เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 27 28 [29] 30
  พิมพ์  
อ่าน: 37713 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 3
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 420  เมื่อ 23 ก.ย. 10, 15:55

อ้างถึง
หน้าตาคล้ายไข่ปลาคาเวียร์
กำลังนึกอยู่  จากรูป เขาวางบนอาหารยังกะไข่ปลาคาเวียร์   หรือจะเป็นคาเวียร์จีน?
ชื่อสาหร่ายไข่หิน นี่สมชื่อจริงๆ   ของเดิมไม่แข็งสาหัส ก็เหนียวสาหัส
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 421  เมื่อ 23 ก.ย. 10, 16:14

สุดยอดครับคุณ siamese

ถูกต้องแน่นอน!

葛仙米 แต้จิ๋วว่า กัวะเซียงบี้ จีนกลางว่า เก๋อเซียนหมี่

ถามน้องกุ๊กดู เมืองไทยเลี้ยงกันเพียบ เรียกว่า สาหร่ายมุกหยก

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 422  เมื่อ 23 ก.ย. 10, 16:21

ยกมาเสิฟทั่วกัน สลัดสาหร่ายมุกหยก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 423  เมื่อ 23 ก.ย. 10, 16:23

อีกเพียบ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 424  เมื่อ 23 ก.ย. 10, 16:26

ใครไปกิน  กรุณากลับมาบอกกันบ้างว่าอร่อยยังไง นะคะ

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 425  เมื่อ 23 ก.ย. 10, 16:43

ภาพรังนกก๊กเซียงบี้ครับ

ภาพจาก http://www.lasuperiear.com/yin_dtail.asp?pid=609

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 426  เมื่อ 23 ก.ย. 10, 22:53

สุดยอดครับ
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 427  เมื่อ 24 ก.ย. 10, 09:48

ข้าผู้น้อยขอคาระวะคุณ Siamese ที่สามารถไขปริศนาก๊กเซียงบี๊ ได้แจ่มกระจ่างขนาดนี้

ขอยกย่องนับถือสมาชิกเรือนไทยทุกท่านที่สามารถช่วยกันวิเคราะห์จนได้ข้อมูลนี้มา
หน้ากระทู้นี้ จะเป็น Reference ในโลก Cyber ที่มีค่ามาก

ว่าแต่อาจารย์เทาเจ้าขา เรามาลงทุนนำเข้าสาหร่ายนี้ มาตีตลาดสาหร่ายเกลียวทองกันไหมคะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 428  เมื่อ 24 ก.ย. 10, 09:57

มีทำขายเรียบร้อยแล้ว จำหน่ายที่ร้านใกล้โรงพยาบาลศิริราช, ศาลาสมุนไพร, ร้านกายและใจ, คลินิกบารมี และฟู้ดส์แลนด์ บรรจุกล่องละ ๒๐๐ กรัม ราคา ๑๕๐ บาท

http://www.thaismefranchise.com/?p=9367

ยิงฟันยิ้ม
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 429  เมื่อ 24 ก.ย. 10, 10:04

ขอบคุณ คุณเพ็ญชมพูมากค่ะ ดีใจมากที่รู้แหล่ง จะไปหาซื้อมาลองกินอาทิตย์นี้ค่ะ แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 430  เมื่อ 24 ก.ย. 10, 11:50

เห็นหน้าตารังนกก๊กเซียงบี๊แล้ว อยากจะเห็นหน้าตาของเกยย้งก๊กเซียงบี๊บ้าง

จากพันทิป

http://www.pantip.com/cafe/library/topic/K9714642/K9714642.html#19

คุณอุปรากรจีนเขาว่า

เกยย้ง = 鸡茸  ก๊กเซียงบี๊ = 葛仙米

ทีนี้ถ้าแยกคำ  鸡 - ไก่   茸- เขากวางอ่อน

เขากวางอ่อน เป็นส่วนประกอบอยู่ใน เกยย้งก๊กเซียงบี๊ เป็นไปได้ฤๅไฉน

ฮืม
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 431  เมื่อ 24 ก.ย. 10, 15:54

คุณอุปรากรจีนเขาเก่งจริงๆครับ

เกยย้ง เราเดากันมาตลอดว่าคือ โกยย้ง 鸡氄 หรือไก่หยอง (จีนกลางว่า จีหร่ง)

แต่คำที่ออกเสียงว่า ย้ง ยังมีอีกคำหนึ่งคือ 茸 ที่แปลว่าเขากวางอ่อน (จีนกลางว่า หรง) ดังที่คุณอุปรากรจีนตั้งข้อสังเกตไว้ครับ

เมื่อลองค้น Google ดู กลายเป็นว่า 鸡茸 เป็น "ชื่อ" ของอาหารฮกเกี้ยนชนิดหนึ่ง ซึ่งนอกจากจะไม่ได้ทำจากเขากวางอ่อนแล้ว ก็ยังไม่มีไก่อยู่ในส่วนผสมอีกต่างหาก!

เรื่องของเรื่องก็คือคำว่า 茸 นอกจากจะแปลว่าเขากวางอ่อนแล้ว ยังแปลว่า ฟู, นุ่ม ได้ด้วย

鸡茸 นี้มีส่วนประกอบคือหมูสับ และไข่ไก่ ผมเดาว่า 鸡 (ไก่) ที่อยู่ในชื่อ 鸡茸 นั้นมาจาก 鸡蛋 หรือไข่ไก่ นั่นเองครับ

ถ้าเข้าใจไม่ผิด เจ้า 鸡茸 นี้คือน้ำใสๆข้นๆ มีปุยไข่ไก่เป็นเส้นอยู่ในน้ำครับ

สรุปว่า 鸡茸葛仙米 โกยย้งกัวะเซียงบี้ เป็นชื่ออาหารที่หลอกลวงถึงสามชั้น ไม่มีไก่ ไม่มีเขากวางอ่อน ทั้งยังไม่มีข้าวหรือธัญพืชเลยครับ

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 432  เมื่อ 24 ก.ย. 10, 16:07

หาหน้าตาของ 鸡茸葛仙米 โกยย้งกัวะเซียงบี้ ไม่ได้ แต่เจอคลิปสาธิตการปรุง 鸡茸白木耳 โกยย้งแปะหมักยื่อ หรือโกยย้งเห็ดหูหนูขาว

เชิญชมที่นี่ครับ

http://v.ku6.com/show/_vu2FZ39hxZKK9v8.html

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 433  เมื่อ 24 ก.ย. 10, 19:05

กินกีอกเซียงบี๊ แล้วชมวิวพระนครงามๆ บ้านเมืองงามกันต่อไหม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
paputh
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 434  เมื่อ 25 ก.ย. 10, 03:05

สมาชิกใหม่อยากเล่นด้วยครับ
ไปเจอภาพเก่าๆสมัยทำหนังสือครับ

ลองทายกันดูครับ

หน้า: 1 ... 27 28 [29] 30
  พิมพ์