เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 25
  พิมพ์  
อ่าน: 34283 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 2
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 240  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 19:35

เข้ามาซุมภาพให้ชัดๆครับผม สำหรับผมขอให้ข้อคิดเห็นสักเล็กน้อย
1. พระวรกายเล็ก (หมายถึงไม่สูง)
2. หากเป็นล้นเกล้าฯ ร.6 ทรงมีพระวรกายสุงและองค์ใหญ่กว่านี้

ผมจึงยังมองว่าเป็นพระปกเกล้าฯ ครับ และในไฟล์ที่ระบุไว้ว่า ค.ศ. 1928 ตรงกับ พ.ศ. 2471 ก็มีงานพระเมรุในเดือนพฤษภาคม เช่นเดียวกัน คืองานพระเมรุสมเด็จพระปิตุจฉาเจ้า สุขุมาลมารศรี พระอัครราชเทวี ณ พระเมรุท้องสนามหลวง ก็ได้ครับ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 241  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 20:05

ส่งของขบเคี้ยวมาให้เซียนานุเซียนย่อยต่อ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 242  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 20:07

ไม่ชัดก็เอาให้ชัด แต่ได้เท่านี้แหละครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 243  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 20:10

ภาพนี้ บรรยายภาพว่าเป็นงานออกพระเมรุ พระศพจอมพล สมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าฯ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 244  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 20:29

เห็นพระรูปข้างบนนี้แล้ว   คนละพระองค์กัน  รถพระที่นั่งก็คนละคัน
รูปปริศนาน่าจะเป็นพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าฯ นะคะ   แต่สงสัยว่าสมเด็จพระนางรำไพฯ ไม่เสด็จด้วยหรือ งานสำคัญขนาดนี้
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 245  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 20:33

ที่สำคัญ หากดูแสงแดดที่ยอดหลังคา เวลาที่ถ่ายภาพเป็นช่วงบ่าย ไม่ใช่ช่วงเช้า ครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 246  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 21:11

^
วันเดียวกันหรือเปล่า?

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 247  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 21:43

คนละวันค่ะ  คนกางกลดและผู้ตามเสด็จแต่งตัวไม่เหมือนกัน   ในรูปของคุณนวรัตน แต่งขาวล้วน น่าจะเป็นพระราชพิธีพระราชทานเพลิง
แต่ในรูปปริศนา คนกางเกงสวมเสื้อขาวนุ่งผ้าม่วงสีเข้ม ก็ต้องเป็นการเสด็จในวาระอื่น
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 248  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 22:27

ใบ้กันมาขนาดนี้  พอจะเดาได้แล้วครับ  จากภาพในหลวงทรงเครื่องปกติทหารรักษาพระองค์แน่นอนแล้ว  เพราะที่เห็นคล้ายสายสะพายนั้นคือสายคันชีพ  แถวทหารมหาดเล็กที่ตั้งแถวรับเสด็จหน้าตึกถาวรวัตถุนั้นแต่งเครื่องแบบปกติ  ที่มีการพันแขนดำนั้นน่าจะเป็นระหว่างไว้ทุกข์ถวายพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว  ซึ่งมีกำหนดไว้ทุกข์ ๑ ปี  เริ่มตั้งแต่วันที่  ๒๖  พฤศ๗กายน  ๒๔๖๘  มาครบปีในวันที่  ๒๕  พฤศจิกายน  ๒๔๖๙

เมื่อพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จสวรรคตนั้น  มีจดหมายเหตุพระราชกิจรายวันบันทึกไว้ว่า ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๗ ได้พระราชทานหนังสือส่วนพระองค์ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖ จำนวนนับหมื่นเล่มแก่อพระสมุดสำหรับพระนคร  จึงเป็นที่มาของหอพระสมุดวชิราวุธที่ตึกถาวรวัตถุ  ริมสนามหลวง  ภาพดังกล่าวจึงน่าจะเป็นการเสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดหอพระสมุดวชิราวุธ 
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 249  เมื่อ 10 ก.ย. 10, 07:38

ใบ้กันมาขนาดนี้  พอจะเดาได้แล้วครับ  จากภาพในหลวงทรงเครื่องปกติทหารรักษาพระองค์แน่นอนแล้ว  เพราะที่เห็นคล้ายสายสะพายนั้นคือสายคันชีพ  แถวทหารมหาดเล็กที่ตั้งแถวรับเสด็จหน้าตึกถาวรวัตถุนั้นแต่งเครื่องแบบปกติ  ที่มีการพันแขนดำนั้นน่าจะเป็นระหว่างไว้ทุกข์ถวายพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว  ซึ่งมีกำหนดไว้ทุกข์ ๑ ปี  เริ่มตั้งแต่วันที่  ๒๖  พฤศ๗กายน  ๒๔๖๘  มาครบปีในวันที่  ๒๕  พฤศจิกายน  ๒๔๖๙

เมื่อพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จสวรรคตนั้น  มีจดหมายเหตุพระราชกิจรายวันบันทึกไว้ว่า ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๗ ได้พระราชทานหนังสือส่วนพระองค์ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖ จำนวนนับหมื่นเล่มแก่อพระสมุดสำหรับพระนคร  จึงเป็นที่มาของหอพระสมุดวชิราวุธที่ตึกถาวรวัตถุ  ริมสนามหลวง  ภาพดังกล่าวจึงน่าจะเป็นการเสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดหอพระสมุดวชิราวุธ  

หนังสือของล้นเกล้าฯ มีจำนวนมากมายเลยนะครับ แล้วปัจจุบันนี้ยังเก็บรักษาที่นี่หรือเปล่าครับ

กลับมานั่งรถรางชมเมืองกันสักหน่อยครับ เห็นอาคารนี้แล้วจำได้ไหมว่าอยู่แถวไหนครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 250  เมื่อ 10 ก.ย. 10, 08:13

ใบ้กันมาขนาดนี้  พอจะเดาได้แล้วครับ  จากภาพในหลวงทรงเครื่องปกติทหารรักษาพระองค์แน่นอนแล้ว  เพราะที่เห็นคล้ายสายสะพายนั้นคือสายคันชีพ  แถวทหารมหาดเล็กที่ตั้งแถวรับเสด็จหน้าตึกถาวรวัตถุนั้นแต่งเครื่องแบบปกติ  ที่มีการพันแขนดำนั้นน่าจะเป็นระหว่างไว้ทุกข์ถวายพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว  ซึ่งมีกำหนดไว้ทุกข์ ๑ ปี  เริ่มตั้งแต่วันที่  ๒๖  พฤศจิกายน  ๒๔๖๘  มาครบปีในวันที่  ๒๕  พฤศจิกายน  ๒๔๖๙

เมื่อพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จสวรรคตนั้น  มีจดหมายเหตุพระราชกิจรายวันบันทึกไว้ว่า ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๗ ได้พระราชทานหนังสือส่วนพระองค์ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖ จำนวนนับหมื่นเล่มแก่หอพระสมุดสำหรับพระนคร  จึงเป็นที่มาของหอพระสมุดวชิราวุธที่ตึกถาวรวัตถุ  ริมสนามหลวง  ภาพดังกล่าวจึงน่าจะเป็นการเสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดหอพระสมุดวชิราวุธ 

ฮืม ตกใจ ลังเล

นี่คือภาพพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว เสด็จฯ ไปทรงเปิดหอพระสมุด

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 251  เมื่อ 10 ก.ย. 10, 08:17

คุณ luanglek  ภาพพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าฯ เสด็จมาเปิดหอสมุดวชิรญาณ กับภาพปริศนานั้น การแต่งกายของพระองค์นั้นต่างกัน ทรงนุ่งโจง กับ ทรงนุ่งกางเกงขายาว นะครับ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 252  เมื่อ 10 ก.ย. 10, 08:34

ถูกต้อง   ฉลองพระองค์ต่างกัน  ย่อมแสดงว่าไม่ใช่ภาพในวาระเดียวกีน
คำถามมีอยู่ว่า  ถ้าเป็นภาพในปี 1928 หรือปี 2471  ก็ควรไปไล่ดูว่า
รัชกาลที่ ๗ เสด็จฯ ไปยังถาวรวัตถุสถาน เนื่องในการอะไร
สันนิษฐานว่า น่าจะเป็นการพระราชพิธีพระราชทานเพลิงพระศพเจ้านายในปีดังกล่าว
แต่ถ้าต้องระบุวันด้วย  ก็ต้องไล่ดูตามหมายกำหนดการเสด็จฯ
ซึ่งจะมีรายละเอียดแม้กระทั่งฉลองพระองค์และเครื่องราชฯ ที่ทรงในแต่ละวันงานด้วย
djkob
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ความคิดเห็นที่ 253  เมื่อ 10 ก.ย. 10, 08:51

ด้วยความเคารพยิ่ง

ภาพของท่านอาจารย์หลวงเล็ก  อยากให้ทำลูกศรบอกว่าเป็นท่านใดบ้าง

เพื่อให้ลูกหลานเพิ่มความฉลาดขึ้นมาอีก  จำได้แน่ ๆ แค่ 3 พระองค์ค่ะ

นอกนั้นดูคลับคล้ายคลับคลาค่ะ

เคารพอย่างสูง
ดีเจกบ ยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 254  เมื่อ 10 ก.ย. 10, 09:17

นำราชกิจจานุเบกษา รายงานราชกิจ ณ วันที่ ๑๐ พฤศจิกายน ๒๔๖๙ เรื่องการเปิดหอพระสมุดวชิรญาณที่เปิดใหม่ และพิภิณฑ์สถานแห่งชาติ พระนคร
ในการนี้ผมเห็นเห็นภาพพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยุ่หัว รัชกาลที่ ๗ ประทับยืนหน้าพระที่นั่งพุทธไธสวรรค์ ทรงนุ่งโจงเช่นเดียวกันกับในภาพของคุณหลวงเล็กครับผม

หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 25
  พิมพ์