เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 37841 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 3
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 07:44

นั่งเคาะคีย์บอร์ดเล่น หาเอกลักษณ์ไม่เจอ เลยแต่งแต้มสีใส่เล่นสักหน่อย

1 เห็นแนวเสาไฟพาดบนไม้ ไม่ได้สูงมาก และไม่เหมือนเสาไฟที่ทำอย่างดี
2 สันหลังคาหน้าจั่ว ทำยอดแหลมสวยงามน่าดูชม
3 สุดภาพเป็นแนวรั้วยาว ?
4 ถามว่า "ถนนอะไร" เป็นถนนด้วย? ช่างภาพจัดวางกลางภาพเป็นถนน โดยใช้บ้านอยู่ด้านข้างไม่ใช่จุดโฟกัสของภาพ จงใจจะถ่ายภาพถนน ซึ่งไม่ใช่ถนนใหม่ เป็นถนนที่สร้างด้วยดินลูกรัง แล้วมีหญ้าขึ้นจนเหลือทางเดินเท่านั้น
5 ต้องเป็นถนนในช่วงสั้นๆ ไม่ยาวมาก
6 ฝรั่ง ? แบบนี้ก็สมควรอยู่แถว สีลม - สาทร - บางรัก - สี่พระยา
7 แล้วแถวสีลม - สาทร - บางรัก - สี่พระยา มีอะไรที่มีกำแพงรั้วยาวขนาดนั้น สถานทูต ? ที่ล้อมรั้วยาวๆได้

ลังเล ลังเล

“ใครที่ถามหาคำใบ้ โปรดกลับไปอ่านที่ อ.เทาชมพูพูดไว้ที่ข้อ 6 และ โปรดกลับไปดูด้วยว่าวันนี้ ดิฉันตอบอะไรผิดพลาดไปด้วยความใจเร็ว ด่วนคิดว่า อะไร ๆ ที่เห็น จะต้องเกี่ยวพันกับสุมทรปราการถิ่นใหม่

๖     ประตูรั้วเป็นแบบประตูสวนดอกไม้ของอังกฤษ   ปลูกดอกไม้สะพรั่งริมรั้ว ก็แบบอังกฤษเหมือนกัน    
            จึงคิดว่าเป็นทำเลที่อยู่อาศัยระดับดี   ไม่ใช่เป็นอาคารสำนักงาน  หรือแหล่งค้าขาย  คนที่อยู่บ้านแบบนี้เห็นทีจะไม่ใช่ชาวบ้านธรรมดา ดูรั้วแล้วเหมือนฝรั่งเป็นเจ้าของ  หรือคนไทยระดับพระเอกนางเอกของดอกไม้สด    ไม่ใช่พระเอกนางเอกของไม้ เมืองเดิม”

“วันนี้ ดิฉันตอบอะไรผิดพลาดไปด้วยความใจเร็ว ด่วนคิดว่า อะไร ๆ ที่เห็น จะต้องเกี่ยวพันกับสุมทรปราการถิ่นใหม่
แล้วคำตอบที่ถูกต้องในข้อนั้น คืออะไร ตรงนั้นแหละ เกี่ยวพันกับรูปนี้

ใบ้ได้แค่นี้แหละค่ะ ยอมรับว่ายากจริง ๆ เพราะตัวเองเห็นรูปแล้ว ยังไม่เชื่อสายตา”

เอาภาพมาทายกันบ้าง ถนนอะไรคะ?  (ในกรุงเทพ)

โจทย์ปัญหานี้แซบ ดีครับ  ยิงฟันยิ้ม  แน่นอนครับอาจารย์ NAVARAT.C เธอบอกว่าอยู่ในกรุงเทพฯ อย่าเพิ่งออกปากอ่าวครับอาจารย์

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 08:17

อ้างถึง
รั้วบ้านเหล่านี้ทั้งซ้ายและขวา บอกบ่งฐานะไม่ธรรมดา   ลองสังเกตเสารั้วซีคะ  ดิฉันว่าเป็นปูน  ไม่ใช่เสาไม้
ประตูรั้วทาสีขาวด้วยนะ   หายาก    ปกติอย่าว่าแต่ทาสีประตูรั้วเลย  ต่อให้บ้านไม้ทั้งหลัง ชาวบ้านก็ไม่ทาสี
เหมือนกันทั้งถนน ปานประหนึ่งหมู่บ้านกฤษดานครแห่งอดีตกาล 
หรือจะเป็นบ้านทำนองเดียวกับหมู่บ้านฝรั่งหนองคาย   ในยุคนี้

นี่แหละค่ะ อาจารย์เทาชมพูที่ดิฉันนับถือเป็นที่สุด แม้จะยังทายไม่ได้ แต่ความละเอียดที่ให้ตรงนี้ ดีมาก ๆ

อาจารย์ Navarat ขา แผนที่รถรางของอาจารย์ บอกให้หนูรู้ว่า ตรงนั้น "ต่อมา" มีรถรางวิ่งกับเขาด้วยค่ะ
จึงไม่ใช่พระประแดงแน่ ๆ

เนื่องจาก คนทายเองยังรู้สึกว่ารูปนี้ยากไป ดังนั้น จะเฉลยวันนี้ 10.00 am นะคะ ใครอยากชิงแชมป์ ก็ต้องตอบให้ได้ก่อน 10 โมงวันนี้ค่ะ

ภาพนี้ จะให้ความรู้ใหม่แก่พวกเรา หลังจากไปเกาะติดกัดไม่ปล่อย British Dispensary VS Siam Free Press มาแล้ว   
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 08:42

อย่า...อย่า อาหารภาพจานนี้อร่อยมาก   คนทายต้องใจเย็นๆ   จะรวบรัดให้เอามาเสิฟตอน ๑๐ โมงก็ไม่คุ้มที่คุณเชฟร่วมฤดีอุตสาหะปรุงมาให้
เจ้าของภาพโปรดอย่าเพ่อเฉลยนะคะ       
เอาอย่างนี้ เพื่อให้สาสมกับฝีมือของจอมยุทธทั้งหลาย    ขอให้ท่านๆค่อยๆทายไปเรื่อยๆ   ถ้าผิดคุณร่วมฤดีก็บอกว่าผิด ถ้าถูกก็บอกว่าถูก ไปทีละข้อ   แล้วจะค่อยๆนึกออกได้เองค่ะ

ป.ล. ดีใจจัง ทำคนมึนตึ้บได้ 
ขอขอบคุณคุณร่วมฤดี  ขอให้หายหวัดเร็วๆนะคะ  จะได้มีแรงหาภาพยากกว่านี้มาให้อีก
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12602

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 08:43

กระทู้ไปเร็ว ไฮไลต์ของภาพปริศนาตอนนี้คงอยู่ที่บ้านหลังคาแดง รั้วเขียว ประตูเหลือง อยู่

ขอย้อนไปภาพปริศนาพายเรือในคลองนิดนึง

รูปคุณเพ็ญชมพู มีคลองแล่นขนานกับทางรถไฟ มีวัดด้านหลัง จะเห็นใกล้ชิดขนาดนี้ได้ ในกรุงเทพ มีที่เดียวค่ะ คือ คลองบางกอกน้อย แต่ไม่รู้ว่า กำลังทำอะไรกันนะคะ แข่งเรือก็ใช่ที่ เพราะดูไม่เป็นระเบียบ

คุณเอนก นาวิกมูล ให้ความเห็นว่าน่าจะเป็นขบวนแห่กฐิน

คำตอบของคุณไซอามีสก็ให้รายละเอียดถูกต้อง

ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 09:01

ที่ว่าเป็นบ้านข้าราชการแถวนั้น เพราะสังเกตุว่าบ้านมีลักษณะเหมือนๆกัน ผิดตรงส่วนต่อเติมนิดหน่อย แต่ประตูบ้านจะเห็นว่ามีขนาดพอคนเดินเท่านั้น ไม่กว้างพอที่จะเอารถยนต์เข้าบ้าน เพราะคงไม่มีหรือไม่จำเป็นต้องมี ทำให้หญ้าบนถนนแทบจะไม่ถูกรบกวนเลย

ส่วนที่บอกว่าบ้านหลวง ถ้าข้าราชการชั้นผู้ใหญ่หน่อย บ้านก็ใหญ่ขนาดนั้นได้
เพราะหากเป็นบ้านเอกชน ระดับนี้ต้องรวย มีเงินซื้อรถ ถึงจะยังไม่มี ผู้ที่ทำบ้านขายก็ต้องทำประตูให้ใหญ่พอที่รถจะเข้าบ้าน จะได้ไม่ต้องรื้อรั้วกันอีก
บ้านระดับนี้ จะว่าเจ้าของไม่มีรถยนต์ใช้  คงเป็นไปไม่ได้     แต่มีความเป็นไปได้หลายอย่าง
๑  ประตูรั้วที่เห็นไม่ใช่ประตูใหญ่ แต่เป็นประตูด้านข้างของบ้าน  สำหรับคนเดินเข้าออก  ส่วนประตูใหญ่รถเข้าได้อยู่อีกทางหนึ่ง
หรือ
๒    เป็นบ้านที่ไม่ต้องทำที่เผื่อโรงรถ  จึงไม่ต้องมีประตูกว้างพอรถจะเข้าได้      รถยนต์ที่ใช้เก็บไว้อีกที่หนึ่ง ถึงเวลาก็มารับมาส่ง

ดูจากสภาพถนน เห็นทีจะมีรถและคนสัญจรเข้าออกน้อยมาก    เลยมีรอยสัญจรเฉพาะกลางถนน  สองข้างทางหญ้าขึ้นเต็ม     รถที่เข้าออกเห็นลิบๆ อาจเป็นสามล้อหรือรถลาก เข้ามาส่งคน
   ก็เป็นได้ว่าเป็นซอยด้านข้างที่ตัดเข้าไประหว่างที่อยู่อาศัยสองฟากฝั่ง   ส่วนถนนใหญ่อยู่ด้านนอกโน่น ตรงสุดภาพ
๓    เจ้าหนุ่มนุ่งขาก๊วยที่เดินฉุยฉายอยู่กลางภาพคงเป็นชาวบ้านแถวนี้ละค่ะ     แต่เห็นทีจะไม่ใช่เจ้าของบ้าน แต่งกายไม่รับกับบ้านเสียเลย เกือกก็ไม่สวม   จะว่าเป็นกุลีก็ไม่ใช่เพราะนุ่งกางเกงขาวที่เปื้อนง่าย กุลีนุ่งกางเกงย้อมดำ    พ่อหนุ่มคงทำงานอะไรที่ไม่ต้องคลุกดินทรายเปรอะเปื้อน   แต่ไม่ใช่งานโก้พอจะนุ่งกางเกงหรือผ้าม่วง
        แสดงว่าแถวนี้ต้องมีคนสองระดับฐานะอาศัยอยู่
๔   รูปนี้โฟกัสไปที่ถนน ไม่ใช่โฟกัสที่บ้าน  คนถ่ายรูปคงต้องการภาพถนนไปทำอะไรสักอย่าง เช่นเป็นหลักฐานเพื่อการขยายถนน หรือว่าเพื่อลาดยาง  เพราะถนนทำไว้กว้างมาก เมื่อเทียบกับประโยชน์ใช้สอยที่มีแต่บ้านอยู่อาศัย ไม่ใช่แหล่งการค้า
     แสดงว่าต้องเป็นแหล่งสำคัญ หลวงท่านเลยทำถนนเผื่อเนื้อที่ไว้แยะ ทั้งๆคนแถวนี้ใช้สอยนิดเดียว เฉพาะช่วงกลางถนนเท่านั้น
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 09:06

ขอเปลี่ยนตำแหน่งโบสถ์หลวงพ่อโบสถ์น้อยนะครับ คุณเพ็ญชมพู  ตำแหน่งหลวงพ่อโบสถ์น้อยอยู่ริมวัด แต่ก่อนเป็นโบสถ์ขนาดใหญ่ แต่ถูกลูกระเบิดลงทำให้ซ่อมโบสถ์เหลือนิดเดียวอย่างที่เห็น  ส่วนที่คุณเพ็ญชมพู ชี้พิกัดแรกเป็นเขามอ ก่อครอบวิหารพระพุทธบาทครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12602

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 09:08

รับทราบ

อายจัง
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 09:18

อ้างถึง
๒    เป็นบ้านที่ไม่ต้องทำที่เผื่อโรงรถ  จึงไม่ต้องมีประตูกว้างพอรถจะเข้าได้      รถยนต์ที่ใช้เก็บไว้อีกที่หนึ่ง ถึงเวลาก็มารับมาส่ง

ถูกต้อง(อีกแล้ว) ค่ะ อาจารย์เทาชมพูขา
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 09:33

งั้นมาดูเรื่องประตูรั้ว (เล็ก) ซูมภาพเข้าไปดูปรากฎร่างชายนิรนาม ยืนอยู่หน้าประตูพอดี คาดว่าคงจะเป็นคนรับใช้ในบ้าน ออกมายืนดูการถ่ายภาพ บ้านนี้ต้องมีคนงานรับใช้แน่นอน

มาดูเรื่องการเดินของการเข้า-ออกประตูนี้กัน
1.จะเห็นว่าประตูมีลักษณะเปิดอยู่ แต่การเดินจากประตูไปสู่ถนนใหญ่ มีขอบทางวางขนานกับริมรั้วบ้านอยู่แล้ว จึงออกจากประตูแล้วเดินได้
2. หากยืนจากจุดถ่ายภาพ เข้าประตูเล็ก ไม่เห็นร่องรอยทางเดินของหญ้าที่ถนน ตรงกับประตู แสดงว่าใช้ทางนี้น้อย
3. ตามจุดประสีส้ม จะเห็นว่า การเดินจากประตูเล็ก เดินผ่านขอบทางรั้ว และเดินลัดสนามหญ้าสู่ถนน มีแนวหญ้าเตียนโล่ง ซึ่งใช้ทางนี้เดินเยอะกว่า
    เสมือนว่า ถนนใหญ่ด้านหน้ามีความสำคัญกว่า เดินจากถนนใหญ่เบี่ยงขวา แล้วเข้าประตู
4. เจ้าของบ้านคงไม่ใช้ประตูนี้แน่ คงจะมีประตูอื่นที่สำคัญกว่านี้

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 09:47

อ้างถึง
บ้านนี้ต้องมีคนงานรับใช้แน่นอน
น่าจะเป็นเช่นนั้นค่ะ บ้านออกใหญ่โตนะคะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 10:00

อีกอย่างที่มองเห็นระยะไกล

1. เสาสูงสีขาวน่าสงสัย ไม่ควรเป็นเสาไฟ ควรเป็นเสาธง
2. แนวรั้วขาวสุดสายตา ตรงศรชี้ เหมือนมีสิ่งก่อสร้างสูงกว่ารั้ว เหมือนทางเข้าอันสวยงาม

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 10:20

มาเพิ่มเติมคำใบ้ดีกว่า ไหน ๆ อาจารย์เทาชมพูก็ห้ามปรามไม่ให้เฉลย ก็ขอให้แสงสว่างอีกนิด

ภาพนี้ ถ่ายประมาณ พ.ศ.2435 -2445 แน่นอน สมัย ร.5
ที่อาจารย์เทาชมพูว่า รั้วเป็นสีขาว เพราะสมัยนั้น ชาติที่เจริญแล้ว ถือตัวว่าเป็นผู้ดี เหมือนถือวรรณะ
จะใส่เสื้อชุดขาวทั้งตัวเป็นส่วนใหญ่ บ้านก็นิยมทาสีขาว รั้วจึงเป็นสีขาว...แปลว่า ...
ผู้อาศัยบ้านนี้ ต้องเป็นคนตะวันตก...แต่ไม่ใช่อังกฤษ!!!..
..ขนาดบ้านใหญ่โต ต้องมีคนรับใช้แน่นอน
และ หน้าที่ต้องสำคัญ จึงมีรถรับส่ง
มีบ้านหลังใหญ่กว่า Siam Free Press เสียอีก

แต่ทว่า...คนเหล่านี้ อยู่เมืองไทยกันแค่ 10 ปีเองค่ะ หลังจากนั้น ใครมาอยู่ต่อก็ไม่ทราบ
เขาถ่ายรูปนี้ พร้อมกับภาพภายในบ้านอีก 2 ภาพ และตั้งชื่อบ้านด้วย บอกชื่อถนนด้วย
ส่งกลับไปให้ญาติในต่างประเทศดูให้รู้ว่า มีความเป็นอยู่กันอย่างไร
ประเดี๋ยวจะ Scan ภาพภายในบ้านให้ได้ดูกันนะคะ จะได้เห็นหน้าตาเจ้าของ
อาจจะมีคนระลึกชาติได้ จำหน้าท่านเจ้าของบ้านได้ขึ้นมา...เป็นเรื่องแน่นอนเชียวค่ะ
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 10:26

บอกใบ้ได้ครับ...........ขออนุญาตสั่งท่านหัวหน้าแก๊งค์ว่าห้ามเฉลยครับ.....เราโดนเคี้ยวหินมาหลายเพลา...
ลองเอาเพชรเม็ดนี้ไปเคี้ยวเล่นบ้างครับ...

ยิ้มกว้างๆ
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 10:28

สี่พระยา
สุรวงศ์
บางรัก
แถวๆนี้แหละกระมังครับ......

ยิงฟันยิ้ม
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 179  เมื่อ 15 ก.ย. 10, 10:34

อ้างถึง
บอกใบ้ได้ครับ...........ขออนุญาตสั่งท่านหัวหน้าแก๊งค์ว่าห้ามเฉลยครับ.....เราโดนเคี้ยวหินมาหลายเพลา...
ลองเอาเพชรเม็ดนี้ไปเคี้ยวเล่นบ้างครับ...

น้อมรับคำสั่งเจ้าค่ะ คุณลุงหัวหน้าแก๊งค์ขา...แต่...ถนนที่คุณลุงเขียนมาทั้่งหมด ผิดเกลี้ยงเลยค่ะ
บอกแล้วว่านึกไม่ถึงจริง ๆ

มาดูรูปภายในบ้านกันดีกว่า ให้ดูหน้าตาเจ้าของบ้านด้วย ถือเป็นตัวช่วยให้ทายง่ายขึ้นนะคะ
เจ้าของบ้านในรูปข้างล่างนี้ เป็นคนละคนกัน แต่อยู่บ้านเดียวกัน คนละเวลากันค่ะ

หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 30
  พิมพ์