เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 29
  พิมพ์  
อ่าน: 41310 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 4
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 13 ต.ค. 10, 09:41

ขอคารวะท่าน siamese เซียน Photoshop ค่ะ
ภาพเก่าที่ท่านใส่สีเนี้ยบมากค่ะ ดูมีชีวิตชีวาขึ้นมาทันทีเลยค่ะ
ประกอบกับเกร็ดความรู้ดีๆ ที่เล่าให้ฟังด้วย สมบูรณ์แบบจริงๆ ค่ะ
นับถือ นับถือ   ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 13 ต.ค. 10, 09:57

ยังใส่สีใน photoshop ไม่เป็นเลยค่ะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 13 ต.ค. 10, 11:41

ในภาพ เครื่องแบบทหารมหาดเล็กรักษาพระองค์ใช้อยู่ในระหว่างปี พ.ศ. ๒๔๑๓-๒๔๑๔ ภาพนี้จึงน่าจะถ่ายในห้วงดังกล่าว แต่จะในโอกาสใดไม่แจ้ง จากภาพ นายทหารคนซ้ายสุดมียศเป็นนายดาบ เพราะติดบั้ง ๓ บั้งที่แขนเสื้อซ้ายและขัดกระบี่ นายทหารคนที่ ๒ ยศนายสิบเอก เป็นพลแตร (ถือแตร) ส่วนที่เหลือเป็นพลทหาร

ที่มา : ตำนานทหารมหาดเล็ก

ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 13 ต.ค. 10, 12:34

คุณเพ็ญชมพู ในภาพมีนายทหาร ๓ คนนะครับ คนยืนด้านขวาภาพ อีกท่านด้วย สังเกตุว่า "นายทหารจะประดับพู่ขนนกสีเขียว ไว้ที่หมวกด้านซ้ายมือ"ครับ ยิ้มเท่ห์
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 03:26

ท่านลุงsrisiamหายไปหาภาพเก่าๆมาทายยังไม่กลับ ขอหลานลุงเอาภาพมาทายบ้างนะครับ ภาพนายกคนที่เท่าไรครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 07:28

ท่านลุงsrisiamหายไปหาภาพเก่าๆมาทายยังไม่กลับ ขอหลานลุงเอาภาพมาทายบ้างนะครับ ภาพนายกคนที่เท่าไรครับ

พลเอกพระยาพหลพลพยุหเสนา ฯ อดีตนายกรัฐมนตรีคนที่ ๒ ของประเทศไทย

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 10:43

มาทายมั่งค่ะ...
ภาพใครคะ และ King กะ Queen หมายถึงองค์ไหนคะ และให้เนื่องในโอกาสอะไรคะ...
:ไม่มีเฉลยหรอกนะคะ เพราะผู้ถามไม่ทราบค่ะ ...อ้าว!!!... อายจัง

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 11:01

ภาพนักวิทยาศาสตร์เอกของโลก โธมัส เอลวา เอดิสัน ได้ทูลเกล้าถวายแด่พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๗ และสมเด็จพระนางเจ้า รำไพพรรณี ขณะเสด็จเยือนสหรัฐอเมริกา ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 11:04

คุณดีดี ส่งหมัดหนักพอๆกับนายยอดตรังเลยทีเดียว
ชนกลางอากาศกับคุณ siamese

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 11:10

ภาพ1349 ใกล้เคียงครับ..แต่ไม่ไช่ครับ คุณsiamese   ใบ้ให้นิดนึง...บิดาของเจ้าคุณพหลฯ เป็นทหารกรมเดียวกันกับบิดาของนายกท่านนี้ครับ ยิงฟันยิ้ม
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 11:10

โห!!! ทั้ง 2 ท่าน เยี่ยมจริงๆ เลยค่ะ....ขอบพระคุณสำหรับความกระจ่างค่ะ...
ส่งมาให้อีกภาพนะคะ...
ภาพใครคะ และถ.ถ.คือท่านใดคะ... ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 11:20

โห!!! ทั้ง 2 ท่าน เยี่ยมจริงๆ เลยค่ะ....ขอบพระคุณสำหรับความกระจ่างค่ะ...
ภาพใครคะ และถ.ถ.คือท่านใดคะ... ยิงฟันยิ้ม

อักษรพระนาม ร.ร. ของล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖ แบบนี้ต้องให้อาจารย์ V_mee ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เห็นคำว่าละครรูปนางมารี

บทละครเรื่อง มิตรแท้ ที่ทรงแปลมาจากละครภาษาอังกฤษเรื่อง My Friend Jarlet ของ Arnold Golsworthy และ E.B. Norman มีตัวละครเอกชื่อ "มารี" ดังภาพด้านล่างนี้เป็นพระบรมฉายาลักษณ์ของล้นเกล้าฯ ทรงเล่นละครพูด เพื่อรับเสด็จพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ รับเสด็จในการเสด็จประพาสยุโรปครั้งแรก เมื่อพ.ศ. ๒๔๔๐ ที่กรุงเจนีวา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 11:28

รอคุณ V_Mee มาตรวจการบ้านอีกที

หมายถึง มารี เลอร์รูซ์ (Marie Leroux) นางเอกในละครเรื่อง My Friend Jarlet ของ Arnold Golsworthy และ E.B. Norman
พระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 6  ทรงแปลบทละครเรื่องนี้เป็นภาษาไทยชื่อว่า “ มิตรแท้"

ป.ล. คุณ D.D. คะ   คุณ siamese ทายรูปเอดิสันถูกคนเดียวค่ะ   ดิฉันมัวไปหลงทางอยู่ที่วู้ดโรว์  วิลสัน  มากลับลำทัน  ทีหลังค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 11:43

อักษรพระนาม ร.ร. ของล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖ แบบนี้ต้องให้อาจารย์ V_mee ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เห็นคำว่าละครรูปนางมารี

บทละครเรื่อง มิตรแท้ ที่ทรงแปลมาจากละครภาษาอังกฤษเรื่อง My Friend Jarlet ของ Arnold Golsworthy และ E.B. Norman มีตัวละครเอกชื่อ "มารี" ดังภาพด้านล่างนี้เป็นพระบรมฉายาลักษณ์ของล้นเกล้าฯ ทรงเล่นละครพูด เพื่อรับเสด็จพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ รับเสด็จในการเสด็จประพาสยุโรปครั้งแรก เมื่อพ.ศ. ๒๔๔๐ ที่กรุงเจนีวา

ชนกลางอากาศกับคุณ siamese อีกหน  คราวนี้วิ่งเข้าเส้นพร้อมกันที่ชื่อ มิตรแท้ และ  มารี  ค่ะ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 14 ต.ค. 10, 11:57

ยังคงขอบคุณและชื่นชมทั้ง 2 ท่านอยู่ดีแหละค่ะ ถึงแม้ว่าท่านอาจารย์เทาชมพูจะสารภาพว่าหลงทางไปนิ้ด....
ต้องขอบพระคุณอีกครั้งสำหรับพระนามแฝง ร.ร. นะคะ (พระนามแฝงเยอะจริงๆ เลยค่ะ) ขอโทษด้วยที่มองผิดเป็น ถ.ถ.
สำหรับภาพตัวละครที่ชื่อมารี จากพระนิพนธ์แปลของล้นเกล้ารัชกาลที่ 6 เรื่องมิตรแท้ งามจริงๆ นะคะ
คาดไม่ถึงจริงๆ เลยค่ะว่าพระองค์ท่านจะแต่งเป็นสตรีได้งามขนาดนี้.......
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 29
  พิมพ์