เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 37560 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 3
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 315  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 21:48

ป้ายที่คุณลุง srisiam ให้ช่วยแกะ เป็นป้ายสี่เหลี่ยมเล็กๆ สีดำ ที่ติดอยู่ถัดจากชื่อโรงแรมน่ะค่ะอาจารย์ขา
หนูว่าคุณลุงคงไม่ใจดีส่งหมูมาให้พวกเราเคี้ยวหรอกค่ะ.......อิอิ

ไม่น่าประมาทหมูหินเลยเรา

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 316  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 22:22

ใช่แล้ว...ป้ายนี้แหละ..............อยากรู้จริงๆ-เขียนว่าอะไร?

ยิงฟันยิ้ม

ขอบพระคุณเจ้าภาพลูกชิ้นหมูแสนอร่อย....

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 317  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 22:30

แฮะ แฮะ จะพยายามค่ะ...จะพยายาม  ร้องไห้
ว่าแล้วก็ขอชิ่งไปหม่ำลูกชิ้นหมูก่อนนะคะ เดี๋ยวคุณลุง srisiam หม่ำคนเดียวหมดค่ะ
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 318  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 22:39

ระหว่างรอคนขับรถรางสายแปลกๆ....(ไม่รู้คนขับโดดรถหายไปไหน)

ผู้โดยสารถูกทิ้ง...?........กินส้มตำ-ไก่ย่าง-ลูกชิ้น...รอ...รอ...รอ......ยังไม่มา..?
ช่วยดูภาพนี้หน่อย...ทางรถไฟ...ที่ไหนในกรุงเทพฯ...หากไม่ไกลกันจะโดดไปขึ้นเล่นดูบ้างดีไหม?

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

ข่าวดี...ลูกชิ้นหมูหมดนานแล้ว...แข็งพิลึก...ไม่รู้ใช่หมูหินของอ.เทาฯรึเปล่า...5555

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 319  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 22:41

ถ้าเคี้ยวหมูหินของคุณศรีสยามได้   จะเอาหมูกระทะเกาหลีมาเสิฟเป็นรางวัลค่ะ ยิ้มเท่ห์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 320  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 22:43

ช่วยดูภาพนี้หน่อย...ทางรถไฟ...ที่ไหนในกรุงเทพฯ...หากไม่ไกลกันจะโดดไปขึ้นเล่นดูบ้างดีไหม?

ภาพนี้ง่าย  พอสูสีกับวิลลาซูซานเลยเชียวนะคะ  ร้องไห้
ถ้าเป็นหมูหินก็หินแกรนิต  ใครจะเคี้ยวได้หนอ?
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 321  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 23:01

แบ๊ะ....แบ๊ะ......บอกใบ้ให้โดยไม่ต้องขอ....

ภาพเบลอๆอย่างนี้...น่าจะเป็นคลิปภาพวีดิโอ.....เอามาย้อมสีให้สับสน...
หากเปิดคลิปเก่าๆดูเดี๋ยวก็พบ..........หินแกรนิต..?

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 322  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 23:39

ระหว่างรอคนขับรถรางสายแปลกๆ....(ไม่รู้คนขับโดดรถหายไปไหน)

ผู้โดยสารถูกทิ้ง...?........กินส้มตำ-ไก่ย่าง-ลูกชิ้น...รอ...รอ...รอ......ยังไม่มา..?

ข่าวดี...ลูกชิ้นหมูหมดนานแล้ว...แข็งพิลึก...ไม่รู้ใช่หมูหินของอ.เทาฯรึเปล่า...5555

ท่านเล่นพักไปไกล ถึงสถานี "บางจาก" เลยนะครับ  ยิ้มเท่ห์

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 323  เมื่อ 19 ก.ย. 10, 03:14

อ้างถึง

ขนาดถูกยาบังคับให้นอน ยังทนกลิ่นหอม ๆ ของลูกชิ้นปิ้งไม่ไหว....แถวบางจากมีร้านลูกชิ้นอร่อย ๆ ค่ะ แต่จะต้องขับรถไปกินนะคะ นั่งรถไฟ สายปากน้ำของลุงศรีสยามไปไม่ได้ เขาเลิกวิ่งไปแล้ว....

VDO ชุดนั่งรถไฟ(รถราง)สายปากน้ำนี่ น่าดูน่าชมมาก ทุกวันนี้ เวลาจะเข้าออกเมือง หากรถติด ๆ จะหลบไปขับบนถนนสายทางรถไฟสายเก่านี่แหละค่ะ ไม่เห็นสวยสงบร่มรื่นเหมือนใน VDO เลย หนำซำ้คลองที่ติดกับรางรถไฟวันนี้ เน่าเหม็นมาก

รถไฟสายปากน้ำ หาอ่านได้ที่นี่ค่ะ
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=2641.0

แต่สิ่งที่น่าทึ่งคือ เส้นทางนี้ เป็นแนวเดียวกับทางด่วนในปัจจุบันที่วิ่งคร่อมบนทางรถไฟเก่านะคะ
และหากรัฐบาลเห็นการไกล ไม่ควรเลิก และ ควรจะสร้างให้เป็นสายสำคัญในการขนคนและ สินค้าจากเขตอุตสาหกรรมเข้าออกเมือง

ป้ายหมูหินของลุงSrisiam ปล่อยเป็นหน้าที่คุณ D:D: ต่อไปนะคะ (ใครจะไปอ่านออก...โห Blur ซะขนาดนั้น)

แล้วรถรางที่ออกจากสะพานตรงหัวลำโพง วิ่งผ่านตรงไหนก็ไม่ทราบนะคะคุณ Siamese เป็นซากพัง ๆ อยู่ข้างทางก่อนจะเข้าสู่ถนนเยาวราช

ซากแบบนั้นทำให้นึกถึงภาพที่ใครไม่ทราบเอามาถามว่า ไฟไหม้ที่ไหนแถวหัวลำโพง คงจะใกล้ๆ กัน
อาจจะวัดสามจีน หรืออะไรแถว ๆ นั้นค่ะ เดาได้เท่านี้แหละค่ะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 324  เมื่อ 19 ก.ย. 10, 08:54

รถรางน่าจะวิ่งเข้าถนนกรุงเกษม ที่เพิ่งลงสะพานเจริญสวัสดิ์ ๓๖ เลี้ยวขวาเข้ามา ดูจากด้านซ้ายมือเป็นตึกแถว และด้านขวาเป็นกองไม้ ซึ่งขนานกับคลองผดุงกรุงเกษม

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 325  เมื่อ 19 ก.ย. 10, 10:44

หากเป็นสายหัวลำโพงที่วิ่งเรียบริมคลองผดุงกุรงเกษม ก็จะไม่ผ่านห้างรัตนมาลา และ ร้านหมอเหล็งนะซีคะคุณ Siamese

ดูแล้วน่าจะเป็นรถรางสายถนนตกที่วิ่งเข้าเยาวราช มีร้านทำฟันญี่ปุ่นให้เห็น มีอะไร ๆ ที่คล้ายจะเป็นสายนั้นมากกว่า

หรือจะมีการลงรถ ต่อรถสายใหม่ก็ไม่ทราบค่ะ เพราะมีช่วงที่ผ่านสี่กั๊กเสาชิงช้า ไปโผล่แถวหลักเมือง เห็นเงาเหมือนจะเป็นพระราชวังอยู่ข้างหน้า

ภาพที่เห็นซากนั้น มันเหมือนซากไฟไหม้ค่ะ หรือสมัยก่อน ฝั่งริมคลองผดุงเกษมจะมีเรือนแถวสร้างด้วยไม้แล้วถูกไฟไหม้คะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 326  เมื่อ 19 ก.ย. 10, 10:54

ภาพปริศนาของคุณ siamese ยากกว่าวิลลาซูซานของคุณร่วมฤดี   ดิฉันไม่อาจวิเคราะห์จากรายละเอียดในภาพได้   
นอกจากว่าจะหาภาพต้นฉบับ ที่มีตึกแถวด้านซ้ายและบ้านเดี่ยวหลังคาปั้นหยาที่โผล่ขึ้นมาหลังรถราง มาเทียบได้ว่าอยู่ตรงไหนของกรุงเทพ
กองไม้ทางขวามือ ลักษณะเหมือนการรื้ออาคารไม้หลายๆหลังริมถนน  เพื่อปลูกสร้างใหม่   ไม่ใช่ไฟไหม้ค่ะ เพราะมองเห็นไม้กระดานกองกันเป็นแนวยาวมีระเบียบ 
วิธีจะรู้คือต้องลุยในกูเกิ้ลหาภาพนี้พร้อมคำอธิบายให้ได้     ตอนนี้ยังลุยไม่เจอ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 327  เมื่อ 19 ก.ย. 10, 11:20

จำได้ว่า มีใครเอารูปถ่ายทางอากาศมุมสูงเห็นสถานีหัวลำโพงและสะพานตรงนั้นด้วย

หากได้เห็นรูปนั้น ก็จะพอทราบได้ว่า ริมคลองผดุงกรุงเกษมจะหน้าตาเป็นเช่นไรค่ะ

อาจารย์เทาเจ้าขาาาา...วันนี้มีขนมอะไรกินละเจ้าคะ....
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 328  เมื่อ 19 ก.ย. 10, 11:31

ขอแรงช่วยหาถนนกรุงเกษมในอดีตด้วยค่ะ

หายไอหรือยังคะ  ถ้าหายแล้วก็เสิฟของว่างจานนี้

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 329  เมื่อ 19 ก.ย. 10, 11:59

ภาพมุมสูงที่เห็นคลองผดุงกรุงเกษม แถวหน้าวัดเทพศิรินทร์ ยังคงเห็นกองไม้พวกนี้ได้ครับ

และสำหรับลำดับภาพเรื่องรถรางนั้น สังเกตุตามคุณร่วมฤดี แล้วพบว่า รถรางมีการตัดภาพ ถ่ายกันหลายสถานที่ครับ เดี๋ยวตัดภาพไปมา ไม่ต่อเนื่องครับ  ยิงฟันยิ้ม

ชอบทานข้าวเหนียวมะม่วงกับมะม่วงน้ำดอกไม้มากครับ ซึ่งหวานเย็นกว่า กินกับมะม่วงอกร่อง ซึ่งหวานแหลมเหมือนน้ำตาลทราย
แต่บางท่านก็ว่า กินกับอกร่อง วิเศษสุด แต่กินอกร่องจะมีเสี้ยนมะม่วง กินได้เป็นกิโลๆๆ เลยครับ..ใครหนอ ช่างคิดให้สองสิ่งนี้เกิดมาคู่กัน  ฮืม
หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 ... 30
  พิมพ์