เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 25
  พิมพ์  
อ่าน: 34271 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 2
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 16:22

ภาพปริศนาง่ายๆอีกภาพ
ผู้หญิงคนนี้ ใครคะ?

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 16:23

มาร่วมกันอีกสักครั้ง ดูแล้ว "ยังจำได้ไหม" ที่ไหนครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 16:40

เรียนถามอาจารย์เทาชมพู ว่าเจ้านายดังภาพนี่อยุ่ในกลุ่มเจ้านายก๊ก อ. หรือเปล่าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 16:45

ขอใบ้คำ ตามแบบตัวเองได้ไหมคะ
หุ หุ
คุณ siamese ใจเย็นๆ  ดิฉันรอท่านอื่นมาช่วยใบ้คำมากกว่านี้ 

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 16:50

ขอยกมือตอบก่อน ..หม่อมศรีพรหมา คร้าบผม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 16:58

คนเดียวกันรึเปล่าล่ะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 17:09

ลองเทียบกันนะคะ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 17:56

ผู้ใดไปช้อนลูกน้ำหน้าวัดราชโอรสมา กรุณานำไปปล่อยด้วยครับ ใช้ไม่ได้

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 19:17

คือในตอนแรกอยากจะตอบเจ้าจอมเอิบ แต่มาตอบหม่อมศรีพรหมา เนื่องจากดูคิ้ว ตาสองชั้น และเครื่องประดับที่สวมนั้นมีลักษณะที่เหมือนกัน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 19:26

รูปเธอผู้นี้ทำให้หนักใจจริงๆ   เพราะในหนังสือ บรรยายชื่อเธอว่า Chao Chom Choe Bunnag 
คำว่า Choe อ่านไม่ว่าภาษาไหนก็ไม่ออกมาเป็น เอิบ
มีรูปเจ้าจอมเอิบในวัยสาวมาเปรียบเทียบ   อย่างหนึ่งที่เธอสวมติดหูคือ ตุ้มหูรูปหยดน้ำ     หม่อมศรีพรหมาไม่สวมตุ้มหูค่ะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 20:50

^
ดังนั้นถ้าดูจากภาพนี้ ก็ต้องเป็นเจ้าจอมเอิบ แน่นอนครับ

อย่าลืมด้วยว่าที่นี่คือสถานที่ใดครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 20:56

มาบุญครอง หรือเปล่าคะ?

ถ้าเป็นรูปเจ้าจอมเอิบจริงๆ   ก็ขอเล่าเรื่องประกอบนิดหน่อย

เจ้าจอมเอิบ อยู่ในกลุ่มเจ้าจอมก๊ก อ.  คือลูกสาวสกุลบุนนาคที่ได้เป็นฝ่ายใน   เป็นธิดาของเจ้าพระยาสุรพันธ์พิสุทธิ์ (เทศ บุนนาค)ซึ่งเป็นบุตรของสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์    ก่อนหน้านี้ท่านได้เป็นเจ้าเมืองเพชรบุรี
เจ้าจอมเอิบได้รับเลือกเป็น นางมยุรฉัตร เข้าในกระบวนแห่โสกันต์สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าบริพัตร์สุขุมพันธุ์  เสร็จงานแล้วถวายตัวเป็นข้าฝ่ายใน และได้อยู่ในวังกับเจ้าจอมมารดาอ่อน ผู้เป็นพี่สาว จนได้เป็นเจ้าจอม มีคุณสมบัติพิเศษคือ เชี่ยวชาญการถ่ายรูป

เจ้าจอมเอิบว่ากันว่า เป็นคนงามที่สุดในบรรดาพี่น้อง เป็นที่โปรดปรานตั้งแต่ได้เป็นเจ้าจอม จนกระทั่งเสด็จสวรรคต   เมื่อเสด็จยุโรปก็ยังมีพระ
มีพระราชปรารภในพระราชหัตถเลขา ถึงเจ้าจอมเอิบว่า
“ทำไมจึงเห็นหน้าเจ้ามากกว่าใครๆ หมด เห็นจะเปนด้วยอยู่กันมานาน ฝันก็ฝันถึงเจ้าร่ำไป”

เมื่อทรงส่งตุ้มหูไข่นกการเวกพระราชทานเจ้าจอม ม.ร.ว.สดับ  ก็พระราชทานแก่เจ้าจอมเอิบด้วย ๑ คู่
“ตุ้มหูคู่หนึ่งเปนไข่นกการเวกเหมือนกัน ฉันได้ซื้อที่เมืองนีศส่งทางไปรสนีย์ให้สดับ.. ...ฉันได้ส่งไปอีกคู่ ๑ สำหรับให้เอิบจากปารีสรวมเป็นสองคู่ด้วยกัน”

รูปนี้เจ้าจอมเอิบกำลังถ่ายรูปเจ้าพระยาสุรพันธ์ ผู้บิดา

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 21:24

ยังไม่ใช่มาบุญครองครับ อาจารย์เทาชมพู

เจ้าจอมเอิบ โปรดการถ่ายภาพมาก ซึ่งในหนังสือเจ้าจอมก๊ก อ. ระบุว่าท่านได้ถ่ายภาพไว้เป็นอัลบั้ม และภาพที่มีชื่อเสียงภาพหนึ่งคือ ภาพพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๕ ทรงกับข้าวแบบลำลองที่พระตำหนักเรือนต้น พระที่นั่งวิมานเมฆครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 21:32

ถ้าไม่ใช่ ก็ย้อนกลับไปช้อนลูกน้ำตามเดิมค่ะ ชินแล้ว
ดิฉันชอบพระบรมฉายาลักษณ์นี้มากค่ะ    ดูเป็นธรรมชาติและเป็นกันเอง แบบเรียบๆง่ายๆ

นำภาพเจ้าจอมเอิบในวัยชรามาให้ดูกัน   เห็นจะต้องขอแรงท่านผู้รู้ช่วยพิจารณาเครื่องราชฯและเครื่องประดับของท่านว่ามีอะไรบ้าง
ดิฉันดูออกอย่างเดียวคือเข็มกลัดเพชร พร้อมพระปรมาภิไธย จุฬาลงกรณ์ บนสายสะพายของท่าน  อีกอย่างคือรอบลำคอท่านน่าจะเป็นโช้คเกอร์(choker)

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 179  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 21:46

เหรียญ ๒ เหรีญนั้น  เหรียญบน รัตนาภรณ์ จ.ป.ร.ชั้นที่ ๒ อักษรพระบรมนามาภิไธยลงยาสีแดง  ขอบประดับเพชร  ห้อยแพรแถบพื้นแดงมีริ้วขาวตรงกลาง
เหรียญด้านล่าง คือ รัตนาภรณ์ ว.ป.ร. ชั้นที่ ๒  อักษรพระบรมนามาภิไธยลงยาสีดำ  ขอบประดับเพชร  ห้อยกับแพรแถบพื้นเหลืองมีริ้วดำที่ริมขอบ

ด้านขวาบน  ประดับอักษรพระบรมนามาภิไธย จ.ป.ร.พระเกี้ยวยอด ชั้นที่ ๑  ประดับเพชรทั้งองค์  สอดแพรแถบนพรัตนราชวราภรณ์  
ขวาล่างเป็นเข็มพระชนมายุสมมงคล  พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวโปรดให้สร้างขึ้นในวโรกาสที่ทรงเจริญพระชนมายุเสมอด้วยสมเด็จพระบรมอัยกาธิราช พระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย  ลักษณะเป็นเข็มรูปครุฑ  มือขวาชูอักษรพระบรมนามาภิไธย อ.ป.ร.  มือซ้ายชูอักษรพระบรมนามาภิไธย จ.ป.ร.  มีพระมหาอุณาโลมอยู่หว่างกลาง  อุณหิศอยู่เบื้องบน  เข็มนี้สอดแพรแถบตราช้างเผือกหรือมงกุฎสยาม  ตามลำดับชั้นตราสูงสุดที่ผู้นั้นได้รับพระราชทาน  เข็มนี้มี ๓ ชั้น  ชั้นที่ ๑ ทองคำลงยาราชาวดี  ชั้นที่ ๒ ทองคำ  และชั้นที่ ๓  เงิน  ในภาพนั้นน่าจะเป็นเข็มชั้นที่ ๑
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ย. 10, 21:56 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 25
  พิมพ์