เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 88013 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (3)
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 13 มี.ค. 14, 20:06

ยอดเยี่ยมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 13 มี.ค. 14, 20:20

นึกแล้ว ว่าต้องไม่ผิดหวัง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 13 มี.ค. 14, 21:19

/โพสใหม่  เมื่อกี้รูปไม่ขึ้น

รูปนี้เซฟมาจากพันทิปค่ะ  ระบุว่า เจ้าฟ้าพระองค์หนึ่งในรัชกาลที่ ๔ กับนางข้าหลวง พ.ศ. ๒๔๐๘  

อยากทราบว่าเป็นเจ้าฟ้าพระองค์ไหนคะ  ใครพอจะทราบบ้างคะ?  (คือรู้สึกว่าท่านน่ารักน่ะค่ะ)

ย้อนกลับมาถึงรูปนี้  ไปเจอในเว็บหนึ่งบอกว่าเป็นพระราชโอรส(หรือธิดา)ลำดับที่ 72  ในสมเด็จพระจอมเกล้าฯ
Seventy-second Child of the King of Siam.
พระองค์ไหนหนอ  คุณเพ็ญชมพู

http://www.gutenberg.org/files/13770/13770-h/13770-h.htm

เชิญอ่านบรรยายภาพเองนะครับ ผมไม่มีความรู้พอจะออกความเห็นใดๆได้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 13 มี.ค. 14, 21:26

ยกรูปข้ามหน้ามาให้ดูกันอีก

หน้าตาคุ้นๆ คุณวีหมีไม่เฉลยภาพท่านนี้บ้างหรือครับ เห็นยืนอยู่นานแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 13 มี.ค. 14, 21:38

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าเทวัญอุไทยวงศ์ กรมพระยาเทวะวงศ์วโรปการ ประสูติเมื่อวันเสาร์ เดือน 12 แรม 7 ค่ำ ปีมะเมียสัมฤทธิศก จ.ศ. 1220 ตรงกับวันที่ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2401
รูปในค.ห. 32 ที่คุณ NAVARAT.C ไปหามาให้  บรรยายใต้รูปว่าพ.ศ. 2409   ถ้าเป็นปีนั้นจริงพระองค์เจ้าเทวัญฯก็พระชันษา 8 ขวบแล้ว
ส่วนคุณ tita บอกว่า ถ่ายเมื่อพ.ศ. 2408   
จะเป็นปี 2408 หรือ 2409 ก็ตาม  พระองค์เจ้าเทวัญฯ ย่อมเจริญพระชันษามากเกินกว่าจะเป็นพระราชกุมารในรูป
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 13 มี.ค. 14, 21:41

ยกรูปข้ามหน้ามาให้ดูกันอีก

หน้าตาคุ้นๆ คุณวีหมีไม่เฉลยภาพท่านนี้บ้างหรือครับ เห็นยืนอยู่นานแล้ว
ลึกลับจริงๆ  บุรุษปริศนา   ตกใจ

ถ้าคุณ V_Mee ยังนึกไม่ออก  เห็นจะต้องยกข้ามไปอีกหลายหน้าจนจบกระทู้
คุณ Siamese ไม่ผ่านตาบ้างหรือคะ  คุณเพ็ญชมพูล่ะคะ ว่ายังไง
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 13 มี.ค. 14, 22:24

รูปนี้ถ่าย ณ เรือนต้น ในพระราชวังดุสิต     มีคำบรรยายว่าเป็นเจ้าจอมในสกุลบุนนาค
คุณเพ็ญชมพูจำได้ไหมว่ามีท่านใดบ้าง
เด็กน้อยที่ยืนอยู่คือเจ้านายพระองค์ใดคะ
ขณะรอคุณเพ็ญเข้ามาขอยกมือตอบไปพลางๆครับ
เด็กน้อยท่าทางซุกซนยืนบนราวลูกกรงพลับพลาท่านำ้ คือชายอุรุพงษ์ พระองค์เจ้าอุรุพงษ์รัชสมโภช
ประทับนั่งยังทรงพระเมาฬี คือพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 7
ประทับเคียงกันโสกันต์แล้ว คือเจ้าฟ้าจุฑาธุชธราดิลกแห่งวังเพชรบูรณ
ส่วนองค์หนุ่มน้อยที่เห็นเพียงพระพักตร์ด้านข้าง คือสมเด็จพระมหิตลาธิเบศรฯ  พระบรมราชชนกในรัชกาลปัจจุบัน
เด็กอีกสองคนที่เหลือ ต้องขอแสดงความนับถือไปยังคุณเพ็ญชมพูให้อนุเคราะห์คำตอบแล้วละครับ
สุภาพสตรีผู้ใหญ่ 6 ท่าน คือเจ้าจอม ก๊กออ ธิดาเจ้าพระยาสุรพันธ์พิสุทธ์(เทศ  บุนนาค) ใบหน้าท่านคล้ายๆกัน เจาะจงไม่ค่อยถูกครับ
ที่น่าสนใจก็คือ คือผู้อยู่เบื้องหลังกล้อง หรือผู้กำกับภาพนี้ ต้อง..ใหญ่..มาก  เพราะผู้ที่เป็นโมเดลในภาพล้วนเป็นบุคคลระดับสูงในพระเจ้าอยู่หัวทั้งนั้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 13 มี.ค. 14, 22:26

^
ยกภาพตามมาค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 13 มี.ค. 14, 23:03

สตรีแถวหน้า ขวาสุด น่าจะเป็นเจ้าจอมอาบ ค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 14 มี.ค. 14, 10:25

เพื่อให้ง่ายต่อการระบุนามและพระนาม ขออนุญาตให้หมายเลขไว้ดังนี้

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 14 มี.ค. 14, 10:52

รูปนี้ถ่าย ณ เรือนต้น ในพระราชวังดุสิต     มีคำบรรยายว่าเป็นเจ้าจอมในสกุลบุนนาค
คุณเพ็ญชมพูจำได้ไหมว่ามีท่านใดบ้าง
เด็กน้อยที่ยืนอยู่คือเจ้านายพระองค์ใดคะ

เพิ่มเติมคำบรรยายภาพ ภาพนี้ถ่ายเมื่อ พ.ศ. ๒๔๔๘

คำตอบของคุณ Jalito

เด็กชาย : พระนาม (พระชันษา)

๑. พระองค์เจ้าอุรุพงศ์รัชสมโภช (๑๒)

๒. เจ้าฟ้าประชาธิปกศักดิเดชน์ (๑๒)

๓. เจ้าฟ้าจุฑาธุชธราดิลก (๑๓)

๔. เจ้าฟ้ามหิดลอดุลยเดช  (๑๓)

๕. ........................

๖. ........................
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 14 มี.ค. 14, 11:26

คำตอบของเพ็ญชมพู และคุณเทาชมพู

สตรี : นาม (อายุ)

๑. เจ้าจอมมารดาอ่อน (๓๘)

๒. เจ้าจอมเอี่ยม (๓๒)

๓. เจ้าจอมเอื้อน (๑๘) เจ้าจอมอาบ (๒๔)

๔. เจ้าจอมเอิบ (๒๖)

๕. ..................

๖. ..................

ผิดถูกอย่างไร เชิญชาวเรือนไทยท่านอื่นช่วยพิจารณา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 14 มี.ค. 14, 11:51

สตรีหมายเลข 3 น่าจะเป็นเจ้าจอมเอื้อน ไม่ใช่เจ้าจอมอาบ

ภาพนี้คือเจ้าจอมเอื้อน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 14 มี.ค. 14, 11:52

เจ้าจอมอาบ(ซ้าย) และเจ้าจอมเอื้อน(ขวา)

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 14 มี.ค. 14, 21:13

พระรูปเจ้านายองค์น้อยที่นำมาเป็นปริศนาว่าทรงมีพระนามว่าอย่างไร เห็นทีจะต้องสืบจากองค์ประกอบในฉาก
มีเจ้านายอีกพระองค์หนึ่งที่ทรงใช้ฉากเดียวกันฉายพระรูปออกมาเป็นหลักฐานคือพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้านิลรัตน กรมหมื่นอลงกฎกิจปรีชา ซึ่งทรงเป็นนักถ่ายภาพในยุคนั้นด้วย

เป็นไปได้ที่จะทรงกำกับมุมกล้องเอง และเป็นไปได้ว่าจะทรงแต่งองค์ทรงเครื่องพระโอรสองค์น้อยมาลองกล้องด้วย

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 27
  พิมพ์