เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 25
  พิมพ์  
อ่าน: 34282 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 2
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 05 ก.ย. 10, 10:43

พระบรมรูปทรงม้า

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประทับบนหลังม้าพระที่นั่งก่อนการเสด็จประพาสยุโรปครั้งแรก

ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 05 ก.ย. 10, 11:01

พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๖ - สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ สยามมงกุฎราชกุมาร ทรงม้า

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 05 ก.ย. 10, 11:14

อ้างถึง
คุณร่วมฤดีกับดิฉันมาเอี่ยวกันดีกว่านะคะ    คุณตอบ  ดิฉันเขียนกลอนให้   แล้วแบ่งคะแนนกัน 60/40

อาจารย์เทาชมพูเจ้าขา คิดผิดคิดใหม่ได้นะเจ้าคะ เพราะกิจการช้อนลูกน้ำทำได้ในโลกใบเล็ก ๆ อะไร ๆ ที่ไกลกว่าถิ่นเดิมนั้น มักทายผิดเจ้าค่ะ

ลองดุผลทายภาพที่ 443 ก่อนนะคะ เพราะนี่คือการเดา 100% ค่ะ ไม่มีความมั่นใจเลยว่า

ภาพนี้ จะใช้พระนครคีรีหรือไม่

เพราะฉากหลังลางเลือนเต็มที เห็นแต่อาคารที่มีประตูโค้ง ๆ และต้นตาล เท่านั้นที่พอจะจับความได้
ส่วนมณฑปสี่เหลี่ยมนั้น ปัจจุบันไม่เคยเห็น อาจจะเป็นไปได้ว่า สร้างแบบนี้ก่อน แล้วแก้ไขใหม่(เดาไปเรื่อยแหละ)

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 05 ก.ย. 10, 17:39

ยังไม่ถูกครับ คุณ Ruamrudee  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 05 ก.ย. 10, 17:51

ดูขากเครื่องทรงและเครื่องแบบทหารบกในความเห็นที่ ๔๔๔ แล้วน่าจะทรงฉายก่อนเสด็จยุโรปตรั้งที่ ๒ ตรับ  เพราะฉลองพระองค์และเครื่องแบบในภาพนี้นเปลี่ยนมราใช้เสื้อเทา  กางเกงน้ำเงินแก่แล้วครับ  ช่วงเสด็จยุโรปครั้งแรกเครื่องแบบทหารบกยังใช้เสื้อดำกางเกงดำอยู่ครับ

ภาพข้างล่างนี้คราวเสด็จยุโรปครั้งแรก  ทรงฉายเมื่อวันที่  ๒๗  พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๔๐  คราวพระราชทานเลี้ยงประธานาธิบดีสมาพันธรัฐสวิส
ณ ปาร์คเดสะโอวีฟ (Parc des Eaux – Vivres)  เมืองเจนีวา  ประเทศสวิสเซอร์แลนด์

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 05 ก.ย. 10, 18:21

ตอบคุณหนุ่มสยาม

สถานสุดท้ายหลายองค์ปลงที่นี่
เมื่อคราวสิ้นชีวีมีหลักฐาน
คือเมรุปูนวัดสระเกศเขตตำนาน
เชิญไขขานถูกหรือผิดที่คิดเอย
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 05 ก.ย. 10, 18:41

ถูกต้องแล้วครับ คำตอบคือ เมรุปูน วัดสระเกศ

จิ้มไปยังภาพในข้อความ ๔๔๔ มีภาพนี้เป็นภาพตับเดียวกัน เป็นภาพเจ้านายฝ่ายใน ออกจากวอประเทียบขวามือ ส่วนลูกศรชี้คือ แทนที่จะทรงสายสะพายเหมือนท่านอื่น กลับใส่เนคไท นุ่งโจง สวมหมวก ท่านใดมีความรู้รบกวนบอกกล่าว

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 05 ก.ย. 10, 18:46

ประทานถิ่นที่ดินภูมิสถาน       เกียรติศักดิ์งามสง่าน่าเกรงขาม
คนทั่วไปเรียกวังนี้ถึงสามนาม ปรากฏขานลือชาทั่วธานี

อันตัววังตั้งอยู่นอกกำแพง       น้ำคงแรงจึงสร้างน้ำพุนี้
หากใครทราบวังใดช่วยบอกที คำถามนี้น่าสนุกออกจะตาย

สถาปัตยกรรมยุโรปดูโดดเด่น  ใครวิ่งเล่นช้อนลูกน้ำคงใจหมาย
ทั้งฝูงนกฝูงปลามีมากมาย       ช่วยกันทายชวนกันปวดหัวเอย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 05 ก.ย. 10, 20:29

วังวินเซอร์วังกลางทุ่งหรือวังใหม่
ล้วนแต่ใช่วังเดียวที่เที่ยวถาม
วังเจ้าฟ้าวชิรุณหิศสถิตย์ยาม
เฉลิมพระนามสยามมงกุฏสุดอาลัย

วังนี้ถูกทุบทิ้งเพราะสิ่งนี้
ตั้งอยู่บนสถานที่โครงการใหญ่
สนามศุภฯกรีฑาสถานนั่นยังไง
ใครขัดใจท่านผู้นำเดี๋ยวช้ำเอย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 05 ก.ย. 10, 22:10

คุณศรีสยาม เจ้าของสัมปทานกระทู้นี้หายไปแล้ว สงสัยโดนผมกับคุณหนุ่มสยามกระชับพื้นที่

ได้ยินแล้วขานรับด้วยคร้าบ ไปช้อนลูกน้ำกันอยู่ที่หนาย
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 05 ก.ย. 10, 23:31

ด.ช.ศรีสยาม หิ้วกระป๋องลูกน้ำเดินตามคุณหนูร่วมฤดีอยู่แถวๆสถานทูตมะกันกระมังครับ...

ฝากกลอน(ประตู)มาให้หนึ่งอัน...............ทนอ่านคั่นเวลานะคร๊าบ

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

ยังสะบายดีสะบีดายไร้ปัญหา
เตรียมเสิร์ฟน้ำรอท่าครากระหาย
เห็นสองช้างชนกันใจแทบวาย
เทพหรือไรเหลือร้ายเกินจำนรร

แต่แรกเริ่มเดิมทีมีสยอง
เกรงกระทู้เป็นห้องว่างคนห่างหัน
ต่อเมื่อได้หนุ่มสยาม/เนาวรัตสมทบพลัน
ห้องว่างนั้นแปรเป็นวังอลังการ...การ...การ...(เอคโค่)

คลังสมองคลังปัญญาน่าตามรู้
ได้แต่เมียงมองอยู่...น่าสงสาร
จะเข้ามา....เกรงคนจะรำคาญ
ผู้น้อยนั้นจึงได้แต่...แบ๊ะ...แบ๊ะ...เอย

ยิงฟันยิ้ม

ด้วยความเคารพขอรับกระผม
 ยิงฟันยิ้ม

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 00:39

ท่านลุงศรีสยามยังหนีไปช้อนลูกน้ำ หลานอย่างผมก็ต้องหิ้วกระแป๋งตามลุงละครับ มาแต่ละชุด มึน นนนน ขออยู่วงนอกก่อนดูอย่างเดียว ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 08:01

ระบบออนไลน์ข้าน้อยมีปัญหา    จึ่งไม่มายามดึกต้องประสงค์
คำตอบนั้นวังกลางทุ่งของ ธ องค์ จอมบรมหน่อจักรีศรีสยาม

กาลเวลาพัดผ่านลืมวังร้าง    บรมนารถสร้างโรงเรียนเกษตรนาม
มีหอพักจึงได้ชื่อหอวังตาม   อีกหนึ่งนามที่ปรากฏแก่แผ่นดิน

หลังสยามผ่านพ้นวิปโยค    ความทุกข์โศกหมดหายมลายสิ้น
กษัตริย์ใหม่วางรากฐานแก่แผ่นดิน นำผืนดินรกร้างมาพัฒนา

ธ ทรงจัดซื้อที่ดินพันไร่เศษ   แบ่งขอบเขตการศึกษาให้ทั่วหน้า
ให้วังนี้อยู่ในเขตของจุฬา      ช่วยนำพาศึกษาครูให้รุ่งเรือง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 08:15

หัวหน้ากลุ่มช้อนลูกน้ำท่านนำแถว
ต้องรีบแจววิ่งไล่ตามไปบ้าง
หิ้วกระป๋องสองมือถือไม่วาง
ส่วนกระทู้พญาช้างต่างรับไป

เที่ยวสรรหารูปมา เห็นน่าสลบ
มิรู้ว่าหาพบจากที่ไหน
ทั้งวังรื้อ วัดร้าง แสนห่างไกล
สู้ไม่ไหว ลงเวที ดีกว่าเอย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 06 ก.ย. 10, 09:03

กลับมาหน่อยครับ กลับมาหน่อย คิดถึงกลุ่มนักช้อนลูกน้ำ

ที่ นี่ ที่ ห น า ย

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 25
  พิมพ์