เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 25
  พิมพ์  
อ่าน: 34268 รูปเก่าเล่าเรื่อง-เมืองบางกอก 2
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 11:45

สำหรับภาพของคุณหลวงเล็ก ขอบอกว่าแกะร่องรอยยาก เนื่องจากป้ายอักษรถ่ายแบบเฉียงเลยมองไม่ถนัด แต่มีข้อสังเกตุดังนี้
1. ป้ายห้างร้าน
2. เหมือนสถานที่ราชการสักแห่ง (ตึกแถวบ้านหม้อ ก็ฉาบปูนแบบนี้, ตึกโรงเรียนเตรียมทหาร ก็ฉาบแบบนี้ คือฉาบคิ้วสลับกัน)
3. ถนนนี้มีรถรางวิ่งให้บริการด้วย
4. มีตัวอักษรบอกสถานที่ แต่เสียดายที่น้ำหมึกเขียนทับไป แต่เล็งๆไว้เมื่อคืน มี 4 คำ อ่านได้ว่า " Phxxx xxxx Intox Bangkok"

ถนนเป็นถนนแบบใหม่ ที่มีการก่อสร้างแล้ววางระบบระบายน้ำไปด้วยครับ

ผมไม่สามารถใบ้อะไรได้เกี่ยวกับภาพนี้  
เพราะไม่ทราบจริงๆ  จึงได้นำภาพมาลงให้ช่วยกันค้นหา

คุณไซแอมมีสได้อ่านรูปและตั้งข้อสังเกตที่น่าจะเป็นข้อมูลเบื้องต้นไว้ให้ค้นต่อได้
ต้องขอบคุณไว้อย่างยิ่ง  

ป้ายห้างร้านนั้นคงจะเห็นได้เท่านั้นจริงๆ  

ประตูทางเข้าสถานที่ด้านขวาของภาพน่าจะช่วยให้ชี้สถานที่ได้ง่ายขึ้น (หรือเปล่า?)
เพราะคงมีประตูอย่างนี้ไม่กี่แห่งในกรุงเทพฯ และพอจะเดาอายุของอาคารสิ่งก่อสร้างนั้นได้บ้าง

ถ้าเราตามเส้นทางรถรางในสมัยรัชกาลที่ ๕ และ ๖ น่าจะพอสืบหาสถานที่ในภาพได้บ้างหรือไม่
อาจจะเป็นถนนเจริญกรุงหรือถนนที่มีรถรางผ่านเป็นสายแรกๆ ในกรุงเทพฯ

ส่วนข้อความที่คุณไซแอมมีสพยายามเล็งนั้น  น่าเป็นคำว่า Photo  by  Into.... Bangkok  กระมัง
คงไม่ใช่ชื่อถนน  เพราะในภาพก็บอกแต่ว่าเป็นภาพถนนแห่งหนึ่งในกรุงเทพฯ อยู่ข้างบนแล้ว

สงสัยภาพของผมจะยากจริงๆ  แต่อยากให้ช่วยกันไข  ขอบคุณมาล่วงหน้า ยิ้ม
Ruamrudee
องคต
ตอบ: 627

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 11:50

ภาพของคุณหลวงเล็ก ขอตอบว่า ถนนบำรุงเมือง ข้างกระทรวงมหาดไทย เห็นรั้วอยู่ทางขวาค่ะ

ทางซ้ายมือเป็นตึกแถว มีรถรางสายเสาชิงช้าวิ่งด้วย (เคยนั่งค่ะ) และมีท่อระบายน้ำแบบใหม่

เป็นถนนที่ตัดเพื่อขยายแหล่งการค้า มีตึกแถวให้เช่าค่ะ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 11:57

ภาพคุณ Siamese 544 ที่เห็นเป็นอาคารแพ ริมน้ำ เขียนไว้ว่า สวนลุม 248

ขอเดานะคะ (ไม่แน่ใจค่ะ) น่าจะเป็นอาคารสโมสร ที่ใช้เป็นร้านอาหารแพริมน้ำ อยู่บนเกาะลอย(เขาเรียกกันเช่นนี้)
ภายในสวนลุมพินี จะเข้าไปในอาคารนี้ จะต้องข้ามสะพานเข้าเกาะลอย

ปัจจุบัน(นานหลายปีแล้ว)เป็นอาคารตึก มีเสาตอกลงไปในน้ำริมฝั่งเรียบร้อย
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 12:05

ถนนของคุณหลวงเล็ก

ลองเปรียบเทียบกับภาพถนนบำรุงเมืองข้างล่างนี้

เป็นสายเดียวกันหรือเปล่า

ฮืม
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 12:14

พยายามจะส่งรูปตำแหน่งอาคารแพที่เกาะลอย ส่งไม่ได้สักที จะลองดูอีกครั้งนะคะ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 12:17

แพที่เกาะลอยในสวนลุมพินี จะเป็นที่ให้เช่าเรือพาย และจักรยานน้ำ

เสียดายไม่มีภาพจักรยานน้ำสมัยก่อนค่ะ หน้าตาเหมือนจักรยานไม่มีผิด แต่มีทุ่นสองอันพยุงไว้
ตัวคนถีบ นั่งถีบอยู่ด้านบนค่ะ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 12:19

คุณเพ็ญชมพู  ผิดถนนคร้าบผม...ไม่ใช่ถนนบำรุงเมืองครับ ลักษณะการก่อสร้างคนละยุคเลยนะครับ  แลบลิ้น แลบลิ้น
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 12:21

ภาพของคุณหลวงเล็ก ขอตอบว่า ถนนบำรุงเมือง ข้างกระทรวงมหาดไทย เห็นรั้วอยู่ทางขวาค่ะ

ทางซ้ายมือเป็นตึกแถว มีรถรางสายเสาชิงช้าวิ่งด้วย (เคยนั่งค่ะ) และมีท่อระบายน้ำแบบใหม่

เป็นถนนที่ตัดเพื่อขยายแหล่งการค้า มีตึกแถวให้เช่าค่ะ

น่าจะเป็นถนนตามที่คุณร่วมฤดีว่ามา  เอ...ห้างตรงข้ามกับกระทรวงมหาดไทยนั้น
เป็นห้างชื่ออะไร  ใครเป็นเจ้าของคงพอหาได้กระมัง
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 12:25

ไล่ทำการบ้านที่ค้างคา ต่ออีกสัก 1 ข้อ ภาพแจ๊คเกอรีน เคนเนดี้ นั่น

ขอตอบว่า เป็นท่าน้ำวัดราชโอรสค่ะ เพราะ ตรงนั้น ใกล้วัดไทร

สมัย40กว่าปีก่อน ตลาดน้ำที่ขึ้นชื่อ ไม่ใช่ดำเนินสะดวกนะคะ

แต่เป็นตลาดน้ำวัดไทร ต้องนั่งเรือไปเข้าคลองแถวดาวคะนอง

แล่นไปตามคลองจะผ่านวัดราชโอรสก่อน แล้วจึงจะถึงวัดไทร

ใคร ๆ ก็พาแขกบ้านเมืองไปเที่ยวที่นั่นค่ะ พลาดไม่ได้เชียว
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 12:29

ตอบคุณหลวงเล็กค่ะ ตึกทางซ้ายมือของภาพ ตรงข้ามกระทรวงมหาดไทย คือ ห้างแบตแมนค่ะ

ชาววัง และผู้ดีมีสกุลสมัยก่อน นิยมมาซื้อของจากต่างประเทศที่นี่กัน แต่ในภาพนั้นเป็นห้างแห่งแรกนะคะ

ต่อมาย้ายไปอยู่ที่ริมถนนราชดำเนิน ตรงที่กลายเป็นกรมประชาสัมพันธ์ ก่อนถูกเผาไปหมดหลัง 14 ต.ค.16 ค่ะ
อ้างถึง
สำหรับห้างเก่าๆ ที่มีชื่อเสียงในสมัยรัชกาลที่ 5 ได้แก่ ห้างแบดแมน ไม่ใช่มนุษย์ค้างคาวมา เปิด แต่ย่อจากจากชื่อเต็มว่าแฮร์รี เอ. แบดแมน แอนด์ โก เริ่มกิจการเมื่อปี 2422 อยู่แถวมุมกระทรวงมหาดไทย แต่ภายหลังย้ายมาอยู่ตึกเก่าของกรมประชาสัมพันธ์ ที่ถนนราชดำเนินกลาง
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 13:13

ไม่เกรงใจแล้วนะ หย่อนระเบิดเลย "ที่ไหน"...ยังรอคำตอบบ้านหลังงามของอาจารย์ Navarat อยู่นะครับ

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 13:28

ภาพ 559
กรมแผนที่ทหาร กองบัญชาการกองทัพไทยค่ะ
Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 13:45

ดูภาพปัจจุบันนะคะ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 13:57

แป่ว...กะว่าไม่มีใครตอบได้แล้วเชียว มาเจอคุณ Ruamrudee มาเหนือเมฆทันที

พ.ศ. ๒๔๒๓ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ โปรดเกล้าฯ ให้จัดตั้งกรมทหารหน้าขึ้น (ซึ่งต่อมาได้วิวัฒนาการเป็นกรมยุทธนาธิการ) จึงกำเนิด "คะเด็ตทหารหน้า" ขึ้นอีกแห่งหนึ่ง ได้เร่งปรับปรุงกิจการทหารโดยลำดับ เมื่อเจริญกว้างขวางและเป็นแบบแผนขึ้นบ้างแล้ว จึงโปรดเกล้าฯ ให้สมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอเจ้าฟ้าภาณุรังษีสว่างวงศ์ กรมพระยาภาณุพันธุวงศ์วรเดช จัดตั้งโรงเรียนสอนวิชาทหารสำหรับทหารบกทั่วไปขึ้น โดยให้ใช้พื้นที่บริเวณหลังพระราชวังสราญรมย์เป็นสถานที่ตั้ง (ปัจจุบันเป็นที่ตั้งของกรมแผนที่ทหาร) โดยรวมคะเด็ตทหารมหาดเล็ก คะเด็ตทหารหน้า นักเรียนแผนที่ และส่วนที่เป็นทหารสก๊อตเข้าด้วยกัน ใช้ชื่อรวมว่า "คะเด็ตสกูล" สำหรับนักเรียนเรียกว่า "คะเด็ต" มีนายพันเอกนิคาล วอลเกอร์ (Nical Walger) เป็นผู้บังคับการคนแรก

Ruamrudee
องคต

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 07 ก.ย. 10, 14:09

อ้างถึง
...ยังรอคำตอบบ้านหลังงามของอาจารย์ Navarat อยู่นะครับ

จนด้วยเกล้าพะย่ะค่ะ มิอาจทราบได้ว่า บ้านสีขาวตัดขอบประตูหน้าต่างดำ แบบนี้ เป็นบ้านใคร หรือที่ไหน

เดาได้แต่เพียงว่า เจ้าของบ้าน ต้องชอบอะไร ๆ คล้ายวังวิทยุ แถวนั้น สมัยก่อน มีบ้านคล้าย ๆ กันนี้หลายหลัง บ้างก็ใช้สีเขียวตัดขอบประตูหน้าต่าง

เอาลูกน้ำมาแลก อีกกระป๋องก็ได้ค่ะ .....กราบอาจารย์ Navarat เฉลยได้แล้วพระเจ้าข้า ฮืม

ก่อนจะลืมนะคะ ขอขอบพระคุณท่านที่เอารูปสถานีรถไฟกรุงเทพแห่งแรก ก่อนรื้อสร้างใหม่มาให้ชมค่ะ
ดูด้่วยความตะลึง เพราะนึกว่า อาคารหลังปัจจุบันนี้ มีมาแต่แรก
ไม่นึกว่า จะมีอาคารคก่อนหน้านั้นที่รูปร่างสวยเหลือเกิน เสียดายมากที่ถูกรื้อทิ้ง
เศรษฐกิจประเทศสมัยรัชกาลที่ 5 น่าจะดีมาก ๆ รัฐบาลจึงมีเงินทำอะไร ๆ สวย ๆ มากมาย
ไม่ใช่สักแต่ว่าสร้าง ๆ ๆ ๆ แบบไร้รสนิยมเหมือนปัจจุบันนี้ 
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 25
  พิมพ์