เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 37711 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 3
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 300  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 01:37

ลุกขึ้นมากินยา เห็นไก่ย่างอ.เทาชมพู ดึกแล้ว คงไม่มีใครเห็น เลยคว้ามากิน 1 ชิ้นค่ะทำให้นึกออกว่า รถรางของคุณ Siamese เริ่มออกเดินท่างตรงเสาโรมัน คงไม่ใช่เสาหน้าอาคารเสียแล้ว สายหัวลำโพงแน่ ๆ เลย เริ่มที่สะพานเจริญสวัสดิ์
ดูรูปสะพานนะคะ .....กินไก่อิ่มแล้ว ไปนอนต่อนะคะ ราตรีสวัสดิ์

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 301  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 07:05

คนป่วยนอนดึกอีกแล้ว.............
เชื่อยากว่าจะไปนอนแล้ว......แอบกินส้มตำละมั๊ง.......ส้มตำอ.เทาชมพูน่ากินปานนั้น...ใครจะอดใจไหว...?

เอ้า.........เด๊กสายตาดีที่ใส่แว่นสายตาสั้น..(ทำโฟโตฉอปเก่งอีกตะหาก)....อ่านป้ายให้ลุงหน่อยเด้อ.... ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 302  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 07:57

แก๊งค์ลูกน้ำ ลุกขึ้นมาช้อนลูกน้ำกันตอนดึกๆ กับตอนเช้าๆ ทั้งนั้นเลย
คืนนี้จะเอาเมนูใหม่มาฝาก

ขอถามคุณสารถีว่ารถรางสายไหนผ่านหน้าบริษัทขนส่ง    บริษัทอยู่ตรงไหนคะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 303  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 08:38

โหว..ขนาดลุกขึ้นมากินยา ยังบอกพิกัดได้แจ่มกระจ่างเลยครับคุณ Ruamrudee ...หายไวๆนะครับ

ในภาพนี้เราขึ้นรถกันที่เชิงสะพานเจริญสวัสดิ์ ๓๖ ตรงหัวลำโพง และต่อมาก็เป็นฉากนี้ ควรเป็นที่ไหนดีครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 304  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 09:01

ดิฉันเคยทันขึ้นรถราง  จำได้ว่าแม่พาไปขึ้น บอกว่า "นั่งซะ อีกไม่นานเขาก็จะเลิกแล้ว"   
รถรางไม่ค่อยมีคนขึ้นแล้วค่ะตอนนั้น  นั่งสบายไม่แออัดยัดเยียด   มีเบาะปูบนที่นั่งด้วย   นั่งชมถนนไปเรื่อยๆ ไม่ร้อน  คงเป็นเพราะลมโกรกเข้าได้ทั้งสองทาง

เคยขึ้นรถรางไปโรงเรียน ประสบการณ์คนละอย่างกับคุณเทาชมพู นั่งไม่ใคร่สบาย ลุกขึ้นมาที ต้นขาต้องบวมแดงไม่หมดด้วยฤทธิ์ของตัวเรือดใต้ที่นั่ง

เป็นประสบการณ์ที่ไม่รู้ลืม

ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 305  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 09:23

แก๊งค์ลูกน้ำ ลุกขึ้นมาช้อนลูกน้ำกันตอนดึกๆ กับตอนเช้าๆ ทั้งนั้นเลย
คืนนี้จะเอาเมนูใหม่มาฝาก

ขอถามคุณสารถีว่ารถรางสายไหนผ่านหน้าบริษัทขนส่ง    บริษัทอยู่ตรงไหนคะ

รถรางสายนี้เรียกว่า "สายดุสิต" วิ่งวนรอบเกาะกรุงรัตนโกสินทร์เลยครับผม
สายดุสิต
สายนี้เริ่มจากหน้าบริษัทสยามอิเลคทริคใกล้ ๆ วัดเลียบวิ่งไปตามถนนจักรเพ็ชร แล้ววิ่งไปตามถนนพระสุเมรุเลียบกำแพงเมืองไปยังประตูไม้ ที่แยกบางลำพู แล้ววิ่งผ่านถนนพระอาทิตย์, ถ.ราชินี ผ่านไปยังอนุสาวรีย์สงครามโลกครั้งที่ 1 แถวกระทรวงยุติธรรมเก่า แล้ววิ่งไปตามถนนหน้าพระธาตุก่อนที่จะเลี้ยวขาวเข้าท่าพระจันทร์ที่ถนนท่าพระจันทร์ หลังจากนั้นก็เลี้ยวซ้ายเข้าถนนมหาราช ผ่านท่าราชวรดิษฐ์และท่าเตียน, ปากคลองตลาด, ถ.จักรเพ็ชร, กระทรวงศึกษาธิการ และข้ามคลองโอ่งอ่างตรงคูเมืองเก่าแล้วผ่านไปทางวัดบพิตรพิมุข วิ่งไปตามถนนจักรวรรดิ์ไปทางวัดตึก และวิ่งไปตามถนนวรจักรไปยังสะพานแม้นศรี (สะพานดำ)

จากนั้นรถรางวิ่งเข้าถนนจักรพรรดิพงศ์ไปนางเลิ้ง(ถนนนครสวรรค์) ก่อนเลี้ยวเข้าถนนพิษณุโลกไปถนนราชดำเนินนอกไปบรรจบกับสายสามเสนหน้าวัดเทวราชกุญชร สายนี้เปลี่ยนไปในปี ค.ศ.1926 โดยไม่ผ่านหน้าโรงเรียนสวนกุหลาบและเปลี่ยนจากสุดสายที่หน้าวัดเทวราชกุญชรไปเป็นที่สี่เสาเทเวศน์

สำหรับอาคารที่เป็นบริษัท ขนส่ง จำกัด ปัจจุบันเป็นอาคารอนุรักษ์ ตั้งอยู่ถนนมหาราช ตรงท่าช้างพอดิบพอดี ด้านหน้าก็เป็นกำแพงพระบรมมหาราชวัง เยื้ยงขวาก็เป็นท่าช้างและสโมสรนาวิกโยธิน ส่วนด้านหลังต่อไปกับอาคารยาวไปถึงท่าพระจันทร์ครับ ตอนนี้เป็นที่ตั้งธนาคาร นครหลวงไทย ซึ่งต่อไปธนาคารนี้จะไม่มีแล้วครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 306  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 09:31

เคยขึ้นรถรางไปโรงเรียน ประสบการณ์คนละอย่างกับคุณเทาชมพู นั่งไม่ใคร่สบาย ลุกขึ้นมาที ต้นขาต้องบวมแดงไม่หมดด้วยฤทธิ์ของตัวเรือดใต้ที่นั่ง

เป็นประสบการณ์ที่ไม่รู้ลืม

ยิงฟันยิ้ม

เลือดคุณเพ็ญชมพูคงน่ากินมากกว่า แน่ๆเลย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 307  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 09:38

รถรางสายนี้เรียกว่า "สายดุสิต" วิ่งวนรอบเกาะกรุงรัตนโกสินทร์เลยครับผม

ขึ้นรถรางตามคำบรรยาย ไปด้วยความเพลิดเพลิน ขอบคุณมากค่ะ

manit peuksakondh
พาลี
ตอบ: 216

ความคิดเห็นที่ 308  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 10:15

เข้ามาติดตามอยู่ตลอดครับ ได้ความรู้ดีมาก รูปทั้งหมดผมพอเดาได้อยู่รูปเดียวคือ ประตูผี รถรางนี่ผมเกือบสร้างประวัติศาสตร์สยอง คือรถจอดอยู่ที่ประตูน้ำ ซึ่งเป็นที่เอียงชัน เพื่อนๆกับผมก็ขึ้นไปยืนตรงแถวๆที่คนขับยืนขับ แล้วเท้าใครก็ไม่ทราบไปเตะฟันเฟือง(เบรค)เข้ารถไหลลง เราก็ไม่รุ้ระบบเขา ทำอะไรไม่ถูกเลย โชคดีที่คนขับเขากระโดดขึ้นมาเบรคได้ทัน ครับผม รถรางชั้น 1นี่มีเบาะ นะครับ ถ้าชั้น 2 ไม่มีเบาะ ค่าโดยสารแพงกว่ากัน 1เท่าตัว กระมัง จำไม่ได้ว่าเท่าไร  สลึงนึงกระมังครับ
มานิต
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 309  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 10:49

ขออนุญาตถามคุณ Siamese หน่อยค่ะ ว่ารูปที่นำมาทายนั้น เล็งมุมกล้องตรงไหนคะ ถึงได้เห็นเรือ และ หัวสะพานแบบนี้คะ

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 310  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 10:54

อ้างถึง
พอสุดทางก็เปลี่ยนไปขับท้ายเอาเป็นหน้ารถ ยกลูกกรงไม้ ซึ่งขามากั้นชั้นที่ ๑ (มีเบาะยาวๆ หุ้มผ้าขาวรองนั่งพิเศษ ค่าตั๋วโดยสารแพงกว่าชั้นที่ ๒ เท่าตัว) ยกมาจากหน้ารถขามาซึ่งขาไปจะกลายเป็นท้ายรถ แล้วยกเบาะขาวดังกล่าวมาโยนโครมสองฟากม้านั่ง เพราะชั้นที่ ๑ นั้น ต้องอยู่ตอนหน้าคันรถ เท่านี้ท้ายก็กลายเป็นหน้า ขับกะเด๊งๆ ย้อนกลับไปได้

ขออาสาคนขับรถราง ทำหน้าที่นี้ค่ะ ขอให้ได้ขึ้นฟรี ตีระฆังไปตลอดทางจะได้ไหมคะ ไม่นั่งก็ได้ เดี๋ยวถูกตัวเรือดชั้น 1 กัดค่ะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 311  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 11:38

ขออนุญาตถามคุณ Siamese หน่อยค่ะ ว่ารูปที่นำมาทายนั้น เล็งมุมกล้องตรงไหนคะ ถึงได้เห็นเรือ และ หัวสะพานแบบนี้คะ

ดูจากภาพถ่ายทางอากาศแล้วพบว่า รถรางวิ่งซ้ายสะพาน (ถ้าหันหน้าเข้าตัวเมือง) วิ่งลงเลี้ยวไปที่ตึกเข้าถนนไปยังเยาวราช (ส้ม) และสายรองเมือง (น้ำเงิน) ดูจากคลิป รถรางเพิ่งจะแล่นข้ามสะพานลงมาแล้วก็จอด คงน่าจะประมาณนี้ครับ

ที่เห็นเหมือนเรือ คงไม่ใช่เรือใบโบราณเข้ามาหรอกครับผม เป็นเสา และหลังคา มองไปสถานีหัวลำโพงครับ ลองดูที่วงเหลืองสีดำๆ ก็ทิศเดียวกันครับ

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 312  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 21:03

ภาพ hotel ที่คุณลุง srisiam ให้แกะตัวอักษร หนูพยายามแล้วนะคะ แต่ยังไม่สำเร็จค่ะ
ภาพมันเล็กมากขยายไม่ได้และเบลอด้วยค่ะ แต่  ลังเล ถึงอย่างไรหนูก็จะพยายามต่อไป!!
เพราะ "ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น" ???คุณลุงว่าจริงหรือเปล่าคะ  ฮืม

คืนนี้ไม่มีใครเลี้ยง ไก่ย่าง ส้มตำ เลยค่ะ....ไปนั่งรถรางต่อดีกว่า....อิอิ...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 313  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 21:19

ขออาสาแกะรอยให้คุณศรีสยาม
ดิฉันอ่านว่าโรงแรม ง่วนเสง ค่ะ  ภาษาอังกฤษสะกดว่า NGUAN SENG   ตัว NG  มักใช้ในการถอดอักษร ง งู เป็นภาษาอังกฤษ
ถ้าให้ดีใครอ่านภาษาจีนตรงกลางออก  ช่วยอ่านด้วยอีกแรงก็จะชัดเจนขึ้น

ไก่ย่างส้มตำหมดเสียแล้ว ด้วยฝีมือลุงและหลานสาว ประธานแก๊งค์ลูกน้ำทั้งคู่  ย่องมาช้อนลูกน้ำตอนดึกกับตอนเช้า
เลยขอเสิฟลูกชิ้นปิ้งให้คุณ D : D:  แทน

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 314  เมื่อ 18 ก.ย. 10, 21:29

ขอบพระคุณอ.เทาชมพู มากค่ะ ลูกชิ้นน่าหม่ำมากๆ เลย เห็นแล้วน้ำลายไหลชักหิวขึ้นมาจริงๆ แล้วหละค่ะ
สงสัยต้องค้นตู้เย็นหาอะไรเพิ่มน้ำหนักซะหน่อยแล้ว..อิอิ

ป้ายที่คุณลุง srisiam ให้ช่วยแกะ เป็นป้ายสี่เหลี่ยมเล็กๆ สีดำ ที่ติดอยู่ถัดจากชื่อโรงแรมน่ะค่ะอาจารย์ขา
หนูว่าคุณลุงคงไม่ใจดีส่งหมูมาให้พวกเราเคี้ยวหรอกค่ะ.......อิอิ
ป้ายอันนี้น่าจะเกี่ยวข้องกับรถรางนะคะ แต่คงไม่ใช่ป้ายจอดรถรางเฉยๆ เพราะตัวหนังสือเยอะมาก มีตั้ง 4 แถว
อยากรู้จัง.. เขียนว่าอะไรน้า....
หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 30
  พิมพ์