เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 25
  พิมพ์  
อ่าน: 34183 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 2
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 17:15

ออกจากหัวลำโพง-ลงเจ้าพระยา-ไหว้พระเสร็จ..............อย่าลืมภาพนี้ของคุณหลวงเล็กนะครับ...

ยิ้ม ยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 17:29

บอกแล้วว่าวันก่อนไปช้อนลูกน้ำมา เลยนำภาพตึกด้านหลังมาฝาก เป็นอาคาร ๓ หลัง ต่อยาวกันไป ตามด้วยวัดพระแก้ววังหน้า

กระทู้วิ่งเร็วเป็นจรวด   ต้องตามไปเก็บภาพที่ตกหล่นรายทาง   อย่าลืมภาพนี้ของคุณหนุ่มสยามเสียนะคะ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 17:51

อ้างถึง
จะถามคุณนวรัตน์ว่า ป้อมสวยเหมือนปราสาทข้างบนหลังคาสถานีรถไฟ     มีไว้ใช้แบบหอบังคับการหรือเปล่าคะ

ดูมาตราส่วนแล้วไม่น่าจะใช่ครับ เล็กไป คงเป็นแค่แฟชั่น ใส่ไว้เก๋ๆใช้ประโยชน์ไม่ได้
เมืองฝรั่งเขาอาจทำหอนี้ไว้แขวนระฆัง(หากเป็นวิหาร) แต่นี่ใส่ไปซะสี่ ดูจะหนักมือไปหน่อย

ส่วนภาพของคุณศรีสยามคือภาพกระทรวงคมนาคม ที่ซ้ายมือเป็นอนุสาวรีย์ทหารอาสา
ผมว่าตอนเด็กๆ นักช้อนลูกน้ำทั้งหลายในกระทู้นี้หลายคนน่าจะทันเห็น
ผมคลับคล้ายคลับคลาเต็มทีก่อนตึกชุดนี้จะถูกรื้อลงสร้างโรงละคอนแห่งชาติ

แต่รูปของคุณหลวงเล็กนั้น ผมเคยเห็นแน่นอน แต่กำลังหาอยู่ว่ามันฝังตัวอยู่ในหนังสือเล่มไหน
ผลีผลามทายไปก็เสียดายฆ้อน หักไปหลายอันแล้ว

แต่คุณหลวงเล็กจะใบ้สักนิดก็ยินดีนะครับ
แต่อย่าใบ้ว่าแบ๊ะๆล่ะ ผมสงวนลิขสิทธิ์
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 17:58

ภาพอาคาร ๓ หลังเรียงกัน  มองเห็นพระอุโบสถวัดพระแก้ววังหน้าอยู่ด้านในนั้น  คือ ตึกกระทรวงยุติธรรมก่อนที่จะย้ายมารวมกับศาบยุติธรรมที่สนามสถิตยุติธรรมริมถนนราชดำเนินใน  ตรงข้ามสนามหลวง  

อาคารศาลสถิตยุติธรรมที่ปัจจุบันเป็นศาลฎีกานั้นสร้างขึ้นในสมัยท่านจอมพลคนหัวปี  เพื่อเป็นที่ระลึกในการที่กรุงสยามได้รับความเสมอภาคทางการศาลกับนานาประเทศ  เป็นอันเลิกศาลต่างประเทศในกรุงสยามได้เบ็ดเสร็จเด็ดขาด

ความเสมอภาคของกรุงสยามนี้เป็นผลสืบเนื่องจากการที่กรุงสยามได้เข้าร่วมรบในสงครามโลกครั้งที่ ๑ และเป็นผู้ชนะในสงครามครั้งนั้นจนสามารถแก้ไขสนธิสัญญาที่ไม่เป็นธรรมได้ทั้งหมด  แต่มีเงื่อนไขอยู่ว่านานาประเทศยกเว้นเยอรมันและออสเตรียและฮังการีจะยอมรับอำนาจศาลของไทยและเลิกศาลกงสุลไปต่อเมื่อกรุงสยามประกาศใช้ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ครบสมบูรณ์แล้ว  

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 18:06

ส่วนภาพของคุณหนุ่ม เป็นภาพการนำพระพุทธชินราชจำลองจากพิษณุโลก แห่มาทางน้ำ เพื่อเป็นพระประธานในพระอุโบสถวัดเบญจมบพิตรครับ

รายละเอียดมีตามlinkข้างล่าง

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=noel&month=01-2009&date=24&group=3&gblog=3
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 18:15

อ้างถึง
ภาพอาคาร ๓ หลังเรียงกัน  มองเห็นพระอุโบสถวัดพระแก้ววังหน้าอยู่ด้านในนั้น  คือ ตึกกระทรวงยุติธรรมก่อนที่จะย้ายมารวมกับศาบยุติธรรมที่สนามสถิตยุติธรรมริมถนนราชดำเนินใน  ตรงข้ามสนามหลวง 

อาคารศาลสถิตยุติธรรมที่ปัจจุบันเป็นศาลฎีกานั้นสร้างขึ้นในสมัยท่านจอมพลคนหัวปี  เพื่อเป็นที่ระลึกในการที่กรุงสยามได้รับความเสมอภาคทางการศาลกับนานาประเทศ  เป็นอันเลิกศาลต่างประเทศในกรุงสยามได้เบ็ดเสร็จเด็ดขาด

หลังจากย้ายไปแล้ว กะซวงคมนาคมจึงเข้ามาสวมแทนครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 19:23

ใช่ครับ อาคาร ๓ หลังนี้ท่านอาจารย์ NAVARAT.C และอาจารย์ V_Mee และผมนาย siamese พูดต่างกรรมต่างวาระกัน โดยจะขอเรียงประวัติพื้นที่ตรงนี้ให้จักได้ลำดับความได้
๑. พื้นที่วังหน้า
๒. กองทหารบกราบ ที่ ๓
๓. กระทรวงยุติธรรม
๔. กระทรวงคมนาคม
๕. โรงละครแห่งชาติ

และภาพอัญเชิญพระพุทธรูป เป็นคำตอบที่ถูกต้องครับ การอัญเชิญพระพุทธชินราช (จำลอง) ล่องเรือจากพิษณุโลกมาบางกอก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 19:38

^
ยอดเยี่ยมค่ะ

เอารูปมาถามบ้าง
๑  ผู้หญิงคนนี้ใคร?
๒     ถ่ายที่ไหน?
๓    เมื่อใด?

ดิฉันตอบข้อ ๑ กับ ๓ ได้ ข้อ ๒ ไม่รู้   แต่อยากถามพญาเหยี่ยว พญาอินทรี พญาช้างฯลฯ ทุกท่านละค่ะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 19:42

^
ก็ต้องไปดูว่า คุณแจ๊กกาลีน เคนเนดี้ ไปทัวร์วัดอะไรบ้าง อิอิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 19:47

ไวปานแสงอีกแล้ว เศร้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 20:18

มาโชว์อีกรูป

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 20:36

ตอบอาจารย์เทาชมพู  ภาพลายเส้นที่นำมานี้เป็นภาพวาดเมื่อคณะทูตชาวปรัสเซีย เข้ามาเจริญสัมพันธไมตรี สมัยรัชกาลที่ ๕ ซึ่งเมื่อเทียบตำแหน่งแล้ว เป็นท่าราชวรดิฐ เพียงแต่เทียบภาพเก่าสมัยรัชกาลที่ ๔ ซึ่งยังไม่ทำบันไดเท่านั้น

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 20:40

น่าจะใช่ เพราะพาหนะที่นั่งคือเรือยนต์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 20:42

รีบตอบด้วยความดีใจสุดขีดว่า  ผิดค่ะ (แต่ผิดตรงไหนไม่บอกนะ)
เอามาให้ดูอีกรูป  ลายเส้นชัดกว่ารูปแรก

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 20:58

ดังนั้นอาจารย์เทาชมพู ช่วยบอกเถิด แต่คาดว่าคงไม่ใช่ในพระบรมมหาราชวังเป็นแน่ครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 25
  พิมพ์