมากครับ

เมื่อผมเข้าไปที่คณะเมื่อคราวน้องสาวลูกคุณอารับปริญญาเมื่อปีที่แล้ว ไม่มีเครื่องนี้อยู่หน้าห้องทะเบียนอีกแล้ว ถามน้องๆนิสิต ก็ไม่เคยเห็นและไม่ทราบว่ามีของอย่างนี้อยู่ด้วยครับ

หวังว่าคงอยู่ในพิพิธภัณฑ์ที่ใดสักแห่งนะครับ อย่าได้ถูกขายเป็นเศษเหล็กเลย

ขออนุญาตคั่นโฆษณาหน่อยครับ ... ยาหม่อง ยาลม ยาดม โอเล่ โบตัน ...

กลับมาเริ่มต้นกับกระทู้นี้ เป็นกระทู้ที่ไปเร็วมากๆ จนตามไม่ทัน

คุณ CraZyHorse ถูกใครอำมาเหรอครับเรื่องตึก ๓ ผมแนะนำให้แอบถามท่านอาจารย์เทาชมพูดูก่อนจะดีกว่า ว่าท่านอาจารย์กับตึก ๓ ใครเป็นรุ่นพี่ รุ่นน้อง แต่พอจะประมาณได้ว่ารุ่นใกล้ๆ กัน
แต่เรื่องที่ว่าออกแบบให้ SF ตั้ง ๕๐ เรื่องนี้จริงหรือไม่ คงต้องสอบถามกับท่านศาสตราจารย์อรุณ ชัยเสรีครับ เพราะท่านเป็นวิศวกรโครงสร้างผู้ออกแบบร่วมกับท่านศาสตราจารย์ชัย มุกตพันธ์ อาจารย์ของท่าน ซึ่งเป็นวิศวกรฐานรากด้วย

สิ่งที่พิเศษของตึก ๓ นี้ ถ้าใครไม่สังเกตจะไม่ทราบเลยว่า ตึก ๓ นี่ เป็นอาคารสองอาคารมาชนกัน ไม่ใช่เป็นอาคารหลังเดียวตลอดความยาว รอยต่อของอาคารอยู่ตรงแนวอาคารตรงบันไดหลังหอประชุมฯ
จำได้ว่าท่านอาจารย์อรุณฯ ท่านบอกไว้ว่าที่ต้องออกแบบเป็นสองอาคารเพื่อป้องกันการทรุดตัวที่ไม่เท่ากันของอาคาร เนื่องจากลักษณะยึกยักของตัวอาคารเอง

สมัยนั้น คุณ CraZyHorse เดินข้ามรอยต่อนี้แทบทุกวัน เคยสังเกตบ้างไหมครับ อาจจะคิดว่าตึกมันร้าวน่ะ ...

โฆษณาอันดับต่อไป ... ตัดมาจากพันทิป ... เอาไว้เช็ควัยของผู้เข้าชม ...

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 29
  พิมพ์