เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 25
  พิมพ์  
อ่าน: 34252 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 2
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 315  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 06:28

^
สุดยอดเลยครับกับการค้นหาแล้วพบคำตอบของภาพนี้

ขอแสดงความนับถือจากใจจริง
(โปรดสังเกตุ เวลาที่เข้ามาโพสต์เกือบตีสามแล้ว)

มุ่งมั่นมากครับ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 316  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 06:31

นำรูปมาลงอีกครั้ง
เคยเห็นรูปพระยาอนิรุทธเทวา แต่ในรูปดูไม่ชัดว่าคนไหน  อาจจะเป็นผู้ชายสวมเสื้อนอกสีเข้ม  ยืนอยู่ข้างหลังพระเจ้าอยู่หัว
คุณป้าม.ล.เนื่องเล่าว่าท่านหล่อมาก   คุณป้าตอนเป็นสาวรุ่นวิ่งตามดูในงาน   เสียจนทำตุ้มหูเพชรหล่นหายไปข้างหนึ่ง
เด็กหนุ่มที่นั่งพับเพียบ อยู่ข้างพระเก้าอี้ มือจับสุนัขอยู่คือพระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์หรือเปล่าคะ

บุคคลในภาพเท่าที่ทราบนามนะครับ
เริ่มจากนั่งกับพื้น  ๑. คุณจารุมณี  พนมวัน ณ อยุธยา  ๕. จ่า พระชลาลัยวิชิต (หล่อ  จุลกะ)
ยืนแถวหน้า  ๑. เจ้าพระยายมราช (ปั้น  สุขุม)  ๔.พระยาอนิรุทธเทวา (ม.ล.ฟื้น  พึ่งบุญ)  ๕. เจ้าพระยารามราฆพ (ม.ล.เฟื้อ  พึ่งบุญ)  ๖. คุณหญิงรามราฆพ (ประจวบ  พึ่งบุญ)  ๗. คุณหญิงอุดมราชภักดี (เชิด  สุจริตกุล)  ๘. พระยาอุดมราชภักดี (โถ  สุจริตกุล)  ๑๐. เจ้าพระยาธรรมาธิกรณาธิบดี (ม.ร.ว.ปุ้ม  มาลากุล)  ๑๑. พระยาแพทยพงศาวิสุทธาธิบดี (สุ่น  สุนทรเวช)

ท่านที่นั่งจับสุนัขอยู่นั้นไม่ใช่พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์  เพราะเวลานั้นพระองค์จุลฯ ประทับทรงศึกษาอยู่ที่อังกฤษครับ
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 317  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 08:51

^
สุดยอดเลยครับกับการค้นหาแล้วพบคำตอบของภาพนี้

ขอแสดงความนับถือจากใจจริง
(โปรดสังเกตุ เวลาที่เข้ามาโพสต์เกือบตีสามแล้ว)

มุ่งมั่นมากครับ

นี่แหละตรับ......หัวหน้าแก๊งค์ลูกน้ำตัวจริงเสียงจริง................

ด.ช.ศรีสยามขอเป็นแค่เลขา....หากอ.เทาฯยอมรับตำแหน่งประธานที่ปรึกษาพรรค..เอ๊ย...แก๊งค์

ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 318  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 09:14

ตกใจ ช้าก่อนคุณ Ruamrudee บังเอิญผมค้นพบบ้านหลังงามเข้าหลังหนึ่ง เป็นที่ทำการของหนังสือพิมพ์ Siam Free Press
ความเหมือน
1 ทรวดทรงแบบเดียวกัน ลายผนังปูนเหมือนกัน 3 โค้งเหมือนกัน
2 บานมูลี่ม้วนต่างกัน (ห้างขายยาฯ เป็นซี่ไม้ไผ่ , Siam Free Press เป็นลายทางสลับอ่อนสีแก่)
3 หน้าบ้านมีรางระบายน้ำแบบเดียวกัน
4 หน้าบ้านมีเสารถราง, เสาไฟทำนองเดียวกัน
5 ป้ายหน้าร้านเป็นรูปแบบเหมือนกัน
6 องค์ประกอบของเสาลายสีอ่อนสลับสีแก่ เหมือนกัน

ความต่าง
1 ห้างขายยาอังกฤษ ก่อตั้งเมื่อพ.ศ. 2435 ส่วน Siam Free Press ก่อตั้งเมื่อพ.ศ. 2434
2 ด้านขวามือห้างขายยาฯ เป็นบ้านที่ติดกัน
3 ด้านขวามือ Siam Free Press เป็นมุมถนน
4 ด้านซ้ายมือห้างขายยาฯ เป็นเหมือนตรอกซอยเข้าไป
5 บ้านที่ติดกับห้างขายยาฯ มีลายกรงไม้ที่ต่างกัน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 319  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 09:44

ทีนี้เรามาพิจารณาเกณฑ์อีกอย่างหนึ่ง ซึ่งดูแล้วชวนสงสัย "แนวรถราง"

1 ภาพบนถ่ายจากปากตรอกโอเรียนเต็ล สุดสายตาเป็นแยกเจริญกรุง-สีลม รถรางอยู่ด้านตรงข้ามกับห้างขายยา

2 ภาพล่างถ่ายจากตึกใกล้ๆกัน (ห่างกัน 1 ช่วงตึก / นร.อัสสัมชัญเก่า  ยิงฟันยิ้ม) ถ่ายภาพมุ่งหน้าสี่พระยา แนวรถรางอยู่ฝั่งเดียวกับตรอกโอเรียนเต็ล

การวางแนวรถรางต่างกัน  ตกใจ

สีเขียวคือเส้นการวิ่งรถรางไปบางคอแหลม
สีน้ำเงิน คือสถานที่ตั้งของสถานที่ทั้งสอง ซึ่งอยู่ห่างกัน 50 เมตร
จุดแดงพร้อมวิวการแพนกล้อง ถ่ายจากสองมุมให้เห็นครับ

ในตอนแรก เมื่อเห็นตึก Siam Free Press กับ ห้างขายยา กำลังจะสรุปว่า "เป็นอาคารแฝดปลูกติดกัน" แต่มาติดเรื่องรถราง เลยงง ครับ

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 320  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 10:25

ขอบคุณสำหรับตำแหน่งหัวหน้าแก๊งค์นะคะ ข้าน้อยมิบังอาจรับ รออาจารย์ใหญ่ เทาชมพูมาตัดสินเถอะค่ะ

ต้องรบกวนคุณSiameseแกะรอยต่อไปแล้วค่ะ ไม่ได้ไปแถวนั้นเสียนานมาก แต่เข้าใจว่า อาคารทั้ง 2 หลัง จะสร้างเหมือนกัน และอยู่ติดกันนะคะ

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 321  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 10:35

ขออนุญาตรำลึงถึงวันสำคัญ กับภาพข้างล่างนี้นะคะ

สิ่งที่จะเน้นคือ ความสวยงามของ สี รูปปั้นเทพีสันติภาพ(ที่น่าจะถือไอติมโคนมากกว่าคบเพลิง)
ดิฉันเฝ้ารอว่าจะได้เห็นรูปปั้นช้างสามเศียรที่สมุทรปราการเปลี่ยนสีกับเขาบ้าง
เจ้าของสถานที่ตั้งใจจะให้เป็นสีเดียวกันค่ะ เอามาให้ดูหย่อยใจ และพักสายตา(โบ๋เพราะนอนดึก)นะคะ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 322  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 10:41

สองหลังนี้ แบบเหมือนกันสร้างเหมือนกัน แม้กระทั่งรั้ว น่าจะอยู่ติดๆกัน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 323  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 10:57

หลังนี้เป็นห้างBritish Dispensary ตั้งบนถนนเจิญกรุงในประมาณปี1890+

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 324  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 10:59

ส่วน Siam Free Press ตั้งในปี 1891

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 325  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 11:50

น่าสงสัยมากเลยครับ  ฮืม เรื่องรถราง
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 326  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 12:31

คุณ Siamese คะ ดิฉันอ่านเจอที่ไหนจำไม่ได้ว่า  British Dispensary ตั้งอยู่ที่ถนนสุรวงศ์ตัดกับเจริญกรุงค่ะ
อ่านแล้วจำไม่ได้ นอนดึกมากไปค่ะ กลับไปหาข้อมูลก็ไม่เจอแล้ว เป็นไปได้ไหมค่ะ ว่า ที่ตั้งของอาคารแฝดนี้ จะอยู่ฝั่งตรงข้ามกับไปรษณีย์ และ ตรอก Oriental เพราะรถรางแล่นอยู่ฝั่งตรงข้ามร้านแน่นอน และยังคงเป็นเช่นนั้นไปถึงบางรัก (ไม่ได้ย้ายข้างวิ่ง)

อาคารหน้าตาเหมือนบ้านพักฝรั่งแบบนี้ ไม่น่าจะทนได้อยู่นาน อาจจะมีการทุบทิ้ง แล้วสร้างตึดกขึ้นมาแทน และยังคงแบบกำแพงตึกที่คล้ายรั้วเก่าของห้างขายยานั้น(เดานะคะ อย่าจริงจัง...) ดูรูปประกอบมุมตึกหัวถนนนี้นะคะ

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 327  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 12:41

จาก Wikipedia ค่ะ

อ้างถึง
นายแพทย์เฮส์เป็นผู้รับช่วงบริหารห้างขายยาอังกฤษตรางู (British Dispensary) ต่อจากนายแพทย์ Gowan เป็นห้างที่มีสินค้าจากต่างประเทศทั้งยา เคมีภัณฑ์ กล้องถ่ายรูป ตั้งอยู่หัวมุมถนนสุรวงศ์ตัดกับถนนเจริญกรุง เป็นห้างที่ทันสมัยที่สุดในสมัยนั้น
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 328  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 12:41

ผมคิดว่า ซุ้มประตูในโปสการ์ดจะเป็นBritish Dispensary แต่ถึงอย่างไร ตึกทั้งสองมีรางระบายน้ำหน้ารั้วเหมือนๆกัน และไม่มีรางรถราง เป็นไปได้มากที่ทั้งสองตึกอยู่หัวมุมแยกถนนสุรวงศ์

ตามหลักฐานว่า Britist Dispensary อยู่ถนนเจริญกรุง  ถนนนั้นรถรางวิ่งฝั่งโรงเรียนอัสสัมชัญ ผมก็คิดว่าถูกแล้วหาก Britist Dispensary จะตั้งอยู่ฝั่งตรงข้ามกับโรงเรียนอัสสัมชัญ

รูปโปสการ์ดหน้าจะถ่ายหันหน้าไปทางหัวลำโพง เผลอๆตรงปลายๆถนนจะเห็นรูปตึก แต่มันเบลอมาก ไม่ทราบว่าเป็นตึกนายเลิศหรือเปล่า

( เพิ่มเติม-ขอโทษครับ ตอนเขียนกระทู้นี้ไม่เห็นที่คุณร่วมฤดีโพสต์ก่อนหน้า)

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 329  เมื่อ 11 ก.ย. 10, 13:35

ถนนเจริญกรุง แนวรางรถรางสายบางคอแหลม ถ่ายตรงหน้าซอยโรงเรียนอัสสัมชัญซึ่งอยู่ด้านซ้ายมือของภาพ มุ่งหน้าไปทางแยกสี่พระยา

หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 25
  พิมพ์