เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 37650 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 3
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 180  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 10:45

เพิ่มเติมอีกนิดนะคะ ฝรั่งที่นั่งอ่านหนังสือ มีภรรยายืนอยู่ด้วยนั้น อายุยืนยาวมาก
ได้เฝ้าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลปัจจุบันในปี ......2503.... ด้วยค่ะ

srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 181  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 11:05

...

ร้องไห้

djkob
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ความคิดเห็นที่ 182  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 11:59

แวะเข้ามาสวัสดีค่ะ  บอกให้ทราบว่าติดตามอยู่

กระทู้นี้ไปเร็วมากค่ะ ขนาดเปิดอ่านทุกวันยังแทบไม่ทันเลยค่ะ

ในฐานะเด็กน้อยด้วยศึกษา  ขออนุญาตติดตามทั้งคำใบ้อันชาญฉลาด

และคำใบ้อันสมบูรณ์อยู่ค่ะ  แต่อย่าให้คนอยากทราบขาดใจตายก่อนนะคะ

สำหรับของรางวัลของอาจารย์นั้น  ขอร่วมวงแจมด้วยคนนะคะ อือฮือ อย่อย5555555

ด้วยความเคารพ
ดีเจกบ ยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 183  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 12:41

อ้างถึง
รั้วบ้านเหล่านี้ทั้งซ้ายและขวา บอกบ่งฐานะไม่ธรรมดา   ลองสังเกตเสารั้วซีคะ  ดิฉันว่าเป็นปูน  ไม่ใช่เสาไม้
ประตูรั้วทาสีขาวด้วยนะ   หายาก    ปกติอย่าว่าแต่ทาสีประตูรั้วเลย  ต่อให้บ้านไม้ทั้งหลัง ชาวบ้านก็ไม่ทาสี
เหมือนกันทั้งถนน ปานประหนึ่งหมู่บ้านกฤษดานครแห่งอดีตกาล 
หรือจะเป็นบ้านทำนองเดียวกับหมู่บ้านฝรั่งหนองคาย   ในยุคนี้

นี่แหละค่ะ อาจารย์เทาชมพูที่ดิฉันนับถือเป็นที่สุด แม้จะยังทายไม่ได้ แต่ความละเอียดที่ให้ตรงนี้ ดีมาก ๆ

อาจารย์ Navarat ขา แผนที่รถรางของอาจารย์ บอกให้หนูรู้ว่า ตรงนั้น "ต่อมา" มีรถรางวิ่งกับเขาด้วยค่ะจึงไม่ใช่พระประแดงแน่ ๆ

เนื่องจาก คนทายเองยังรู้สึกว่ารูปนี้ยากไป ดังนั้น จะเฉลยวันนี้ 10.00 am นะคะ ใครอยากชิงแชมป์ ก็ต้องตอบให้ได้ก่อน 10 โมงวันนี้ค่ะ

ภาพนี้ จะให้ความรู้ใหม่แก่พวกเรา หลังจากไปเกาะติดกัดไม่ปล่อย British Dispensary VS Siam Free Press มาแล้ว   

ดูจากแผนการเดินทางรถราง ถนนย่านที่พักชาวต่างชาติพักอาศัย มีถนนเจริญกรุง, ถนนสีลม, แยกศาลาแดง, ถนนพระราม 4, ถนนราชดำริ ดังนี้บ้านจะต้องอยู่แถวนี้
ถ้าบอกว่า ต่อมามีรถรางผ่าน แสดงว่าไม่ใช่ถนนเจริญกรุง ก็เหลือ สีลม, ราชดำริ, พระราม 4
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 184  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 12:54

ติดตามอ่านกระทู้ต่างๆ ของเรือนไทยมานานแล้วค่ะ ชื่นชมในผลงานของท่านเจ้าเรือนมากค่ะ
แต่กระทู้นี้ ติดตามแบบไม่กระพริบตาเลยค่ะ สุดยอดจริงๆ พลาดไม่ได้เลยสักวันค่ะ มีหลอนนิดๆ ด้วยนะคะ..อิอิ
ทึ่งและขอคารวะในความรู้ ความช่างสังเกต การวิเคราะห์ข้อมูล ความเป็นปราชญ์ และอารมณ์ขัน ของคณะช้อนลูกน้ำและคณะย่อยหินทุกท่านค่ะ

"ความคิดเห็นที่ 961 ใบ้ว่า ฝรั่งท่านนี้ได้เฝ้าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลปัจจุบันในปี ..2503"
แสดงว่า อาจจะได้เฝ้าในคราที่เสด็จต่างประเทศ...ไม่ใช่เฝ้าในประเทศไทย
ปี 2503 ทรงเสด็จเยือนหลายประเทศเลยนะคะ
-อังกฤษ แต่ความคิดเห็นที่ 957 บอกใบ้ว่าไม่ใช่ อังกฤษ นะคะ
ก็เหลือ
-อิตาลี
-เบลเยี่ยม
-สเปน
-ฝรั่งเศส
-สหรัฐอเมริกา
เอ!!! หนูเข้ามายิ่งทำให้สับสนหรือเปล่าคะ... หุหุ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 185  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 13:37

ถามคุณRuamrudee  บุคคลในภาพ (ชาย) เป็นชาวเบลเยี่ยม ใช่ไหมครับ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 186  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 15:48

เพิ่มเติมอีกนิดนะคะ ฝรั่งที่นั่งอ่านหนังสือ มีภรรยายืนอยู่ด้วยนั้น อายุยืนยาวมาก
ได้เฝ้าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลปัจจุบันในปี ......2503.... ด้วยค่ะ

ผมพอทราบนิดหนึ่งว่า  คุณหญิงภริยาของพระยาประเสริฐสาตรธำรงหรือที่รู้จักกันในชื่อ หมออี.ไรเตอร์ ซึ่งแพทย์ประจำพระองค์รัชกาลที่ ๕
คุณหญิงประเสริฐสาตรธำรงท่านอายุยืนยาวทันได้เข้าเฝ้าฯ ในหลวงในคราวเสด็จฯ ไปทรงเยือนยุโรป เมื่อ ปี ๒๕๐๓
หมออี.ไรเตอร์ นี่ จำได้ว่า ชาติเบลเยี่ยม  เคยตามเสด็จรัชกาลที่ ๕ ไปยุโรปทั้ง ๒ ครั้ง

เสียดาย  จำชื่อจริงคุณหญิงไม่ได้   เดี๋ยวไปค้นกรุหนังสือก่อนนะครับ ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 187  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 16:09

ขอต้อนรับทุกท่านที่มาร่วมวงในกระทู้นี้ค่ะ

คลับคล้ายคลับคลาว่ามีฝรั่งท่านหนึ่งได้เข้าเฝ้า  เมื่อเสด็จพระราชดำเนินเยือนสหรัฐอเมริกาและยุโรปในพ.ศ. 2503  
ท่านผู้นี้อายุยืนยาวมาก  อยู่มาถึง พ.ศ. 2515  จึงถึงแก่กรรม ในวัย 87 ปี

รั้วไม้ระแนงทาสีขาวปลูกดอกไม้  ถ้าไม่ใช่บ้านที่อังกฤษ ก็มีอีกประเทศหนึ่งค่ะ คล้ายคลึงกัน    
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 188  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 17:06

มาแล้วค่ะ แฟนานุแฟนของเรือนไทยที่เคารพ ไปหาหมอเอายามากินอีกแล้ว
ทั้งดมยา ทั้งฉีดยา โอ้ย ไม่หายเสียที สงสัยคนทายภาพแช่งไว้...

อ้างถึง
ถามคุณRuamrudee  บุคคลในภาพ (ชาย) เป็นชาวเบลเยี่ยม ใช่ไหมครับ

ใช่เจ้าค่ะ แต่เป็นใครไม่สำคัญ ...ไม่ใช่หมอไรเตอร์ด้วยแหละ ไม่ได้ถามบุคคลนะคะ อย่าหลงประเด็น
ถามว่าถนนอะไร???.....เจ้าค่ะ

และที่พากันนึกชื่อถนนมานั้น ไม่ถูกเลยสักรายเดียวค่ะ นี่แหละค่ะ ที่บอกว่ายากมาก เห็นใจจริง ๆ

แปลกแท้ ๆ ไม่ค่อยมีใครใส่ใจว่า ดิฉันทายอะไรไว้ผิดเมื่อวานนี้

ใบ้่เยอะมากแล้ว เดี๋ยวลุง Srisiam หัวหน้าแก๊งค์ยึดลูกน้ำไปหมด เพราะขัดคำสั่งเจ้านาย

ขออวยพรให้ทายถูกไว ๆ นะคะ คำสาปแช่งจะได้หมดฤทธิ์ จะได้ใช้จมูกหายใจแทนปากเสียทีค่ะ

หากหายไปนาน แปลว่า โดนยากดไว้กับเตียงนะเจ้าคะ รอพรุ่งนี้มาต่อค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 189  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 17:14

อ้าว ผิดคน  ทายว่าเป็นชาวอเมริกัน
นึกว่าเป็นคู่นี้

ต้องกลับมาแกะรอยใหม่
ยังไงก็ไม่ยอมให้คุณร่วมฤดีเฉลยเอง  นักช้อนลูกน้ำต้องโหดให้สมกับนักย่อยหินทั้งหลาย

ถ้าไอมาก  ชงชาอุ่นๆ ใส่น้ำผึ้ง   แล้วบีบมะนาวลงไปนะคะ ดื่มแทนน้ำเปล่า ช่วยให้ชุ่มคอหายไอเร็วขึ้นค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 190  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 17:17

เมื่อวานนี้ คุณร่วมฤดีทายภาพวัดผิด   ตีความวัดปทุมเป็นวัดพระสมุทรเจดีย์
แสดงว่าบ้านรั้วดอกไม้ อยู่ใกล้ๆวัดปทุมงั้นหรือคะ
ถนนพระราม 1  หรือว่าถนนเพลินจิต?
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 191  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 19:23

ใช่ครับ อาจารย์เทาชมพู  
1. ดูเน้นเรื่องคำตอบที่ผิดไป ซึ่งตอบวัดปทุมฯ ผิดไปเป็นพระสมุทรเจดีย์
2. ต้องเป็นถนนที่เปลี่ยนหน้าไปอย่างมาก ซึ่งได้อ่านย้อนไป ระบุว่า "ไม่น่าเชื่อ"
3. คุณร่วมฤดีบอกว่า มีเส้นทางรถรางวิ่งผ่าน ด้วย ซึ่งเหลือตัวเลือก ราชดำริ - พระราม 1 ซึ่งราชดำริตอบแล้ว คงเหลือ พระราม 1
4. เป็นสถานที่ชาวต่างประเทศพักอาศัย แสดงว่า เจ้าของที่ดิน ต้องรวยมาก ปลูกบ้านให้ฝรั่งอยู่
5. ภาพนี้ ถ่ายประมาณ พ.ศ.2435 -2445 ถ้าแถววัดปทุม ถือว่ายังป่ารกมาก คงไม่เลยไปถึงเพลินจิตแน่นอน เพราะสะพานเฉลิมโลก (ประตูน้ำ) สร้างเมื่อ พ.ศ.2451
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 192  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 19:33

มาช่วยบอกใบ้แทนท่านหัวหน้าแก๊งค์ลูกน้ำ.....

ภาพแรก...ชายไม่สวมเสื้อเดินบนถนน.....ได้ภาพจากหนังสือที่ระลึก......ในหนังสือมีเอ่ยถึงนามสกุลเศวตศิลาและกรมพระยาดำรงค์ราชานุภาพ......ไทยจำกัด?และพ.ศ. ๒๔..๔(ไม่ชัดเจน)

สแกนภาพนี้จากหนังสือดังกล่าวเมื่อ 22.44.48 น. วันที่14 ก.ย. 53 นี่คือสาเหตุที่ท่านหัวหน้าแก๊งค์ไม่หายหวัดซะที....เครื่องสแกนยี่ห้อแคนนอน
อีกสองภาพสแกนเมื่อ 15 กย. 53 ตอนสายๆ

หากหาในเวปคงพบยากหน่อย...ภาพปริศนาคงอยู่ในหนังสือหายากเล่มหนึ่งในบ้านของคุณหนูนักช้อนลูกน้ำ(ทั่วราชอาณาจักร)
ท่านหนุ่มสยาม-อ.เนาวรัตนและท่านอื่นๆ....คงเหนื่อยหน่อยนะครับ...งานนี้...

จริงๆแล้วเจ้าของภาพใบ้ไว้แล้วว่า...
คนอาศัยในบ้านคนหนึ่งเป็นชาวเบลเยี่ยม...แปลว่าคนอื่นอาจไม่ใช่??  วาระคนละ 10 ปี.......อาจเป็นบริษัทที่มีบ้านพักให้พนักงานผู้ใหญ่หมุนเวียนมารับตำแหน่ง

หรือหากเป็นเบลเยี่ยมทุกคน...ก็อาจเป็นบ้านพักเจ้าหน้าที่ฑูต?

หวังว่คงช่วยให้งงกว่าเดิม

คุณwandee คงได้ค้นหนังสือในกรุสนุกละคราวนี้...อิอิอิอิ

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 193  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 19:44

ถนนในภาพปริศนา....ในสมัยนั้นอาจไม่ใช่ถนนหลักนะครับ...อาจเป็นถนนคู่ขนานกัน...เช่นอังรีดูนังต์คู่ขนานกับพญาไท

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 194  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 19:45

คนนี้หรือเปล่าเนี่ย?

หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 30
  พิมพ์