เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 23 24 [25]
  พิมพ์  
อ่าน: 34247 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 2
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 360  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 21:29

มาชวนให้ตื่นเต็นต่อค่ะ ไปพบภาพนี้เข้า บรรยายว่า
อ้างถึง
“ถนนเจริญกรุง หรือถนนใหม่ (New Road) ภาพนี้ถ่ายบริเวณโรงพักพลตระเวณบางรักเดิม
(ภาพถ่ายในสมัยรัชกาลที่ ๕),” ประชุมภาพประวัติศาสตร์แผ่นดินสมเด็จพระจอมเกล้า
เจ้าอยู่หัว. กรุงเทพฯ : กรมศิลปากร, ๒๕๔๘. หน้า ๑๒๕.

โปรดสังเกตุทางขวามือ เห็นรั้วต้องสงสัยปรากฏอยู่

ใคร่ขอถามว่า  "โรงพักพลตระเวณบางรักเดิม" อยู่ไหน   ตรงกับสถานีตำรวจบางรักในปัจจุบันหรือเปล่าคะ?
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 361  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 21:36

ออกมาได้แบบนี้ครับ

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 362  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 21:41

เจโรลาโม อีมิลิโอ เจรินี หรือที่รู้จักกันในเมืองไทยว่า พระสารสาสน์พลขันธ์ เป็นเพื่อนกับ คาร์โล วิศวกรผู้ร่วมสร้างพระที่นั่งอนันต์ฯ เป็นนักเขียนบทความ และ สนิทกับ คุณคาร์โลเจ้าของบ้าน ที่หัวมุมถนนสุรวงศ์

อ้างถึง
บทความชุด Up River Guide ลงตีพิมพ์เป็นตอนๆ ในหนังสือพิมพ์ Siam Free Press โดยใช้นามปากกา Hesper
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 363  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 21:54

ตกใจ
ขอถามผู้รู้ว่า พระสารสาสน์พลขันธ์ คนนี้หรือคนไหน ที่ถวายความเห็นต่อสมเด็จกรมพระยาดำรงฯ เรื่องสามก๊กตอนโจโฉแตกทัพเรือ  ว่าขงเบ้งไม่คิดกำจัดโจโฉเสียให้ราบคาบในตอนนั้น แต่ปล่อยให้รอดไปได้ ก็เพื่อรักษาโจโฉไว้ถ่วงดุลย์อำนาจของซุนกวนไม่ให้มาทำลายก๊กเล่าปี่ได้   เพราะถ้าสามก๊กเหลือแค่สองก๊ก    ซุนกวนก็คงปราบเล่าปี่สำเร็จ
ที่ถามเพราะชื่อพระสารสาสน์พลขันธ์ มีอีกคนเป็นนักเศรษฐศาสตร์
ดูประวัติแล้วคิดว่าน่าจะเป็นคนนี้ ไม่นึกเลยว่าคนเขียนอะไรได้ออกมากมาย รวมทั้งวรรณคดีไทย เป็นฝรั่งอิตาเลียน  
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 364  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 21:58

ให้ดูภาพโรงพักพลตระเวน เหมือนที่บางรักไหม

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 365  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 22:01

http://www.muangboranjournal.com/modules.php?name=Sections&op=viewarticle&artid=49

อาจารย์เทาชมพูคะ หาอ่านได้ที่นี่ค่ะ หนูลาไปนอนก่อนนะคะ ฝากลูกน้ำให้อาจารย์ดูแล 1 กระป๋องค่ะ

ราตรีสวัสดิ์
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 366  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 22:08

หันมาดูมุมนี้กันบ้าง ถ้าหากเรายืนอยู่ที่หน้าสถานทูตอังกฤษ (ปัจจุบันไปรณีย์กลาง) มองลงไปยังถนนสุริวงศ์ บ้างครับ

เรายังคงเห็นจั่วสามเหลี่ยมของอาคารสีขาว ที่เลยมาถึงแนวฟุตบาท และฝั่งตรงข้ามกลายเป็นตึกแบบยุโรป กันเยอะแล้ว

หน้า: 1 ... 23 24 [25]
  พิมพ์