เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 37641 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 3
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 240  เมื่อ 16 ก.ย. 10, 15:19

สุขสันต์วันเกิดครับ..ท่านจอมยุทธฯ

จากผู้น้อย..กระบี่ไร้กระเทียมทาน.. ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

ขออภัยที่รีบไปหน่อย...และขอถอนคำพูดเรื่องแผนที่ not to scale  แมทช์กันเป๊ะกับภาพกูเกิ้ล

ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 241  เมื่อ 16 ก.ย. 10, 15:25

ขอบพระคุณที่อวยพรวันคล้ายวันเกิดให้ครับผม  ยิ้ม

อยากจะบอกว่า ถ้าอาคารกลุ่ม 6 หลังดังสมมุติฐานข้างต้นแล้ว จะตอบเรื่องรั้วขาว + ต้นไม้อย่างไร
เห็นบอกว่าเป็นของโรงเรียนเกษตร  ลองดูนะครับว่า ระยะทางไกลนะครับ จากอาคารศรีจุลทรัพย์ ไปสนามกีฬาแห่งชาติ
แนวรั้ว+ต้นไม้ในภาพปริศนา อยู่ใกล้นิดเดียวเองนะครับ
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 242  เมื่อ 16 ก.ย. 10, 15:38

งั้นมาดูข้อสังเกตของคุณ siamese  ตามความคิดเห็นที่ 1008 นะคะ

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 243  เมื่อ 16 ก.ย. 10, 15:41

คำตอบของท่านหนุ่มสยามอาจอยู่ตรงที่ว่า....โรงเรียนเกษตรกรรมสมัยนั้นมีขอบเขตถึงแยกถนนบรรทัดทองซึ่งไม่ไกลมากนักครับ...

ยิงฟันยิ้ม

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 244  เมื่อ 16 ก.ย. 10, 15:51

ดูง่ายขึ้นหน่อย....

ยิ้ม

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 245  เมื่อ 16 ก.ย. 10, 16:10

ระยะทางจากหัวตัว T สีชมพู ถึงบริเวณเส้นสีเขียว สนามศุภฯ ประมาณ 400 เมตรค่ะ พอไหวไหมคะ
ยกรูปปริศนามาให้ดูกันอีกทีค่ะ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 246  เมื่อ 16 ก.ย. 10, 16:37

คือที่เสนอว่า ควรจะอยู่ติดกับสวนมะลิ (ที่ดินที่เป็นวงเวียนกลมๆด้านซ้ายมือ) เนื่องจาก
1. เห็นแนวการจัดสรรที่ดิน ซ้ายและขวา
2. เทียบกับแผนที่ พ.ศ. 2439 ด้วยกัน ตรงอาคารศรีจุลทรัพย์ยังไม่จัดสรรเป็นหลังๆ
3. แนวถนนที่เป็นสนามหญ้า กับแนวถนนหลักรั้วขาว (ไม่ตัดกันเป็นตัว T) จะตัดกันแบบเอียงซ้ายสูงกว่าขวา (ดูดีๆแนวรั้วจะเชิดขึ้น)
4. ทฤษฎีแสงอาทิตย์ ยังคงให้พลังอย่างต่อเนื่อง ภาพนี้ด้านขวามือเป็นทิศตะวันออก ควรถ่ายภาพช่วงก่อนเที่ยง ดูจากเงารถ และเงาคนเดิน
    ซึ่งพ้องแนวถนนที่ตั้งขวางตะวัน
5. หากมองทฤษฎีแสงอาทิตย์ของบ้านจัดสรรที่อาคารศรีจุลทรัพย์ จะเห็นว่า ถนนมุ่งหน้าตะวันออก เงาต้องทอดไปด้านข้าง อาจจะถ่ายตอนบ่ายแก่ๆ แต่แย้ง  กับแผนที่ระวางเดียวกัน ซึ่งไม่มีกลุ่มอาคารจัดสรรดังกล่าวตั้งอยู่
6. ท้ายถนนเหมือนมีถนนเชื่อมกัน แต่ในแผนที่มีเส้นเล็กๆขวางถนนไว้ เมื่อดูอย่างดีคือ แนวคลองวิ่งลอดไปออกคลองผดุงกรุงเกษม จึงเป็นเหตุผลให้ถนนนี้คนเดินกันน้อย เหลือทำให้หญ้าขึ้นคลุมถนน
7. พื้นที่สีเขียวอ่อนคือทุ่งนาโล่ง จะเห็นว่าพ.ศ. 2439 ยังมีที่ดินว่างๆอีกมาก ไม่ได้หนาแน่นมากเมื่อเทียบกับเจริญกรุง-สามเสน-สวนดุสิต ในเวลาเดียวกัน คือ
ความเจริญออกไปทางตะวันออกไกลยังมีน้อยกว่าทิศอื่นๆ

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 247  เมื่อ 16 ก.ย. 10, 16:47

ถ้าเป็นบ้าน 3 หลัง ตามที่ท่าน siamese ชี้เส้นสีน้ำเงินในภาพ
ถนนที่เห็นควรเป็นถนนหน้าบ้านนะคะ
แต่จากข้อสังเกตุที่ผ่านๆ มา สรุปกันว่าเป็นถนนหลังบ้านนะคะ

ถ้าขยับเส้นสีน้ำเงินมาอีกฝั่งหนึ่งที่มีบ้านเข้าแถวเรียงอยู่เหมือนกัน
แล้วถนนที่เห็นในรูปเป็นถนนหลังบ้านมีถนนโค้งๆ ตรงด้านบนด้วย
พอจะเข้าเค้าไหมคะ
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 248  เมื่อ 16 ก.ย. 10, 17:03

สวัสดีตอนเย็น ค่ะ วันนี้ไม่ไหวจริง ๆ นอนตั้งแต่ 10 โมง ข้าวปลาก็กินไม่ลง ตื่นเต้นกับเลข 999 แค่ไหน ก็หมดแรงพอดี ไม่สามารถตามอ่านได้

ตื่นมาดูตอนเย็น อุ๊แม่เจ้า......ขอบพระคุณค่ะ ขอบพระคุณจริง ๆ ที่เข้่ามาช่วยกันค้นคว้าต่อขนาดนี้ ดีไม่ดี เราอาจจะได้เจอทายาทของคุณ ช๊อตตรองท์เข้าสักวันหนึ่ง แวะมาขอบคุณกับเรื่องนี้นะคะ

เอ...อาจารย์ Navarat C หัวหน้าแก๊งค์ย่อยหินหายไปไหน ท่านผู้นี้ มีความสามารถสูงมากในเรื่องเกี่ยวกับ สถาปัตย์กรรม น่าจะได้ช่วยกันย่อยต่ออีกแรงนะคะ

อาจารย์เทาชมพูขา วันนี้ฉลอง 999 ได้ตรงเผงเชียวนะคะ แหม นึกว่าหายไปไหนไม่แสดงตน ทีแท้ จ้องรอจังหวะตะครุบเลขสวยเงียบ ๆ นะเอง

จะฉลองอะไรวันนี้ ขอให้เว้น เครื่องดื่ม Alcohol นะคะ วันนี้วันพระค่ะ

พรุ่งนี้ต้องไปพบหมออีกแล้วค่ะ อาจจะไม่ได้มาเกาะติดสถานการณ์ หวัดที่ดิฉันเป็น ไม่ใช่ 2009 แต่เป็นเชื้อดื้อยาค่ะ ยาทีี่ได้ผล ก็เป็นยาที่ดิฉันแพ้อีก หมอเลยกลุ้มใจ

ฟ้าทะลายโจรกินหมดไป 1 ขวดแล้วค่ะ คุณdjkobเจ้าขา จำเป็นต้องกิน และดีจริง ๆ ค่ะ ยาฝรั่งนั้น ทำให้เบื่ออาหาร ท้องผูก ต้องอาศัยสมุนไพรค่ะ

จะอย่างไรก็ตาม ขอเตือนทุกท่านว่า ไข้หวัดหใญ่น่ากลัวมากนะคะ ที่ โรงพยาบาลคนแน่จนต้องยืน แต่ละคนจับไข้สูง และขอผ้าห่ม นั่งรอหมอกันทั้งนั้น

แล้วพบกันใหม่พรุ่งนี้ค่ะ สวัสดีค่ะทุกท่าน
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 249  เมื่อ 16 ก.ย. 10, 17:12

เกือบลืมค่ะ ขออวยพรวันเกิดคุณ Siamese ด้วยท่อนหนึ่งของเพลงดังนี้นะคะ

I wish you bluebirds in the spring
To give your heart a song to sing
I wish you health
And more than wealth
I wish you love

นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 250  เมื่อ 16 ก.ย. 10, 17:25

เอาใจช่วยให้คุณ Ruamrudee หายเร็วๆ นะคะ

ส่งการบ้าน ต่อจากที่ท่าน siamese ทำไว้น่ะค่ะ
ย้ายบ้านมาอีกฝั่งหนึ่ง ก็จะเป็นถนนหลังบ้าน มีทางโค้งๆ ด้วยค่ะ
แฮะ แฮะ พอจะเข้าเค้าบ้างไหมคะ

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 251  เมื่อ 16 ก.ย. 10, 19:13

ต้องยอมรับว่าแนวคิดของท่านหนุ่มสยามมีความเป็นไปได้สูงกว่ามาก...เพราะมีวัตถุพยานคือเงาแสงอาทิตย์ชี้ขาด
ที่สำคัญ...แนวต้นไม้สองฝั่ง-สอดคล้องกับทฤษฎีนี้ครับ....แต่ผมว่าภาพนี้น่าจะถ่ายช่วง09.00-10.30 มากกว่า...

ปัญหามีเพียงว่า..ในแผนที่ไม่มีต้นไม้ใหญ่สุดถนน....แต่อาจเป็นแผนที่คนละสมัยกัน.....หากเป็นสมัยเดียวกัน/ทฤษฎีนี้จะถูกหักล้างด้วยอาคารฝั่งตรงข้ามที่ไม่ใช่ไม่ใหญ่...

ยิงฟันยิ้ม

ส่วนปัญหานอกคูเมือง...อาจเป็นความคลาดเคลื่อนในการบันทึกรายละเอียด...
ต้องรอฟังความเห็นจากเจ้าของภาพอีกครั้งครับ...

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 252  เมื่อ 16 ก.ย. 10, 20:48

ผมติดภารกิจวุ่นวายไม่ได้เข้ามาหลายเพลา พอเข้ามาก็ให้ทึ่งในความมานะพยายามของท่านทั้งหลาย แต่ขอประทานโทษที่จะให้ความเห็นตรงๆว่า หมู่บ้านในแบบที่เลือกมากับรูปไม่สอดคล้องกันในเรื่องขนาด(scale)ครับ

ดูระยะห่างจากบ้านถึงรั้วในรูปถ่าย(A) จะสั้นกว่าระยะความกว้างของถนน(B)ในระนาบเดียวกันมาก
แต่ในผัง ระยะห่างจากบ้านถึงรั้ว(A) กับระยะความกว้างของถนน(B) เกือบจะเท่ากัน

อนึ่งระยะต่างๆในแผนผังที่นำมาอ้างอิงนี้ค่อนข้างแม่น ดังนั้นตำแหน่งของรูปกับแผนผังจะเป็นสถานที่เดียวกันยาก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 253  เมื่อ 16 ก.ย. 10, 21:17

ถ้างั้น ถนนที่ตั้งของวิลลาซูซาน จะต้องมีรูปร่างเป็นตัว T  ตามเส้นแดง คือความกว้างของถนน มีมากกว่าระยะทางจากบ้านถึงรั้ว
ขอให้ช่วยสำรวจผังเมืองอีกที  ว่าตรงไหนเข้าข่ายนี้บ้าง

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 254  เมื่อ 17 ก.ย. 10, 05:30

^
เข้าใจถูกแล้วครับ

วันนี้ ต้องไปปฎิบัติภารกิจทั้งวันเช่นเดิม
ขออภัยที่ร่วมสนุกได้เพียงเท่านี้ครับ
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 30
  พิมพ์