เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 24 25 [26] 27 28 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 37575 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 3
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 375  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 16:58

กลับไปอ่านเกี่ยวกับ เกยย้งก๊อกเซียงบี๊แล้ววิ่งไปถามคุณแม่ ๆ ก็ไม่รู้จักค่ะ
แต่แกะรอยจากภาษาจีนได้ความว่า
เกยย้ง เป็นภาษาจีนกวางตุ้ง
หากออกสำเนียงจีนแต้จิ๋ว จะอ่านว่า โกย(ไก่) ย้ง(หยอง หรือ ฝอย)
ก๊อก = ชาติ ประเทศ(เช่นคำว่าก๊ก ใน สามก๊ก)
เซียง = กลิ่นหอมตลบอบอวล
บี๊ = เมล็ดพืช อาจจะเป็นข้าวชนิดหนึ่งก็ได้ แต่คงมีทรายปนมากจนต้องต้มล้างทิ้งหลายครั้ง

อาหารชนิดนี้ คงต้องจ้างกุ๊กจีนจากภัตตาคารดังในยุคนั้นมาทำ แต่เรื่องนี้บอกให้รู้ว่า ในอดีต ประเทศไทยนับถือจีนว่ายิ่งใหญ่ วัฒนธรรมการกินแบบจีน ถือว่า ชั้นสูง

ผิดกับปัจจุบัน ที่นิยมฝรั่ง ต่อมาก็หันมาฮิตกินอาหารญี่ปุ่น ตอนนี้ เริ่มกินกิมจิกันใหญ่โต เห็นเป็นสิ่งโก้เก๋

แต่อาจารย์เทาเจ้าขา หนูยังคงชอบกินไอศครีมกะทิมากกว่า Vanilla นะคะ โดยเฉพาะ ที่ทำด้วย น้ำมะพร้าวน้ำหอมแท้ ๆ ไม่ปนส่วนผสมอื่นที่ไม่ได้มากจากมะพร้าวน้ำหอมเลย อันนี้ หากินยากมาก และ อร่อยจริงๆ

ไหน ๆ ก็พากันนั่งรถรางแล้ว เชื่อว่าหลายคนที่เกิดทันได้นั่งรถราง โดยเฉพาะสายที่มาศาลาแดง คงจะจำไอศครีมกะทิทรงเครื่องเจ้าอร่อย และดังมากในสมัยนั้น ร้านอยู่ตรงหัวถนนสีลม แถวปากซอยศาลาแดงนี่แหละ

ไอศครีมใส่เครื่องเยอะแยะ  มีเส้นซ่าหริม ลอดช่อง เผือก มะพร้าวเผาหั่นฝอย ข้าวโพด ปั่นรวมลงไปในเนื้อไอศครีม
หวานมันชื่นใจ เวลาไปหาหมอฉีดยาร้องไห้จนคอแห้งแล้ว ปู่จะพามาปลอบด้วยไอศครีมคนละถ้วยค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 376  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 17:13

มาเสิฟให้ทันใจค่ะ

ใครเคยกินไอศกรีมแท่งที่อาเฮียสะพายกระติกมาขายตามบ้านบ้างคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 377  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 17:18

รู้จ้กแต่ไอศรีมราชวงศ์  ร้านสีฟ้า   ได้กินหลังจากกินบะหมี่แล้ว    ไปถึงก็นั่งอยู่ในรถ ไม่ต้องลงในร้าน
ทางร้านเขาจะเอาถาดมาเกี่ยวกับขอบหน้าต่างรถแล้วยกบะหมี่มาให้ค่ะ  ตบท้ายด้วยไอศกรีม แล้วแต่จะสั่ง
ลืมรถรางและเรือรบไปสนิทแล้ว
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 378  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 17:22

หนูเคยกินค่ะ ที่อาเฮียสะพายกระติกแบบนี้แล้วก็ถือกระดิ่งแกว่งไปด้วย...
วันไหนโชคดีได้ "ไม้แดง" ได้กินฟรีอีกแท่งด้วยนะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 379  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 17:34

กระติกแบบนี้ละ  คิดถึงมากค่ะ  ไม่มีอีกแล้วบรรยากาศแบบเดิม   เศร้า
ของโปรดคือไอศกรีมใส่ขนมปังแบบนี้ แต่ชอบรสกาแฟ   อาแปะมีรถถีบมาขายหน้าประตูโรงเรียน

ชักออกนอกทางไปไกล  ย้อนเอารูปเก่ามาฝากดีกว่า  เขาบอกว่าสีลมโฆษณา อยู่ตรงไหนของสีลมก็ไม่ทราบ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 380  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 21:10

มานั่งทานไอศครีมสีชมพูเย็นๆ วางบนขนมปังราดนมสดชุ่มๆ ที่ท่านอ.เทาชมพู จัดเตรียมไว้ให้สมาชิกในคืนนี้...ฮึ่ม! อร่อยจังค่ะ... ยิงฟันยิ้ม
ภาพนี้หนูเป็นได้แค่กองเชียร์ค่ะ.....มาคอยลุ้นว่าใครจะตอบได้เป็นท่านแรก.........สีลมโฆษณา อยู่ตรงไหนเอ่ย
ลายฉลุรอบๆ ร้านสวยมากนะคะ ป้ายร้านบอกไว้ว่า "สีลมโฆษณา โฆษณา และนำเข้าแมกกาซีน" ค่ะ ปัจจุบันจะเปลี่ยนไปขนาดไหนนะ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 381  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 21:28

กลับไปอ่านเกี่ยวกับ เกยย้งก๊อกเซียงบี๊แล้ววิ่งไปถามคุณแม่ ๆ ก็ไม่รู้จักค่ะ
แต่แกะรอยจากภาษาจีนได้ความว่า
เกยย้ง เป็นภาษาจีนกวางตุ้ง
หากออกสำเนียงจีนแต้จิ๋ว จะอ่านว่า โกย(ไก่) ย้ง(หยอง หรือ ฝอย)
ก๊อก = ชาติ ประเทศ(เช่นคำว่าก๊ก ใน สามก๊ก)
เซียง = กลิ่นหอมตลบอบอวล
บี๊ = เมล็ดพืช อาจจะเป็นข้าวชนิดหนึ่งก็ได้ แต่คงมีทรายปนมากจนต้องต้มล้างทิ้งหลายครั้ง

อาหารชนิดนี้ คงต้องจ้างกุ๊กจีนจากภัตตาคารดังในยุคนั้นมาทำ แต่เรื่องนี้บอกให้รู้ว่า ในอดีต ประเทศไทยนับถือจีนว่ายิ่งใหญ่ วัฒนธรรมการกินแบบจีน ถือว่า ชั้นสูง

แสดงว่าแม่ผมตอบถูก แต่ผมไม่เชื่อว่ารังนกเอาไปต้มกับข้าว
แม่บอกว่า ก๊กเซี่ยงบี้ คือข้าวที่ดีทีสุด
เกยย้งก๊กเซี่ยงบี้ คือ ข้าวอบโกยหยอง หรือข้าวอบไก่หยอง

แต่พอผมท้วงเรื่อง รังนกก๊กเซี่ยงบี้
แม่เลยชักไม่มั่นใจ
โทร.ไปถามป้า ป้าบอกว่าขอเดาว่าเป็นธัญพืชพวกลูกเดือย
แถมบอกว่าเวลาไปตลาดเก่าจะถามร้านค้าให้ว่าคืออะไร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 382  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 21:44

ยกจากหน้าก่อนมาให้ดูกันอีกครั้งค่ะ

บอกได้จากเมนูนี้ ว่า เกยย้งก๊อกเซียงบี๊  จัดอยู่ในประเภทอาหารคาว  แต่รังนกก๊อกเซียงบี๊ เป็นของหวาน

ชื่อแรกน่าจะเป็นข้าวผัดไก่หยอง   เพราะดูจากจานอื่นๆในกลุ่มเดียวกัน ยังไม่มีไก่เลยสักจาน
เนื้อสัตว์ในเมนูนี้มีสารพัดแทบครบทุกชนิด ไม่ซ้ำกัน    มีหมู หูฉลาม  นก  ปู  กุ้ง หอยนางรม  ความหลากหลายบ่งถึงบรรยากาศโอ่อ่าได้ดี
พอมาถึงของหวานมีไอศกรีมแบบฝรั่ง และผลไม้   แต่มีของหวานชื่อจีน นำหน้าด้วยคำว่ารังนกบวกเข้ามาด้วย   ข้าวต้มรังนกจะเป็นของหวานได้อย่างไร ยังสงสัย
เห็นจะต้องถามคุณวันดี คุณ V_Mee คุณหนุ่มสยาม และแก๊งค์ลูกน้ำ เสียอีกละมังคะ
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 383  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 22:11

มันเป็นประเภทนี้หรือเปล่าครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 384  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 22:40

มีรังนกในของหวานนี้ด้วยหรือคะ?
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 385  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 22:47

มีรังนกในของหวานนี้ด้วยหรือคะ?

ในโต๊ะจีนที่ราคาแพงบางเจ้ามีรังนกด้วย หรือบางเจ้าก็เป็นเห็ดหูหนูขาวครับอาจารย์
ผมเลยพยายามเดาว่ารังนกก๊กเซียงบี้เป็นของหวานประเภทนี้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 386  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 23:12

แปลกที่ไม่ยักเรียกว่าแปะก๊วย
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 387  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 23:47

แปลกที่ไม่ยักเรียกว่าแปะก๊วย

รังนกก๊กเซียงบี๊ อาจจะมีแค่ข้าวเหนียวกับรังนกและน้ำเชื่อมครับ
หรือจะเป็นข้าวเหนียวเปียกรังนก ฮืม ผมก็คิดเรื่อยเปื่อยไปเรื่อยๆ  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 388  เมื่อ 22 ก.ย. 10, 16:28

อาจจะข้าวเหนียวเปียกรังนกนะคะ  ถ้าเป็นของหวาน

วันนี้หายเงียบกันไปหมด กระทู้ลดความเร็วลงเกือบนิ่งสนิท  เศร้า    เลยต้องเข้ามาขับเคลื่อนด้วยสาคูไส้หมู
เอาเคล็ดว่าร้านสีลมโฆษณา น่าจะหมูๆ  หาไม่ยากนักว่าอยู่ตรงไหนของสีลม  ดูโลเคชั่นแล้วว่าเป็นมุมถนน

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 389  เมื่อ 22 ก.ย. 10, 17:19

วันนี้เครื่องหนูติดไวรัสค่ะ  ร้องไห้
เลยต้องสแกนไวรัสซะหน่อย ไม่รู้จะหายหรือเปล่า ร้องไห้ โฮ...โฮ...
หน้า: 1 ... 24 25 [26] 27 28 ... 30
  พิมพ์