เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 41183 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 4
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 12:26

มาสนุกกันอีกภาพนะคะ ระหว่างที่รอคณะย่อยหินและคณะช้อนลูกน้ำหาภาพเก่าเมืองบางกอก มาทายกัน
ภาพท่านผู้ใดคะ
ภาพนี้มีเฉลยด้วยค่ะ...

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 13:27

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ
เมื่อยังดำรงพระอิสริยยศเป็น พระเจ้าน้องยาเธอ กรมหมื่นดำรงราชานุภาพ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 13:31

รู้สึกว่าตอบด้วยคำพูดมันจะง่ายไปสักหน่อย ขอตอบด้วยภาพแทนคำพูดละกันครับ ว่าเป็นองค์เดียวกัน   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 14:03

โห!!! อัจฉริยจริงๆ ค่ะ .... ยิงฟันยิ้ม
อีกภาพละกันนะคะ ภาพท่านผู้ใดคะ....

luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 14:09

พระเจ้าลูกเธอ พระองค์เจ้าวิมลนาคนพีสี ประสูติแต่พระราชชายาเจ้าดารารัศมี
เป็นพระเจ้าลูกเธอลำดับ ที่ ๖๓ ในรัชกาลที่ ๕
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 14:16

พระเจ้าลูกเธอ พระองค์เจ้าหญิงวิมลนาคนพีสี หรือพระนามเรียกขานในหมู่ข้าราชบริพารว่า เสด็จเจ้าน้อย เป็นที่โปรดปรานฯ ใน พระราชบิดา ยิ่งนัก ด้วยทรงเป็นเจ้าหญิงพระองค์น้อยที่ฉลองพระองค์ซิ่นแบบเจ้านายเมืองเหนือตลอด เวลา เป็นที่น่าเสียดายว่า พระธิดาทรงมีพระชันษาเพียง ๓ ปี ๔ เดือน ๑๘ วัน ก็ได้ประชวรและสิ้นพระชนม์ลง เมื่อวันที่ ๒๑ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๔๓๕ (ต่อมาทรงได้รับโปรดเกล้าฯ เฉลิมพระนามพระอัฐิขึ้นเป็น "พระเจ้าน้องนางเธอ พระองค์เจ้าหญิงวิมลนาคนพีสี" "พระเจ้าพี่นางเธอ พระองค์เจ้าหญิงวิมลนาคนพีสี" และ "พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าหญิงวิมลนาคนพีสี" ตามลำดับ)

การสิ้นพระชนม์ของพระราชธิดาในคราวนี้นั้น พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงเสียพระทัยยิ่งนัก ทรงมีรับสั่งกับ สมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ กล่าวโทษพระองค์เอง ว่า "ทรงเสียพระทัยยิ่งนัก ที่ทรงมิได้สถาปนาพระยศพระราชธิดาให้เป็น "เจ้าฟ้า"ตามศักดิ์แห่งพระชนนีซึ่งเป็นเจ้าหญิงพระราชธิดาในพระเจ้าประเทศราช

ปัจจุบัน พระอัฐิของ เสด็จเจ้าน้อย ได้อัญเชิญประดิษฐานอยู่คู่กับพระอัฐิของ พระราชชายา เจ้าดารารัศมี พระมารดา ณ กู่เจ้านายฝ่ายเหนือ วัดสวนดอกวรมหาวิหาร และ สุสานหลวง วัดราชบพิธสถิตมหาสีมารามราชวรวิหาร
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 14:31

เดินไปเรื่อยเปื่อย พบกับสิ่งนี้เข้า .... เลยนำมาถาม ที่ไหนครับ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 15:46

ไชโย!! ท่าน siamese เบื่อเคี้ยวหมู เลยโยนหินมาให้แล้วค่ะ
คณะย่อยหิน และแก๊งช้อนลูกน้ำ รีบมาวิเคราะห์หินกัน เร๊ว...
บันไดคุ้นๆ แต่ทำไมต้องมีร่องระหว่างบันไดกับพื้นดินด้านหน้าด้วยนะคะ....
เฮ้อ! ก่อนเริ่มงานหนัก มาดื่มกาแฟเย็นให้ชื่นใจกันก่อนนะคะ... ยิงฟันยิ้ม

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 19:51

ขอเฉลยก่อนครับ สงสัยภาพผมไม่ฮิต มีคุณsiamese ทายอยู่ท่านเดียว นายกรัฐมนตรีคนที่9ของไทยครับ นายพจน์ สารสิน ครับ ถ่ายภาพกับบิดาและมารดาของท่านคือพระยาสารสินสวามิภักดิ์(หมอเทียนฮี้)ซึ่งเป็นสหายร่วมรบกับบิดาของพลเอกพระยาพหลพลพยุหเสนา ครับ

* sarasin.jpg (23.6 KB - ดาวน์โหลด 360 ครั้ง.)
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 22:20

ขอเฉลยก่อนครับ สงสัยภาพผมไม่ฮิต มีคุณsiamese ทายอยู่ท่านเดียว นายกรัฐมนตรีคนที่9ของไทยครับ นายพจน์ สารสิน ครับ ถ่ายภาพกับบิดาและมารดาของท่านคือพระยาสารสินสวามิภักดิ์(หมอเทียนฮี้)ซึ่งเป็นสหายร่วมรบกับบิดาของพลเอกพระยาพหลพลพยุหเสนา ครับ

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 22:58

ท่านลุงsrisiamหายไปหาภาพเก่าๆมาทายยังไม่กลับ ขอหลานลุงเอาภาพมาทายบ้างนะครับ ภาพนายกคนที่เท่าไรครับ

เข้าใจผิดแล้วครับ..............คุณหลานเอ๋ย...ไม่เกี่ยวกับไม่ฮิตหรือฮิตแต่ต้องให้เวลาผู้ชมค้นหาคำตอบสักวันสองวันหรือสามสี่วัน................แล้วค่อยเฉลยจ้า.......

คุณหลานใจร้อนดีแท้............วันเดียวเฉลยเลยรึ....ไม่ยอมให้หลอนอ.เทาฯท่านสักหน่อย.....ฮิฮิ

ยิงฟันยิ้ม

ช่วงนี้ลากิจครับ......แล้วค่อยส่งใบลาย้อนหลัง
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 15 ต.ค. 10, 06:45

เดินไปเรื่อยเปื่อย พบกับสิ่งนี้เข้า .... เลยนำมาถาม ที่ไหนครับ

ตอบว่า อนุสาวรีย์บรรจุพระอังคารพระราชชายา เจ้าดารารัศมี และพระเจ้าลูกเธอ พระองค์เจ้าวิมลนาคนพีสี ที่สุวานหลวงวัดราชพิธสถ้ตมหาสามารามครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 15 ต.ค. 10, 09:10

ตอบว่า อนุสาวรีย์บรรจุพระอังคารพระราชชายา เจ้าดารารัศมี และพระเจ้าลูกเธอ พระองค์เจ้าวิมลนาคนพีสี ที่สุวานหลวงวัดราชพิธสถ้ตมหาสามารามครับ

สถานที่ถูกแล้วครับ เยี่ยมมากๆครับ
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 15 ต.ค. 10, 09:39

ตอบ   
อนุสาวรีย์นี้ บรรจุพระอัฐิของพระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าอิศริยาภรณ์
พระราชโอรสในรัชกาลที่ ๕ ประสูติแต่เจ้าจอมารดาหม่อมราชวงศ์ทิพเกสร  สนิทวงศ์
ประสูติเมื่อวันที่ ๒๑ ตุลาคม ๒๔๓๑ เวลา ๓ โมงเช้าเศษ
สิ้นพระชนม์ เมื่อ วันที่ ๒๒ กันยายน ๒๔๓๕ เวลา ๕ โมงเช้า
พระชันษา ๓ ปี ๑๑ เดือน ๒ วัน  นับเป็นวันได้ ๑๔๓๓ วัน

รัชกาลที่ ๕ โปรดเกล้าฯ ให้บรรจุพระอัฐิของพระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าอิศริยาภรณ์
พร้อมกับพระอัฐิของเจ้าลูกเธอ  พระองค์เจ้าวิมลนาคนพีสี
และพระอัฐิของพระเจ้าลูกเธอ พระองค์เจ้าลวาดวรองค์
ณ สุสานหลวงวัดราชบพิธ เมื่อวันที่ ๒๓ พฤษภาคม ๒๔๓๘ เวลา ๕ โมงเย็น
ในการบรรจุพระอัฐิครั้งนั้น  โปรดเกล้าฯ ให้พระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าดิลกนพรัฐ
ทรงปฏิบัติพระราชกิจแทนพระองค์

ปัจจุบันบริเวณรอบอนุสาวรีย์ที่บรรจุพระอัฐิพระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์นั้น
ได้ปลูกต้นเข็มพวงขาว ต้นจัน ต้นชบา ต้นโมกบ้าน และต้นลำดวน
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 15 ต.ค. 10, 10:57

อย่าหลงกันนะครับ สถานที่บรรจุอาคารในสุสานหลวง มีสถาปัตยกรรมคล้ายคลึงกัน ๒ แห่ง แห่งหนึ่งมีเสาโรมัน อยู่ ๔ ด้าน แห่งหนึ่งไม่มีเสาโรมัน ดูดีๆนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 29
  พิมพ์