เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 37715 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 3
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 16:20

ผ่านประตูผีก็เข้าวัดสระเกศ

ขออภัยที่ทำให้คุณเทาชมพูงง

แก้ตัวด้วยถนนมหาไชยในรัชกาลที่ ๕ ก่อนมีรถราง

ยิ้มกว้างๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 16:23

เรื่องรื้อกำแพงไปสร้างทาง  ไม่มีความรู้เรื่องรายละเอียดเลยค่ะว่าเขาทำกันได้อย่างไร     ต้องขอผู้รู้ทางนี้มาตอบ

แต่เคยอ่านพบว่าสมัยธนบุรีก็ขนอิฐจากอยุธยามาใช้กันมาก    
เมื่อครั้งสร้างทางรถไฟไปนครปฐม  เห็นว่าทลายโบราณสถานตามรายทางลงไปมาก เพื่อเอาอิฐมาใช้ในการสร้างทาง

เป็นหวัด ต้องพักผ่อนมากๆ  ดื่มน้ำเยอะๆ  เล่นเน็ตน้อยๆ (เข้าเรือนไทยที่เดียว)
หายหวัดคราวนี้แล้ว    ไปฉีดวัคซีนกันไข้หวัดใหญ่เสียนะคะ    ได้ข่าวว่าหวัดที่ระบาดตอนนี้ แรงมาก

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 16:31

ประตู ไม่ใช่ป้อม ป้อมไม่ใช่ประตู อูยยย.... อ่านแล้วไข้ขึ้นจริง ๆ ค่ะ

เอาจากความจำของคนที่เป็นหลานอดีตนักโทษการเมืองนะคะ
คุก ที่เป็นสวนสาธารณะไปแล้ว เคยเป็นที่ขังนักโทษการเมืองอยู่ระยะหนึ่ง
ภาษาชาวบ้านเรียกคุกนี้ว่า คุกประตูผี เพราะให้เยี่ยมได้ทางด้านนั้น

ปู่บอกว่า นักโทษคนไหน กลายเป็นผี เขาก็ขนออกมาทางนี้เหมือนกัน

ประตูผี เมื่อแรก ๆ ก็เป็นที่ขนศพไปทิ้งลานวัดสระเกศ นอกกำแพงเมือง
สมัยแรก ๆ คนไทยยังไม่เผาผีกันนะคะ เอาทั้งตัวไปทิ้งให้แร้งกากิน
ยังหาหนังสือประวัติ ปอเต็กตึ้ง ไม่พบค่ะ ไปซุกไว้ไหนก็ไม่ทราบ
เพราะยืนยันแน่ชัดว่า คนจีนเห็นแล้วอุดจาดตา จึงอาสาเก็บศพไปเผาหรือฝังให้
เพื่ออนามัยแก่เมืองหลวงของไทยเอง จึงเป็นต้นกำเนิดมูลนิธิเพื่อสาธารณะกุศล

กราบขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพูที่เตือนเรื่องสุขภาพค่ะ
เป็นความจริงค่ะ หวัดที่ระบาดตอนนี้แรงมาก ขนาดฉีดยาแล้วยังเอาไม่อยู่
ขอให้ทุกท่านรักษาสุขภาพด้วยการเชื่อฟังอาจารย์เทาชมพู ที่บอกว่า ใ
ห้เล่น Net ทีเดียว คือ เรือนไทย.......อิอิอิ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 16:42

หายไข้ไวๆนะครับ คุณ Ruamrudee

นี่ครับ บางภาพของการจัดการศพของชาวสยาม ที่หนังสือฝรั่งได้วาดไว้ บรรดาชาวสยามที่เสียชีวิต จะเผา หรือไม่ก็ปล่อยให้นกแร้งมาจิกกิน เนื่องด้วยไม่มีเงินทองที่จะจัดการกับบรรดาศพ จึงปล่อยทิ้งไว้ในลานวัด ซึ่งก็คือ วัดสระเกศ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 16:44

สมัยแรก ๆ คนไทยยังไม่เผาผีกันนะคะ เอาทั้งตัวไปทิ้งให้แร้งกากิน

รูปชนกลางอากาศกับคุณ siamese เลย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 17:08

วังสราญรมย์ในอดีต

ว่าแต่..ประตูปริศนาของคุณ siamese    คือประตูผี สำราญราษฎร์ใช่ไหมคะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 17:22

เป็นประตูเดียวกับรูปนี้

ในเอกสารเก่าบอกว่า พระนครเมื่อแรกสร้าง มีกำแพงพระนคร และคูพระนครยาว 175 เส้นเศษ (7 กิโลเมตรเศษ) มีเนื้อที่ในกำแพงพระนคร  2,163  ไร่  กำแพงสูงประมาณ 7 ศอก (3.60 เมตร) หนาประมาณ 5 ศอก (2.70 เมตร)  มีประตู  63  ประตู  เป็นประตูใหญ่  กว้างประมาณ  8  ศอก (4.20 เมตร) สูงประมาณ  5  ศอก (2.70  เมตร)  สูงประมาณ  4  ศอกคืบ (2.40  เมตร)  47  ประตู มีป้อม  14  ป้อม 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 17:34

ก็กลับไปรูปเดิมน่ะแหละค่ะ ลังเล

อีกนานกว่าจะถึงเวลานอน  ยังมีเวลาฉีดวัคซีนกันหลอน
ขอตอบว่าประตูผี (ตามคุณเพ็ญชมพูและคุณร่วมฤดี)

ยังไงก็ไม่ใช่ประตูข้างล่างนี้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 18:15

ระหว่างที่คุณหนุ่มสยามหายไป
ถือว่าผมชวนคุยก็แล้วกัน

ผมคิดว่าประตูผีที่เขาเอาศพออกน่าจะอยู่ใกล้กับวัดสระเกศที่สุด สมัยก่อนทั้งเจ้านายและราษฎรทั่วไปจะไปเผากันที่นั่น แต่เจ้านายจะมีเมรุปูนดูดีหน่อย เมื่อดูภาพถ่ายแรกๆในสมัยรัชกาลที่4 ประตูเมืองที่อยู่ใกล้ภูเขาทองที่สุด(เพราะตั้งกล้องบนนั้น)ก็อยู่หน้าวัดเทพธิดาราม เป็นประตูใหญ่ทีเดียว

โปรดสังเกตุ หลังคาจะไม่เหมือนรูปที่มาทาย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 18:23

ประตูเมืองสมัยรัชกาลที่1มีตั้ง110ประตู คงไม่ได้ตั้งชื่อเพราะๆคล้องจองกันเหมือนประตูพระบรมมหาราชวังกระมัง ชาวบ้านก็คงตั้งชื่อเรียกกันไปตามสะดวก เพราะเรารู้จักชื่อกันไม่กี่ประตู ที่ดังๆก็ประตูผี ประตูสามยอด ประตูสำราญราษฎร์ บนนถนนมหาไชยเอง ในช่วงวัดราชนัดดา มีอีก2ประตูเล็กๆ ที่เห็น

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 18:26

ซึ่งปัจจุบัน เหลืออยู่ช่องเดียว มีสภาพเช่นนี้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 18:33

นี่เป็นอีกรูปหนึ่ง มีการบรรยายว่าที่เห็นลิบๆคือประตูสำราญราษฎร์หรือประตูผี

ผมขยายดูยังไงก็ไม่เห็นสิ่งที่ว่าเห็นลิบๆ เห็นแต่ป้อม ไม่เห็นประตู เลยไม่ทราบว่าประตูที่ว่าหน้าตาเป็นอย่างไร
ผมเอาประตูที่ยังไม่ได้รับการเฉลยชื่อ คิดว่าเป็นประตูเดียวกันเพราะยอดเหมือนกัน แต่ถ่ายในสมัยยังไม่มีรถรางมาให้ดูด้วย

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 18:47

ขอตอบเรื่องยอดแหลมๆ ที่เห็นในภาพกรมแผนที่ทหารครับ 
ขอตอบว่าน่าจะเป็นยอดพระที่นั่งศิวาลัยมหาปราสาทในสวนศิวาลัยครับ  เนื่องจากในเวลานั้นยังมิได้สร้างพระที่นั่งบรมพิมาน  จึงน่าจะมองเห็นยอดพระมหาปราสาทซึ่งอยู่ลึกเข้าไปได้ชัดเจน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 18:58

คุณวีมีเข้ามาตอบแล้ว  ใครจะช่วยตอบคุณวีมีบ้างคะ

ถ้าวันนี้ดิฉันตาลาย ตอบผิดตั้งแต่เช้าจนค่ำก็ขออภัยด้วย  เพราะเจอหมัดจากคุณ siamese เข้าไป รัวคำถามแต่ไม่ยิงคำตอบ เลยไม่รู้ว่าประตูไหนเป็นป้อมไหน

ที่คุณนวรัตนบอกว่า
อ้างถึง
ผมขยายดูยังไงก็ไม่เห็นสิ่งที่ว่าเห็นลิบๆ เห็นแต่ป้อม ไม่เห็นประตู เลยไม่ทราบว่าประตูที่ว่าหน้าตาเป็นอย่างไร
เข้าใจว่าคำบรรยายคงหมายถึงประตูตามที่ดิฉันวงกลมสีแดงเอาไว้     แต่ถ้ามันเรียกว่าป้อม ไม่เรียกว่าประตู ก็แปลว่ามึนไปแล้ว  ไม่ต้องรับฟังนะคะ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 13 ก.ย. 10, 19:04

อ้าวเจอแล้ว

รูปถนนหน้าวัดราชนัดดาสมัยต้นรัชกาลที่5 ก่อนจะมีรถราง ทรงตัดถนนใหม่รอบแนวกำแพงพระนครดังภาพ มีบรรยายว่าที่เห็นข้างหน้าคือประตูสำราญราษฎร์ หรือประตูผี

ซึ่งผมซูมให้ดูยอดประตูทรงแหลมที่เหมือนกันให้ชมชัดๆเท่าที่จะทำได้

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 30
  พิมพ์