เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 37746 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 3
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 12 ก.ย. 10, 09:49

อันนี้ไม่ปวดหัวครับ เอามาฝากเฉยๆ

ห้องสมุด Neilson Hays ตั้งอยู่ในพื้นที่ 1 ไร่เศษ ริมถนนสุรวงศ์ เป็นห้องสมุดที่มีประวัติความเป็นมาที่น่าสนใจไม่น้อย ก่อตั้งขึ้นในสมัยหมอบรัดเลย์ หมอสมิธ ราวปี พ.ศ.2411(ค.ศ.1869) โดยภรรยาของหมอทั้งสอง ทำเป็นบาร์ซ่าร์ เพื่อหาเงินมาซื้อหนังสือเพิ่มเติมแล้วแลกกันอ่านและตั้งเป็น "TheBangkok Ladies Library Association" โดยไม่หวังผลกำไร

จากนั้นห้องสมุดก็ร่อนเร่ไปอาศัยสถานที่ต่างๆ อยู่ระยะหนึ่ง ต่อมามีแหม่มชาวเดนมาร์ก ชื่อ Jennie Neilson Hays มาเป็นกรรมการอยู่ 25 ปี จนเสียชีวิตในปี พ.ศ.2464(ค.ศ.1921) สามีของเธอ คือ หมอ T.Heyward Hays จึงได้สร้างตึก หลังนี้ขึ้นเพื่อเป็นอนุสรณ์แด่ภรรยา

ตึกห้องสมุดเนลสัน เฮย์ หลังนี้เป็นตึกชั้นเดียว มีรูปทรงสถาปัตยกรรมแบบยุโรปโบราณ ประกอบด้วยหลังคาโค้งทรงกลม(Dome) หัวเสาทุกต้นสลักสวยงาม ใต้ตัวตึกเป็นบ่อน้ำ เพื่อให้ความเย็นภายในอาคาร เป็นผลงาน สถาปัตยกรรม ของตามานโญ สถาปนิก ในราชสำนักสยาม (๒๔๔๓-๒๔๖๘) ซึ่งเป็นผู้ออกแบบ อาทิ บ้านบรรทมสินธุ์ ของเจ้าพระยา อนิรุทธเทวา (ปัจจุบันคือ บ้านพิษณุโลก)

ปัจจุบันห้องสมุดมีหนังสือให้บริการกว่า 2 หมื่นเล่ม เป็นหนังสือภาษาอังกฤษทั้งหมด ทั้งเก่าและใหม่ ให้บริหารสำหรับสมาชิกไม่จำกัด ชาติ ภาษา อายุ และหนังสือส่วนใหญ่ เน้นไปทางหนังสือสำหรับอ่านเพื่อความเพลิดเพลิน และนอกจากจะให้บริการทางด้านหนังสือแล้ว ห้องสมุดแห่งนี้ยังมีกิจกรรมอื่นๆที่น่าสนใจ และจัดขึ้นเป็นประจำ เช่น การพบปะพูดคุยกับนักเขียนชื่อดัง ทั้งชาวไทย และชาวต่างประเทศ รวมทั้งมีการจัดแสดงผลงานทางนิทรรศการ และจำหน่ายผลงานศิลปะของศิลปินนานาชาติด้วย

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 12 ก.ย. 10, 09:49

ภาพนี้ บรรยายภาพว่า  ตลาดน้ำบางกอกน้อย  พอเห็นเก๋งจีนริมน้ำ ก็คิดถึงอาจารย์ Navarat ค่ะ

นี่เป็นการบ้านที่ทำไม่เสร็จ และ หาคนตรวจการบ้านไม่ได้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 12 ก.ย. 10, 09:54

^
ดูแล้วไม่น่าจะใช่นะครับ ตัวศาลาอยู่ลึกเกินไป ที่สำคัญ เสาก็ไม่เหมือนกัน
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 12 ก.ย. 10, 16:55

อ้างถึง
เอามาให้ปวดหัวอีกภาพค่ะ เชื่อว่าทุกท่าน เคยเห็นบ้านหลังนี้แน่นอน บ้านใครคะ และใครมีประวัติท่านเจ้าของบ้านเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ

จัดให้ครับ

จากหนังสือ 174 มรดกสถาปัตยกรรมไทยในสยาม
ของสมาคมสถาปนิกสยามในพระบรมราชูปถัมภ์

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 12 ก.ย. 10, 18:06

อ้างอิงจากหนังสือฟื้นความหลังของเสถียรโกเศฐร์ ครับตรงข้ามถนนอีกด้านหนึ่ง เคยเป็นที่ตั้งห้างโก้ของยุคนั้นคือ ห้าง 'แบดแมน' อยู่พักหนึ่ง หลังจากย้ายมาจากถนนราชดำเนินเชิงสะพานผ่านพิภพลีลา (ซึ่งต่อมาเป็นกรมโฆษณาการ และกรมประชาสัมพันธ์จนรื้อไป) ติดๆ กันนั้นเป็นร้านขายยาฝรั่งเศส (French Pharmacy)ถัดต่อไปเป็นบ้านครูแตรชาวเยอรมันชื่อ ไฟต์ (Fiet) ครูไฟต์มีบุตรชาย 2 คน คนหนึ่งชื่อ ปีเตอร์ ไฟต์ ภายหลังได้รับราชการในราชสำนักเป็นหัวหน้าวงดุริยางค์ เปลี่ยนชื่อเป็นไทยว่า นายปิติ ได้รับพระราชทานนามสกุลว่า 'วาทยากร'

ถัดไป ติดๆ กับพื้นที่ที่โรงแรม 'มโนห์รา' ในปัจจุบัน เคยเป็น สโมสรอังกฤษ ต่อมาย้ายมาติดอยู่กับห้องสมุด เนียลสัน เฮส์ ในปัจจุบันซึ่งอยู่ตรงข้ามฟากถนนไปไกลจากที่เดิม ตรงพื้นที่ที่เป็นโรงแรมมโนห์ราในขณะนี้สมัยแรกสร้างถนนสุรวงศ์ เคยเป็นบ้านพักของ 'หมอสมิท' (มัลคอล์ม สมิท-Dr. Malcolm Smith) ซึ่งเคยเป็นแพทย์ประจำสำนักของสมเด้จพระนางเจ้าเสาวภาผ่องศรีสมเด็จพระศรีพัชรินทรบรมราชินีนาถ ในรัชกาลที่5 ซึ่งได้นำประสบการณ์ของการแพทย์ในราชสำนักไทยไปแต่งเป็นหนังสือเรื่อง 'แพทย์ในราชสำนักแห่งสยาม' (A Physician at the Court of Siam)
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 12 ก.ย. 10, 18:16

ต่อครับ    เยื้องบ้านหมอมัลคอล์มตรงข้ามฟากถนนเคยเป็นสโมสรเยอรมัน ซึ่งเป็นที่รวมของชาวเยอรมันในกรุงเพทฯ มาสังสรรค์พักผ่อนหย่อนใจและดื่มเบียร์กัน ชาวเยอรมันเหล่านี้มีการละเล่นสนุกระหว่างกันชนิดหนึ่ง ชาวบ้านแถวนั้นเรียกว่า 'เล่นสะบ้า' ทุกวันจะมีเสียงครืนๆ ของลูกสะบ้ากระทบพื้นไม้ดังสนั่นไปทั่วบริเวณ ต่อมาเมื่อมีการเล่นโบว์ลิ่งในเมืองไทย ท่าน 'เสถียรโกเศศ' จึงได้ข้อสรุปว่า 'สะบ้า' ของชาวเยอรมันครั้งโน้น ก็คือโบว์ลิ่งนั่นเอง  รบกวน ท่านลุงsrisiam ช่วยทำเป็น แปลนหมู่บ้าน ให้ด้วยครับทำไม่เป็น...
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 12 ก.ย. 10, 18:48

ภาพประกอบให้คุณณัฐดล

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 12 ก.ย. 10, 19:37

ฝากให้คุณ natadol  และอาจารย์ NAVARAT.C ครับ United Club สวยงามมาก มีข้อมูลว่า ตั้งอยู่ถนนเจริญกรุง ตัดกับถนนสี่พระยา ตามแผนที่สมัยรัชกาลที่ ๕ ที่แนบมา

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 12 ก.ย. 10, 19:47

มาดูภาพถ่ายทางอากาศดุบ้าง ว่า United club อยุ่ตรงพื้นที่สี่เหลี่ยม เส้นเหลืองคือ ถนนสี่พระยา เส้นสีน้ำเงินคือถนนเจริญกรุง
ถ้าเทียบกับปัจจุบันก็อยู่ช่วงอยุ่รถเมล์ 93

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 12 ก.ย. 10, 20:14

อาจารย์ Navarat C เจ้าขา รูปเก๋งจีนกับตลาดคลองบางกอกน้อย ไม่ใช่ที่เดียวกับที่คุณแจ๊กกี้ไปหรอกค่ะ
อันนั้นหนูหาไม่เจอค่ะ ยกธงขาวไปแล้ว

แต่รูปนี้ บอกให้รู้ว่า เส้นทางเที่ยวตลาดน้ำ มีเก๋งจีนรายทางได้หลายแห่งแน่ ๆ
โดยเฉพาะหากแล่นเรือเข้าทางคลองบางหลวง(คลองบางกอกใหญ่) ไปวัดราชโอรส วัดไทร
ต้องผ่านประตูน้ำภาษีเจริญ แถบนี้คนจีนอยู่กันหนาแน่นมาก เรือคงจะได้ผ่านที่ใดที่หนึ่งจนถ่ายรูปไว้ได้

รูปร่างเก๋งจีนที่คุณแจ๊กกี้นั่งเรือผ่าน ดูเป็นแบบเรียบ ๆ ธรรมดา ผิดกับที่วัดราชโอรส และวัดแจ้ง
2 วัดหลังนั้น เป็นวัดพระเจ้าแผ่นดินสร้าง แบบหลังคาจึงสวยงามกว่ามาก

ก่อนจะลืม กราบขอบพระคุณข้อมูลบ้านอับดุลราฮิมนะคะ บ้านนี้ เห็นตั้งแต่ยังเด็ก โดยไม่รู้ข้อมูลเจ้าของเลย
วันนี้ อาจารย์ได้เอาข้อมูลและรูปสวย ๆ ภายในบ้านมาให้ได้ดู ดีใจอย่างบอกไม่ถูกจริง ๆ ค่ะ
ชอบแบบบ้านนี้ เพราะดูน่าอยู่สบาย เข้าใจว่า จะได้รับการขึ้นทะเบียน เป็นอาคารอนุรักษ์ของกรมศิลปากรด้วยใช่ไหมคะ

สำหรับสโมสรต่างชาติในแถบสีพระยา สีลม สุริวงศ์ ดิฉันเคยเข้าไปแค่ 2 แห่ง คือ สโมสรอังกฤษ และ สโมสรสีลม

ไม่เคยทราบเรืองสโมสรอื่นนอกไปจากนี้ อันนี้ก็ความรู้ใหม่อีกแล้ว กราบขอบพระคุณค่ะ

อาจารย์เทาชมพูขา จะทำอย่างไรจึงจะเก็บกระทู้นี้ไว้ดูเล่นพร้อมภาพสวย ๆ ได้ค่ะ

ทำเป็นแต่Copy ตัวหนังสือ ไม่สามารถ Copy ไปคู่กับภาพได้ค่ะ ทำไม่เป็น(อีกแล้ว)ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 12 ก.ย. 10, 20:27

อ้างถึง
จะทำอย่างไรจึงจะเก็บกระทู้นี้ไว้ดูเล่นพร้อมภาพสวย ๆ ได้ค่ะ
ทำเป็นแต่Copy ตัวหนังสือ ไม่สามารถ Copy ไปคู่กับภาพได้ค่ะ ทำไม่เป็น(อีกแล้ว)ค่ะ

ดิฉันใช้ Internet Explorer
File->save as...
มองลงไปข้างล่างที่มีคำว่า save as type
เลือก webpage complete  
เซฟไปทีละหน้า จะได้ทั้งภาพและตัวหนังสือเหมือนบนจอค่ะ  

ลองดูนะคะ

ตอนนี้ได้แต่ตามอ่าน ด้วยความเพลิดเพลินค่ะ  
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 12 ก.ย. 10, 20:29

อีกวิธีนึงครับ

สั่งให้print

พอมันขึ้นหน้าต่างมา แทนที่จะสั่งให้มันดำเนินการพิมพ์ ในหน้าต่างมันจะมีให้เลือกเครื่องพิมพ์ หรือเลือกPDF หรือMicrosoft Document  ลองเลือกอันใดอันหนึ่งแล้วจึงสั่งprint

แต่เครื่องมันจะไม่พิมพ์หรอกครับ มันจะsaveเป็นfile อักษรและภาพให้เรา  เราเพียงแต่ตั้งชื่อfileเท่านั้น

แต่ช่วงที่มันแปลงfile อาจรอนานหน่อยนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 12 ก.ย. 10, 20:39

^
เป็นความรู้ใหม่ ขอบคุณค่ะ เคย  save as เป็นอย่างเดียว
ไม่ยักกะรู้ว่ามีวิธีหลอก printer ให้เซฟให้เราฟรีๆ โดยไม่ต้องพิมพ์ด้วย
 ยิ้ม
รูป # 182  บ้านแต่ละหลัง น่าอนุรักษ์เอาไว้ทั้งนั้นเลย 
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 12 ก.ย. 10, 21:24

มาดูภาพนี้กันครับ ระบุว่า ไฟไหม้ที่หัวลำโพง กรุงเทพฯ กลุ่มตึกนี้ควรอยู่ตรงไหน และแนวป่าขวามือควรอยู่ตรงไหนครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 12 ก.ย. 10, 22:39

เคยลงภาพนี้ในกระทู้เก่า ชื่อ ภาพเมืองไทยในอดีต (๒)   แต่ก็ยังหาคำตอบไม่ได้อยู่ดี ว่าไหม้ตรงไหน
มาเกาะขอบจอมอนิเตอร์อย่างเดียว  รอท่านจอมยุทธทั้งหลายมาเฉลยกันอีกครั้ง

ขอแนะนำกระทู้เก่า

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=1442.msg24184;topicseen#msg24184

และ

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=1476.0
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 30
  พิมพ์