เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 37688 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 3
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 360  เมื่อ 20 ก.ย. 10, 21:38

อะฮ้า....ลุงจูงมือป้าวิ่งไล่ขึ้นรถราง...........โดดไปรถไฟ.....ขึ้นเครื่องบิน.......นี่พาลงเรือดำน้ำ..........ตะกร้าหมากกระจายแล้วคุณหลานเอ๋ย....

เรือดำน้ำไทย...ทำไมอยู่โกเบ?..ขยายความหน่อยดิ...
ขอบคุณล่วงหน้าครับ....

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 361  เมื่อ 20 ก.ย. 10, 22:42

ขอหลายเรื่องหน่อย

ก็ไอติมกระทิ ที่ตักออกมาเป็นก้อนๆ คล้ายไข่ไงครับ

รถรางสายสามเสน  คงเป็นสายเดียวกับ บางกระบือ-วิทยุ
รถรางนะ มีกระเป๋าแต่ไม่มีกระปี๋ มีกระเป๋าสะพาย มีกระบอกตั๋ว ไม่มีแตร แต่เหยียบกระดิ่งขอทาง

ปี ๐๓ เคยเห็นเรือดำน้ำสองลำ จอดอยู่หน้ากรมอู่ทหารเรือ ตรงข้ามท่าช้าง
แต่ไม่เหมือนในรูป แสดงว่ารวย มีหลายลำ

แปลก ขึ้นรถไฟที่วงเวียนใหญ่ไปแม่กลอง แถมนั่งเรือจากมหาชัยไปท่าฉลอม

โฆษณา ของแพนแอม ทำให้นึกถึงนักเรียนสมัยผม นิยมสะพายกระเป๋าสายการบิน

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 362  เมื่อ 20 ก.ย. 10, 22:54

เรือดำน้ำของไทยมีทั้งหมด 4 ลำ ครับเรือดำน้ำทั้ง 4 ลำ ประกอบด้วย ร.ล.มัจฉาณุ ร.ล.วิรุณ, ร.ล.สินสมุทร และ ร.ล.พลายชุมพล สร้างที่อู่มิซซูบิชิ เมืองโกเบ ประเทศญี่ปุ่นข้อปฏิบัติสำหรับนักดำในอดีต ต้องเป็นมีนิสัยปกติ ไม่เป็นคนชอบบ้วนถ่มน้ำลาย ไม่ผายลมบ่อย ๆ .. ก่อนดำให้ถ่ายปัสสาวะ อุจจาระ... เป็นคนว่องไว เช่นขณะผ่านขึ้นลงทางช่องสำหรับขึ้นลง ถ้าช้าจะปิดฝาทางขึ้นลงไม่ทัน น้ำอาจเข้า และถ้าน้ำเข้าห้องหม้อแบตเตอรี่จะเป็นอันตรายเกิดก๊าซคลอรีนเป็นพิษ และหม้อแบตเตอรี่นั้นก็เสียหาย ต้องให้ปฏิบัติตามคำสั่งโดยรวดเร็วเสมอ... เป็นคนชำนาญทางในเรือศีรษะและเท้าไม่ชนโน่นกระทบนี่และเมื่อทำงานในขณะไฟดับ (ลิ้นต่าง ๆ ทำคนละชนิด) ... ห้ามทำอย่างหนึ่งอย่างใดให้เกิดเปลวไฟ ประกายไฟ ภายในเรือ เพื่อปัองกันการระเบิดห้ามใช้รองเท้าส้นมีเหล็ก .. เมื่อเตรียมเรือเข้ารบห้ามอยู่บนดาดฟ้า ถ้าเผอิญลงไม่ทันให้เอามือปิดกล้องตาเรือเพื่อให้คนในเรือทราบและขึ้นมาช่วย... ขณะดำให้พูดกันค่อย ๆ พรรคกลินให้ใช้ภาษาใบ้... ขณะดำน้ำห้ามเคลื่อนที่ก่อนได้รับอนุญาตทั้งนี้เกี่ยวกับการแต่งทริมเรือ (การทรงตัว/ปรับระดับกองเรือ) ... เมื่อเกิดอุบัติเหตุ หรือไม่มีหน้าที่ในแห่งนั้น ห้ามทำการโดยพลการ ห้ามจับต้องลิ้นก๊อกต่าง ๆ นอกจากผู้มีหน้าที่... ห้ามใช้โลหะเข้าใกล้ทางไฟฟ้าเพื่อกันการช๊อต... ห้ามทิ้งของไว้นอกที่กำหนด เช่น เสื้อผ้า, กระดาษ หรือบ้วนน้ำลาย ทั้งนี้เพื่อสุขภาพและความเรียบร้อย... ต้องนอนและรับประทานอาหารในที่ที่กำหนด  เคยอ่านพบใน ต่วยตูน  เรือที่คุณปูยำ(ชื่อน่าทานจัง) พบที่กรมอู่ ชื่อ สินสมุทร และพลายชุมพล ครับ ปลดระวางแล้วเตรียมรอคนรับซื้อเศษเหล็กมาเหมา เท่าที่จำได้น่าจะขายได้ประมาณ เจ็ดหมื่นกว่าบาทครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 363  เมื่อ 20 ก.ย. 10, 22:55

ไหนว่า...ปลอดภัย......
ปลอดภัยจากไฟดูด แต่!!!..ตกราง...ค่ะ  อิอิ

ที่ไหน...เมือ่ไหร่  คะ

ดูจากลักษณะตึกที่ขวาภาพแล้ว  น่าจะเป็นตึกในกรมสรรพาวุธทหารบกที่ปัจจุบันก็ยังคงตั้งตระหง่านอยู่ริมถนนทหาร  รถตกจากรางในภาพนี้จึงน่าจะเป็นที่ถนนที่มีรถรางวิ่งผ่านจากแยกเกียกกายไปสะพานแดง (ทันได้นั่งเมื่อยังเป็นเด็กน้อยครับ)
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 364  เมื่อ 20 ก.ย. 10, 23:02

ตราตั้งพระราชทานวิวิธภูษคารครับ
ตรานี้เป็นตราเก่าติดตั้งไว้ที่หน้าร้านแต่ครั้งยังอยู๋ที่หลังศาลาว่าการนครบาล  จนย้ายมาอยู่ที่ปากตรอกแพร่งสรรพศาสตร์  ต่อมาทรุดโทรมลงมาก  เจ้าของร้านเลยจำลองตราใหม่ในรูปแบบเดิมขึ้นไปติดที่หน้าร้าน  ส่วนตราเก่านี้ย้ายมาเก็บไว้ภายในร้านครับ

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 365  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 08:13

^
^
^
ขอบคุณคุณnatadol และคุณ V_Mee ที่ให้ความรู้เพิ่มเติมครับ

ยิ้มกว้างๆ
 ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 366  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 09:26

เจอแล้วกระเป๋ารถราง

สะพายกระเป๋า แต่ยังไม่เห็นกระบอกตั๋ว

ยิงฟันยิ้ม

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 367  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 10:01

ขอบคุณสำหรับขนมนะคะคุณ:D:D สีสวยน่ารับประทานจริง ๆ

อ้างถึง
สะพานเฉลิมเดช 57 เป็นสะพานที่สร้างในปลายสมัยรัชกาลที่ 5 ค่ะ
เป็นสะพานในชุด "เฉลิม" ที่สร้างเพื่อเป็นอนุสรณ์ในการครองราชสมบัติในรัชกาลของพระองค์
สะพานนี้สร้างเชื่อมถนนประทุมวันกับถนนหัวลำโพง ข้ามคลองหัวลำโพง
(ปัจจุบัน คือ ปลายถนนสี่พระยาต่อกับถนนพระรามสี่ ข้างวัดหัวลำโพง)

คุณ ยิ้มกว้างๆ:D ค่ะ ถนนนี้น่าจะเป็นถนน พญาไท ไม่ใช่หรือคะ

ดิฉันยังไม่หายหลอนจากคำว่า ถนนปทุมวัน ถนนสระปทุม ถนนบำรุงเมืองค่ะ
พญาไทน่าจะเป็นถนนที่เชื่อมต่อกับสี่พระยาตรงแยกสามย่านนะคะ ไม่ใช่ปทุมวันค่ะ

ไหน ๆ ก็พูดถึงเครื่องบิน เลยเอารูป นักบินคนเก่งในใจดิฉันมาฝห้ได้ชมกันค่ะ

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 368  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 10:10

พูดเรื่องรถราง เครื่องบิน เรือดำน้ำกันแล้ว ต่อไปคงเป็นยานอวกาศใช่ไหมค่ะ

อย่าเพิ่งไปไกลนะคะ ตอนนี้ดิฉันมีเรื่องที่อยากรู้เกี่ยวกับเรือเดินสมุทรและเป็นเรือโดยสารยอดนิยมในอดีต

ใครมีข้อมูล รูป หรือ ประวัติเกี่ยวกับเรือ ภาณุรังสี บ้างไหมคะ

เคยได้ยินผู้ใหญ่เล่าให้ฟัง เคยอ่านพบในหนังสือเรื่อง Mai Pen Rai สนุกมาก
แต่ไม่เคยเห็นหน้าตาเรือค่ะ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 369  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 10:58

ขอบพระคุณ คุณ Ruamrudee ที่ช่วยแก้ไข ชื่อถนนให้ค่ะ
เลยขอส่งขนม เรไร จานนี้มากำนัลค่ะ เชิญทุกท่านด้วยนะคะ

สำหรับ เรือภาณุรังษี ทราบมานิดหน่อยว่ามีบทบาทสำคัญรับใช้ประเทศไทยมายาวนาน

จากบทความ เมื่อทรงพระเยาว์ http://www.bejaratana-suvadhana.org/menu_beja002.html
"ขณะนั้น เหตุการณ์ไม่สงบอันเนื่องจากการเมืองยังไม่ยุติลง พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว จึงมีพระบรมราชโองการ
โปรดเกล้าฯ ให้เจ้าพระยาวรวงศ์ พิพัฒน์ (ม.ร.ว. เย็น อิศรเสนา) กราบบังคมทูลเชิญสมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพัน
วัสสาอัยยิกาเจ้า เสด็จพระราชดำเนินพร้อมด้วย สมเด็จพระราชปิตุจฉา เจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธร สมเด็จ
พระเจ้าภคินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี และพระนางเจ้าสุวัทนา พระวรราชเทวีรวมทั้งเจ้านายฝ่ายใน พร้อมกัน
เสด็จโดยเรือภาณุรังษีไปประทับ ณ ตำหนักเขาน้อยจังหวัดสงขลา"

และจาก บทความของคุณ รำเพย เทพศิริ http://www.econnews.org/old/epw0448.html
"เหตุการณ์หลังเปลี่ยนแปลงการปกครอง พ.ศ. ๒๔๗๕ ทำให้ท่านบิดาซึ่งมีตำแหน่งสำคัญทางทหารต้องพาโอรสทั้งสองไปรับหน้าที่ในยุโรป ส่วนหม่อมราชวงศ์สิริกิติ์ กิติยากร ซึ่งถือกำเนิดได้ไม่กี่เดือนนั้น 'ท่านย่า' หม่อมเจ้าอัปษรสมาน กิติยากร ทรงอพยพพร้อมครอบครัวหลบภัยการเมืองโดยเรือภาณุรังษี รอนแรมกลางทะเลไปเผชิญความยากลำบาก ณ จังหวัดสงขลา"

และได้มีส่วนในการอัญเชิญพระบรมอัฐิพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว กลับประเทศไทยด้วยค่ะ
จาก wikipedia เรื่อง งานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว
"วันที่ ๑ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๙๒ สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี พระบรมราชินีในรัชกาลที่ ๗ ได้เสด็จออกจากพระตำหนักคอมพ์ตันแห่งเวอร์จิเนียวอเตอร์ ประเทศอังกฤษ พร้อมกับอัญเชิญพระบรมอัฐิพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัวสู่ท่าเรือเซาท์แทมป์ตัน.............
.....เรือวิลเฮ็มไร (Wilhelm Ruys) เป็นเรือของบริษัท Royal Rotterdam Lloyd ได้ไปถึงเกาะสิงคโปร์เมื่อวันที่ ๑๘ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๙๒ กองทหารซอลสเบอรี (Salisbury) และกองทหารแบล็ควอทช์ (Black Watch) ซึ่งเป็นกรมทหารราบจากสก็อตแลนด์ของอังกฤษตั้งแถวกองเกียรติยศรับเสด็จฯ มีธงไชยเฉลิมพล ทางรัฐบาลไทยได้เช่าเรือ "ภาณุรังษี" จากบริษัท อีสต์เอเชียติกมารับเสด็จจากสิงคโปร์ไปยังเกาะสีชัง

ถึงเกาะสีชังวันที่ ๒๔ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๙๒ เจ้าพนักงานภูษามาลาอัญเชิญพระบรมอัฐิพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว ซึ่งประดิษฐานในกล่องหินอ่อน เปลี่ยนลงบรรจุในพระโกศทองคำ เสร็จแล้วอัญเชิญลงเรือรบหลวง "แม่กลอง" แห่งราชนาวีไทย แล่นสู่กรุงเทพมหานคร เทียบท่าราชวรดิฐ แล้วอัญเชิญพระโกศพระบรมอัฐิขึ้นประดิษฐานบนพระที่นั่งราเชนทรยาน แห่เข้าสู่พระบรมมหาราชวัง"

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 370  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 11:29

ลงเรือเสียแล้วหรือ ตามไม่ทัน กระทู้ยังวิ่งเร็วจี๋
มาชิมขนมเรไรแล้วนั่งเฝ้าอยู่บนท่าน้ำค่ะ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 371  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 11:48

พยายามหารูป เรือภาณุรังษี ค่ะ แต่ไปเจอรูปนี้เข้าเลยเอามาฝากกันค่ะ
แต่หนูสงสัยชื่ออาหารในเมนู ค่ะ "เกยย้งก๊กเซียงบี้"
ใครพอจะทราบบ้างคะว่า คืออะไร

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 372  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 12:05

ทราบว่าคุณวันดีมีตำราอาหารใช้ก๊กเซียงบี๊เป็นส่วนประกอบอยู่หลายรายการ

ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 373  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 15:22

แว่ว ๆ มาว่าคุณหมอซีวีทีก็มีคำตอบสำหรับ เกยย้งก๊กเซียงบี๊

ยิ้มเท่ห์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 374  เมื่อ 21 ก.ย. 10, 16:14

แว่ว ๆ มาว่าคุณหมอซีวีทีก็มีคำตอบสำหรับ เกยย้งก๊กเซียงบี๊

ยิ้มเท่ห์

แว่ว ๆ มาว่าคุณเพ็ญชมพูก็มีคำตอบสำหรับ เกยย้งก๊กเซียงบี๊ เช่นกัน

ยิ้มเท่ห์

http://www.libraryhub.info/archives/5829
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 30
  พิมพ์