เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 25
  พิมพ์  
อ่าน: 34042 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 2
srisiam
สุครีพ
ตอบ: 857

ความคิดเห็นที่ 195  เมื่อ 08 ก.ย. 10, 12:49

คุณแจ็คกี้ น่าจะไปเที่ยวตลาดน้ำวัดไทรที่โด่งดังที่สุดในสมัยนั้นและแวะเยือนวัดราชโอรสตามที่คุณหนูนักช้อนลูกน้ำบอกไว้.....เพียงแต่ภาพศาลาท่าน้ำที่นำมาอ้างอิงคงเป็นคนละหลังกับหลังนี้......................วัดราชโอรสเหมือนกันแต่คนละมุม....ภาพนี้ถ่ายจากวัดลงไปคลอง.....ส่วนภาพปริศนาถ่ายจากในคลองเข้าหาฝั่ง

จำนวนลอนกระเบื้อง....ใกล้เคียงกัน...ศิลปะลวดลายจากภาพคุณร่วมฤดี....เหมือนกัน

จึงน่าเป็นวัดราชโอรสดังคุณร่วมฤดีเล็งไว้แล้วครับ

แต่สังเกตว่าภาพคุณแจ็คกี้น่าจะเป็นขณะเรือแล่นผ่านมากกว่า

ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 196  เมื่อ 08 ก.ย. 10, 13:55

ลุงศรีสยามมาช่วยแย้วววววว

เอาอีกภาพมาให้ดูอีกทีค่ะ เนื่องจากศาลาท่าน้ำวัดราชโอรส มี 3 หลัง และไม่เหมือนกันเลยสักหลัง
ในภาพนี้ หากมองไปที่หลังสุดท้ายไกลสุด น่าจะเป็นหลังที่คุณแจ๊คกี้เธอขึ้นลงเรือนะคะ

ภาพที่ตัดแปะไปคราวก่อน เป็นหลังกลาง แต่หลังที่อยู่ไกลสุด ดูจะทำหลังคาไม่เหมือนกับหลังกลางค่ะ

จะอย่างไรก็ตาม ภาพในปัจจุบัน เป็นศาลาที่ผ่านการซ่อมใหญ่ และ กลายเป็นศาลาที่ห่างจากฝั่ง ไม่ติดริมน้ำ ไม่มีสะพานยื่นออกไปเหมือนในรูปขาวดำค่ะ ทางการได้บูรณะ และ พยายามฟื้นคืนชีพตลาดน้ำวัดไทร และวัดราชโอรส โดยทำแพ มุงสังกะสี (ร้อนมั่ก ๆ ๆ ค่ะ) ดูในรูปจะเห็นแพหลังคาสังกะสีอยู่เต็ม เรียงขนานริมฝั่ง แต่ไม่เป็นที่นิยมค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 197  เมื่อ 08 ก.ย. 10, 14:03

ผู้ใดไปช้อนลูกน้ำหน้าวัดราชโอรสมา กรุณานำไปปล่อยด้วยครับ ใช้ไม่ได้

แก๊งค์ลูกน้ำเริ่มผนึกลมปราณ ประสานกระบี่ ยืนยันขอช้อนลูกน้ำที่วัดราชโอรส   ต่อปายยยย....
ในฐานะที่ดูไม่ออกว่าวัดไหนทั้งนั้น  ขออยู่บนสแตนด์ เชียร์อย่างเดียว

อ้อ  ภาพที่คุณไซมีสนำมาแสดง ก็ตอบไม่ได้ทั้งสองภาพค่ะ   รู้แต่ว่าเด็กเล็กๆในพระรูป  เป็นพระเจ้าลูกยาเธอทุกพระองค์

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 198  เมื่อ 08 ก.ย. 10, 14:49

พระราชโอรส ๓ พระองค์เล็ก
ซ้ายพระองค์ - สมเด็จเจ้าฟ้าจุฑาธุชธราดิลก กรมขุนเพชรบูรณ์อินทราชัย
กลาง - พระองค์เจ้าอุรุพงศ์รัชสมโภช
ขวาพระองค์ - สมเด็จเจ้าฟ้าประชาธิปกศักดิเดชน์ กรมขุนสุโขทัยธรรมราชา

ในพระบรมฉายาลักษณ์ข้างบน มีพระราชโอรสสองพระองค์ร่วมโต๊ะเสวย

ผู้ที่ร่วมโต๊ะเสวยมีแต่พระราชโอรสและพระราชธิดา

ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 199  เมื่อ 08 ก.ย. 10, 15:02

มีผู้เชี่ยวชาญได้เคยลำดับไว้ จากซ้ายไปขวา ได้ดังนี้

พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าอุรุพงศ์รัชสมโภช
สมเด็จพระมหิตลาธิเบศรอดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก
สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอเจ้าฟ้ามาลินีนพดารา กรมขุนศรีสัชนาลัยสุรกัญญา
พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอเจ้าฟ้านิภานภดล กรมขุนอู่ทองเขตขัตตินารี
พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว

ขอเพิ่มเติมว่า ชุดที่เจ้านายเล็กๆทั้ง ๓ พระองค์สวมใส่ คือ เครื่องแบบนักเรียนนายร้อยพิเศษครับ ยิงฟันยิ้ม
srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 200  เมื่อ 08 ก.ย. 10, 15:02

เปลี่ยนบรรยากาศ..............

ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 201  เมื่อ 08 ก.ย. 10, 15:09

ดิฉันสงสัยว่า ป่านนี้พญาเหยี่ยวบุกพร้อมกล้องไปถึงวัดราชโอรสแล้วละค่ะ
กลับมาก็คงโฉบแก๊งค์ลูกน้ำไปกินหมดแก๊งค์
เป็นอันว่าสตรีที่นั่งข้างขวาของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้า ฯคือพระเจ้าลูกเธอ   ไม่ใช่เจ้าจอมเอิบ  ฮืม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 202  เมื่อ 08 ก.ย. 10, 15:13

เจ้าจอมเอิบเป็นคนฉายพระรูป

สองพระองค์ที่ประทับทางซ้ายและขวาคือสมเด็จฯ เจ้าฟ้ามาลินีนพดารา และ สมเด็จฯ เจ้าฟ้านิภานพดล

ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 203  เมื่อ 08 ก.ย. 10, 15:36

อย่าลืมสมาชิก ออกจากวัง ขึ้นรถรางไปทายตลาดกันหน่อยคร้าบ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 204  เมื่อ 08 ก.ย. 10, 15:50

ไม่รู้ว่าตลาดอะไรหรอกนะคะ แต่คุณไซมีสย้ำคำว่า "รถราง" ก็คงจะเกี่ยวอะไรกันสักอย่าง  สุดทางรถรางหรือยังไง?
สังเกตตรงลูกศรชี้  มีตึกหน้าตาโอ่อ่าอยู่ตรงนั้น   แตกต่างจากตรอกเล็กๆที่มีแต่คนจีนเต็มไปหมด 

Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 205  เมื่อ 08 ก.ย. 10, 22:51

คุ้น ๆ ตาว่าจะเป็นท่าเตียนนะคะอาจารย์เทาชมพูขา (แอบมาตอบ ขโมยใช้Compคนอื่นอยู่ค่ะ)
สุดทางในภาพเป็นเรือนไม้ เคยเห็นอะไรคล้าย ๆ กันนี้ที่ท่าเตียน และรถรางก็ผ่านตรงนั้นเสียด้วย
อ้างถึง
[ สายดุสิต
สายนี้เริ่มจากหน้าบริษัทสยามอิเลคทริคที่ีอยู่ตรงข้ามกระทรวงศึกษาสมัยก่อน (ตอนนี้น่าจะเป็นศาลหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ  ใครรู้ช่วยบอกที) ใกล้ ๆ วัดเลียบวิ่งไปตามถนนจักรเพ็ชร สามารถเปลี่ยสายไปเป็นสายสามเสนได้ตรงสะพานหัน แล้ววิ่งไปตามถนนพระสุเมรุเลียบกำแพงเมืองไปยังประตูไม้ ที่แยกบางลำพู  แล้ววิ่งผ่านถนนพระอาทิตย์,  ถ.ราชินี  ผ่านไปยังอนุสาวรีย์สงครามโลกครั้งที่ 1 แถวกระทรวงยุติธรรมเก่า แล้ววิ่งไปตามถนนหน้าพระธาตุก่อนที่จะเลี้ยวขาวเข้าท่าพระจันทร์ที่ถนนท่าพระจันทร์  หลังจากนั้นก็เลี้ยวซ้ายเข้าถนนมหาราช ผ่านท่าราชวรดิษฐ์และท่าเตียน, ปากคลองตลาด, ถ.จักรเพ็ชร, กระทรวงศึกษาธิการ  และข้ามคลองโอ่งอ่างตรงคูเมืองเก่า
แล้วผ่านไปทางวัดบพิตรพิมุข วิ่งไปตามถนนจักรวรรดิ์ไปทางวัดตึก  สามารถเปลี่ยนสายไปสายสามเสนหรือสายบางคอแหลมได้ตรงแยกเอส.เอ.บี. ก่อนที่จะวิ่งไปตามถนนวรจักรไปยังสะพานแม้นศรี (สะพานดำ) ตรงนี้สามารถเปลี่ยนเป็นสายหัวลำโพงได้ จากนั้นรถรางวิ่งเข้าถนนจักรพรรดิพงศ์ไปนางเลิ้ง(ถนนนครสวรรค์) ก่อนเลี้ยวเข้าถนนพิษณุโลกไปถนนราชดำเนินนอกไปบรรจบกับสายสามเสนหน้าวัดเทวราชกุญชร สายนี้เปลี่ยนไปในปี ค.ศ.1926 โดยไม่ผ่านหน้าโรงเรียนสวนกุหลาบและเปลี่ยนจากสุดสายที่หน้าวัดเทวราชกุญชรไปเป็นที่สี่เสาเทเวศน์
/quote]
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 206  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 07:27

เยี่ยมมากเลยครับคุณ Ruamrudee  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 207  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 07:50

มาดูมุมนี้กันบ้างครับ บริเวณใดครับ

srisiam
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 208  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 08:40

ตามหัวหน้าแก๊งค์มาตอบว่า...(เดา)

สี่แยกถนนตะนาวตัดกับถนนบำรุงเมือง............ใกล้ๆกันมีข้าวเหนียวมะม่วงสุดอร่อย
เดินไปนิดพบกระทรวงมหาดไทย?

ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 209  เมื่อ 09 ก.ย. 10, 09:04

ยิงฟันยิ้ม ถูกต้องในเนื้อหาด้านการจราจร เยี่ยมมากครับ แล้วเขาเรียกวงกลมๆว่าอะไรหรือครับ และสถานที่สำคัญๆ รอฟังเพิ่มเติม และรอจากท่านอื่นด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 25
  พิมพ์