เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 88012 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (3)
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 300  เมื่อ 22 มิ.ย. 14, 10:12

^
ตามภาพนี้ละหรือ ?

นั่นแหละ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 301  เมื่อ 22 มิ.ย. 14, 10:16

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอรพินทุ์เพ็ญภาค พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวและเจ้าจอมมารดาหม่อมราชวงศ์ย้อย อิศรางกูร
ขอบคุณมากค่ะ คุณ canonball

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 302  เมื่อ 22 มิ.ย. 14, 10:30

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จประภาสยุโรปในปี ๒๔๔๐ แต่โปรดเกล้าฯ ให้สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าจุฑาธุชทรงเดินทางไปศึกษาต่อที่ประเทศอังกฤษ พร้อมกับเจ้าฟ้าอัษฎางค์เดชาวุธและเจ้าฟ้ามหิดลอดุยเดช ในปีพ.ศ. ๒๔๔๘

ที่ตาโปลคอร์ตวันนั้น ทรงฉายภาพร่วมกับพระราชโอรส เรียงลำดับ ดังนี้
เจ้าฟ้ายุคลทิฆัมพร  พระองค์เจ้าดิลกนพรัฐ  เจ้าฟ้าสมมติวงศ์วโรทัย  เจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ  พระองค์เจ้าวุฒิไชยเฉลิมลาภ  เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ เจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ  สยามมกุฎราชกุมาร   พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์  พระองค์เจ้าเพ็ญพัฒนพงศ์, พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร  พระองค์เจ้าจิรประวัติวรเดช และ  พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 303  เมื่อ 22 มิ.ย. 14, 10:35

แต่เอาเถอะ ภาพปริศนาอาจจะไม่ได้ถ่ายในพ.ศ.นั้น แม้ลักษณะเครื่องแต่งกายคล้ายกับกลุ่มแบบว่า แทบจะเป็นสำรับเดียวกันทีเดียว

ต้องขอร้องให้คุณหมอทั้งสองกายวิภาคใบหน้ารูปที่นำมาเปรียบเทียบอีกครั้งด้วยครับ 

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 304  เมื่อ 22 มิ.ย. 14, 10:46

อ้างถึง
อ้างถึง
มาทายกันต่อ

สมเด็จพระพันปีหลวงทรงอุ้มใครอยู่ครับ
Jalito
อ้างถึง
ดูจากพระอิริยาบทเห็นความรักและเอ็นดูของแม่ที่มีต่อลูก และเค้าพระพักตร์ของพระกุมาร ควรจะเป็นพระโอรสองค์สุดท้อง

สมเด็จเจ้าฟ้าประชาธิปกศักดิเดชน์
visitna
อ้างถึง
ใส่ชุดกระโปรง

คุณหมอทายถูกครับ
ผมเอามาทายก็เห็นว่าทรงชุดกระโปรงนี่แหละ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 305  เมื่อ 22 มิ.ย. 14, 10:49

แต่เอาเถอะ ภาพปริศนาอาจจะไม่ได้ถ่ายในพ.ศ.นั้น แม้ลักษณะเครื่องแต่งกายคล้ายกับกลุ่มแบบว่า แทบจะเป็นสำรับเดียวกันทีเดียว

ต้องขอร้องให้คุณหมอทั้งสองกายวิภาคใบหน้ารูปที่นำมาเปรียบเทียบอีกครั้งด้วยครับ 

๒ คนด้านซ้ายเป็นคนเดียวกัน และไม่ใช่คนขวาสุดครับ
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 306  เมื่อ 22 มิ.ย. 14, 11:27

มีความเห็นเหมือนคุณหมอCVTครับ 2ภาพซ้ายใกล้เคียงกันมากกว่า ภาพที่3 ที่เป็นภาพทูลกระหม่อมติ๋ว

ขอสารภาพนิดนึง หลังจากแอ๊บเนียนเป็นคุณหมอตามอาจารย์NAVARAT.Cมา2-3กระทู้ เดี๋ยวจะยาวและไม่งาม
พื้นฐานวิชาชีพเช่นเดียวกับอาจารย์นวรัตนแหละครับ ตอนนี้ใกล้เกษียณมากๆๆแล้ว ถ้ายังจำได้
"นึกถึงตอนที่ไปช่วยพี่เค้าสักหญ้าเรียงหินตอนทำโปรเจ็กต์"
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 307  เมื่อ 22 มิ.ย. 14, 11:32

อีกแล้ว อัตโน

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 308  เมื่อ 22 มิ.ย. 14, 12:35

ไม่เป็นไรครับ อาจเกิดกับใครได้ทั้งนั้น อายจัง
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 309  เมื่อ 22 มิ.ย. 14, 19:30

หมอชื่ออะไรครับ
รุ่นแรกๆที่มาโด่งดังในสยาม

ห้ามทายว่าหมอจาลิโต้นะครับ เดี๋ยวหน้าแตกหมอซีวีทีไม่รับเย็บ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 310  เมื่อ 22 มิ.ย. 14, 19:51

หมอชื่ออะไรครับ
รุ่นแรกๆที่มาโด่งดังในสยาม

ห้ามทายว่าหมอจาลิโต้นะครับ เดี๋ยวหน้าแตกหมอซีวีทีไม่รับเย็บ

ผมไม่แน่ใจว่าบุคคลปริศนาเป็นแพทย์ หรือหมอสอนศาสนานะครับ
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 311  เมื่อ 22 มิ.ย. 14, 19:57

Stephen Mattoon (May 5, 1816 – 1889)
was an American Presbyterian missionary
 who worked in Siam from 1847 to 1864.
His works include the translation of the New Testament into the Thai languages

คนไทยเรียกหมอมัตตูน หรือ หมอมะตูน
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 312  เมื่อ 22 มิ.ย. 14, 20:25

เออจริงด้วย หมอมะตูนเป็นหมอสอนศาสนา เช่นเดียวกับประเภทหมอดู หมอไสยศาสตร์ที่คนไทยเรียกแบบเหมารวม หรือเป็นนายแพทย์
ในเวปที่ผมเอารูปมานั้น เขียนบรรยายว่าท่านจบจาก Union College และ Princeton Theological Seminary ตามเข้าไปดูก็ไม่แน่ชัดว่าทั้งสองแห่งในสมัยโน้นมี Medical School หรือไม่ แต่ในย่อหน้าต่อไปเขาเรียกท่านว่า Dr. Mattoon  โดยไม่เอ่ยถึง Ph.D

HISTORICAL NOTE: From 1870 to 1886, Dr. Stephen Mattoon served as first President of Johnson C. Smith University. He was born May 5, 1816 in Champion, New York. At the age of 17, Dr. Mattoon publicly professed his faith in Christ, and pursued his calling as a minister of the gospel.  In 1842, he graduated from Union College and from Princeton Theological Seminary in 1846.  He was ordained as an evangelist on February 11, 1846 by the Presbytery of Troy.

Dr. Mattoon was a missionary in Siam, Bangkok (Thailand) for 20 years.  As a missionary he was as an interpreter to the King of Siam and organized the first Presbyterian Church of Siam. While in Cambodia, he started The Boys’ School in Bangkok and translated the New Testament into Siamese.

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 313  เมื่อ 24 มิ.ย. 14, 13:44

เข้ามาตอบถึงภาพเจ้าชายปริศนานั้น คือ เจ้าฟ้าจุฑาธุช ครับผม ยิงฟันยิ้ม

ดิฉันก็นึกว่าเจ้าฟ้าจุฑาธุชเหมือนกันค่ะคุณ Siamese
แต่พอเห็นรูปหมู่ข้างล่างนี้ก็ชักลังเล
เป็นไปไม่ได้ที่เจ้าฟ้าพระองค์ที่สามจะลงไปนั่งต่ำ   ขัดสมาธิปะปนกับหม่อมเจ้า หรือแม้แต่ลูกขุนนางข้าราชการสถานทูตที่เป็นสามัญชน    ในเมื่อเจ้าฟ้าอีกสองพระองค์ก็ประทับนั่งบนพระเก้าอี้ข้างสมเด็จพระบรมราชบิดา
ก็เป็นได้ 2 ทาง
1  เด็กน้อยในรูปหมู่เป็นคนละคนกับบุรุษหนุ่มน้อยปริศนา
2  ถ้าเป็นคนเดียวกัน   ก็ไม่ใช่สมเด็จเจ้าฟ้าจุฑาธุช

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 314  เมื่อ 24 มิ.ย. 14, 13:48

มีรูปบุรุษปริศนาคนใหม่มาให้ทายค่ะ

หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 27
  พิมพ์