เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 41301 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 4
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 180  เมื่อ 21 ต.ค. 10, 09:27

แฮ่ะ แฮ่ะ (เสียงหอบค่ะ) มาช้ากว่าท่าน siamese และคุณ Ruamrudee ค่ะ...
แต่ก็ยังทันได้เก็บภาพเศร้าๆ แต่งดงาม เหนือหลุมศพใน "สุสานโปรเตสแตนท์" มาฝากนะคะ.......

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 181  เมื่อ 21 ต.ค. 10, 10:32

ตอบคุณหลวงเล็กครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 182  เมื่อ 21 ต.ค. 10, 11:01

แผนที่หมู่ตำหนักภายในวังสวนสุนันทา ขวามือถนนดาวดวงใน ด้านบนถนนซังฮี้ และสีเหลืองคือบริเวณพระตำหนักของพระราชชายา เจ้าดารารัศมี ครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 183  เมื่อ 21 ต.ค. 10, 11:13

เห็นคุณวิกกี้บอกว่าตำหนักพระราชชายาเจ้าดารารัศมี มี ๓ ชั้น

http://th.wikipedia.org/wiki/ตำหนักพระราชชายา_เจ้าดารารัศมี

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 184  เมื่อ 21 ต.ค. 10, 11:29

ใช่ครับมี ๓ ชั้น เป็นพระตำหนักเจ้าดารารัศมี ซึ่งตั้งอยู่ในรั้วพระบรมมหาราชวังครับ เหล่าตำหนักเหล่านี้มีด้วยกันหลายแห่งครับ คุณเพ็ญชมพู เช่น หมู่พระตำหนักในสวนสุนันทา, หมู่พระตำหนักที่บางปะอิน ซึ่งทรงพระราชทานปลูกไว้สำหรับเป็นที่ประทับของเจ้านาย เป็นที่ส่วนพระองค์กันครับ ลองหาอ่านในเรื่องเจ้าจอมก๊ก อ. ดูจะพบว่า ทรงมีพระราชอัธยาศัยอันลึกซึ้งในการพระราชที่ดินให้กับเหล่าบรรดาเจ้าจอม เป็นสมบัติติดกายไปเมื่อสิ้นรัชกาลของพระองค์ด้วยครับ ความคิดของล้นเกล้าฯ ลึกซึ้งมากนัก และเจ้านายสามารถปลูกสร้างห้องแถวเก็บกินได้ คือ เรียกว่า มีเงินใช้เมื่อแก่ตัวได้อย่างสบายๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 185  เมื่อ 21 ต.ค. 10, 12:25

เชื่อว่าหลายท่านคงจำได้นะคะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 186  เมื่อ 21 ต.ค. 10, 12:34

พระพุทธเจ้าหลวงพร้อมด้วยสมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ พระบรมโอรสาธิราช เสด็จรับแกรนดยุกซาร์เรวิช ณ  ณ  พระราชวังบางปะอิน   พ.ศ. ๒๔๓๔  

คุณเทาชมพูพาไปนอกกรุงเทพฯ อีกแล้ว

ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 187  เมื่อ 21 ต.ค. 10, 12:38

จำได้ครับ "พระที่นั่งอุทยานภูมิเสถียร" พระราชวังบางปะอิน
เป็นที่รองรับพระราชอาคันตุกะหลายองค์ ก่อนที่จะไฟไหม้และได้ก่อสร้างใหม่เมื่อ ๒๐ ปีมานี้ เป็นอาคารไม้ทาสีเขียวอ่อน แก่ สลับกัน ต่อมาถูกปรับปรุงใหม่หมดทั้งหลัง เพื่อใช้ต้อนรับควีนอะลิซาเบธที่ ๒ แห่งอังกฤษ เมื่อพ.ศ. ๒๕๓๙ ดังนี้อาคารนี้ถูกเปลี่ยนหน้าตามา ๓ หนครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 188  เมื่อ 21 ต.ค. 10, 12:39

ยูเทิร์นกลับมาแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 189  เมื่อ 21 ต.ค. 10, 14:49

วังวรดิศ ครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 190  เมื่อ 21 ต.ค. 10, 14:58

ปัจจุบัน

พิพิธภัณฑ์วังวรดิศ

http://www.prince-damrong.moi.go.th/Varadis.htm
pierre
มัจฉานุ
**
ตอบ: 79

จงก้าวไปข้างหน้าอย่างช้าๆและมั่นคง

ความคิดเห็นที่ 191  เมื่อ 21 ต.ค. 10, 22:28

ขอถามหน่อยค่ะว่า ภาพนี้เป็นคลองสายไหนในกทม.คะ ฮืม คนถามก็ไม่รู้จริงๆ
เคบพบภาพนี้ให้รายละเอียดเพียงว่า"คลองแห่งหนึ่งในบางกอก ภาพจากหอจดหมายเหตุแห่งชาติ ไม่มีหลักฐานว่าเป็นคลองสายไหนแน่ ยังต้องค้นคว้าต่อไป  เข้าใจว่าถ่ายเมื่อสมัยรัชกาลที่ 5  แสดงความเป็นชุมชนริมน้ำ และลักษณะเรือนไทย เรือไทย"
แฮะๆ อ่านแล้วงงค่ะ เก็บความสงสัยไว้ไม่อยู่ เอามาถามบรรดาคณะย่อยหิน (แก๊งค์ลูกน้ำ) ช่วยหาคำตอบให้หน่อยจ้า

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 192  เมื่อ 22 ต.ค. 10, 00:51

แก๊งค์ลูกน้ำลำดับสุดท้ายมาหาแหล่งช้อนลูกน้ำให้ก่อนเลยครับ  ชุมชนขนาดใหญ่นี้น่าจะเป็นคลองบางหลวงครับ จากแนวหมู่ตึกที่อยู่ด้านขวามือด้านใน น่าที่จะเป็นพริฎิษ แฟคฎอรีของคุณหลวงเล็ก ส่วนเพิงไม้ด้านซ้ายมือ เห็นแนวท่อประปา จะเป็นปั้มน้ำหรือไม่ ก๊กบ้านบน บ้านล่างฟากขะโน้นน่าที่จะมีระบบประปาใช้แล้วครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 193  เมื่อ 22 ต.ค. 10, 07:29

แก๊งค์ลูกน้ำลำดับสุดท้ายมาหาแหล่งช้อนลูกน้ำให้ก่อนเลยครับ  ชุมชนขนาดใหญ่นี้น่าจะเป็นคลองบางหลวงครับ จากแนวหมู่ตึกที่อยู่ด้านขวามือด้านใน น่าที่จะเป็นพริฎิษ แฟคฎอรีของคุณหลวงเล็ก ส่วนเพิงไม้ด้านซ้ายมือ เห็นแนวท่อประปา จะเป็นปั้มน้ำหรือไม่ ก๊กบ้านบน บ้านล่างฟากขะโน้นน่าที่จะมีระบบประปาใช้แล้วครับ

ข้อมูลนี่น่าสนใจมากครับ คุณnatadol  ผมก็มีภาพนี้แบบความละเอียดสูง ซึ่งคิดว่าจะลงถามแต่แกะรอยไม่ได้กันแหงๆ เห็นคุณ pierre นำลงมาเลยน้ำลายหก ถึงปานกลาง ยิงฟันยิ้ม 

ขอขยายเพิงไม้ด้านซ้ายมือ อยากจะเห็นแนวท่อประปา ยังมองไม่เห็น  ขยิบตา แต่หมู่อาคารนี้น่าสนใจมาก ขอรายละเอียดเพิ่มได้ไหมครับว่า ทำแฟคตอรี อะไรกัน

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 194  เมื่อ 22 ต.ค. 10, 13:47

ภาพ 1416 เป็นภาพริมคลองบางหลวง ย่านตลาดพลูค่ะ ภาพมาจากหอจดหมายเหตุแห่งชาติค่ะ แต่ยังตามรอยไม่พบว่า ถ่ายจากมุมไหน จึงเห็นอาคารดังในรูปค่ะ

ตลาดพลู     เป็นย่านชุมชนริมน้ำที่มีชื่อเสียงโด่งดังย่านหนึ่งของฝั่งธนบุรีมา
ตั้งแต่อดีต  โดยเฉพาะความมีชื่อเสียงด้านการเป็นแหล่งผลิตและแหล่งรวม
สินค้าหมาก- พลู เพื่อรองรับการบริโภคของผู้คนทั้งในกรุงเทพ ฯ ต่างจังหวัด จน
ถึงต่างประเทศ อาทิ อินเดีย ตะวันออกกลาง เป็นต้น  กิจกรรมดังกล่าวจึงเป็นที่
มาของนามสถานแห่งนี้     นอกจากนี้ ตลาดพลูยังเป็นศูนย์กลางการคมนาคม
ทางน้ำและทางบก   ทั้งยังเป็นเสมือนหนึ่งห้องครัวหลักของฝั่งธนบุรี โดยทำ
หน้าที่เป็นศูนย์รวม และกระจายสินค้าเกษตรและอาหารทะเล  ตลอดจนเป็นแหล่ง
บันเทิงยามค่ำคืน (โรงบ่อน โรงน้ำชา โรงยาฝิ่น)
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 29
  พิมพ์