เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 88328 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (3)
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 09 มี.ค. 14, 11:19

ขอแจมสักรูปครับ หนึ่งในโครงกระดูกในตู้ของท่านชาย ซอย สวนพลูครับ ท่านชื่ออะไรครับ

ท่านชายทรงเป็นหมอทหาร แต่เป็นโครงกระดูกในตู้ของคุณชายซอยสวนพลูได้อย่างไรหนอ  ยิ้มเท่ห์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 09 มี.ค. 14, 12:18

คุณ natadol หมายความว่าเจ้าของรูปเป็นญาติผู้ใหญ่ท่านหนึ่งของม.ร.ว.คึกฤทธิ์ หรือเปล่าคะ
แต่ไม่ใช่ "โครงกระดูก " ซึ่งหมายถึงคนที่มีเรื่องราวเสียหายถึงวงศ์ตระกูล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 09 มี.ค. 14, 12:21

ยกรูปข้ามหน้ามาให้ดูกันอีก

natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 09 มี.ค. 14, 16:24

ครับ อาจาร์ย ท่านเป็นลุงของ ม.ร.ว.คึกฤทธิ์ ครับ มีใครพอจะทราบ ราชทินนามของท่านบ้างไหมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 09 มี.ค. 14, 17:02

หม่อมเจ้าไม่มีราชทินนามค่ะ    มีแต่พระนามตามที่ประสูติมา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 11 มี.ค. 14, 14:08

ยังไม่มีใครมาตอบคุณ natadol งั้นดิฉันตอบเอง
ท่านคือหม่อมเจ้ากรรมสิทธิ์  ท่านลุงของม.ร.ว.ปราโมช    พระนามท่านสะกดทั้ง "กำมสิทธิ์" และ "กรรมสิทธิ์"   ค่ะ
ประสูติพ.ศ. 2408    สิ้นชีพิตักษัยพ.ศ. 2471    พระชันษา 63 ปี

ทรงเป็นแพทย์แผนโบราณมาก่อนรักษาการในตำแหน่งแพทย์ใหญ่ทหารบก
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 11 มี.ค. 14, 16:49

ขอบคุณครับ อาจาร์ย ผมเข้าไปศึกษามาทราบว่าท่านเป็นถึง เจ้ากรมแพทย์ทหารบก ท่านที่3 แต่ไม่พบ ประวัติอื่นๆของท่านอีกเลย ทราบเพียงท่านปรุงยากฤษณากลั่น และสอนสูตรให้นายห้างเพ็ญพาคย์ เจ้าของยาสตรีชื่อดัง ตำแหน่งท่านสูงมากน่าจะมีประวัติหรือวังของท่านนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 11 มี.ค. 14, 16:52

เมื่อสิ้นกรมขุนวรจักรแล้ว  หม่อมเจ้ากรรมสิทธิ์เป็นพระโอรสองค์หนึ่งที่พำนักอยู่ในวังวรจักรร่วมกับเจ้าพี่เจ้าน้องอื่นๆในราชสกุลปราโมช   ต่อมาก็มีเรื่องขัดแย้งเรื่องแบ่งที่ดินกับพระองค์เจ้าปรีดาเจ้าของวัง    คิดว่าเมื่อพระองค์เจ้าปรีดาสิ้นพระชนม์แล้ว ท่านก็คงออกมาอยู่วังข้างนอกของท่านเอง
แต่อยู่ตรงไหน  ไม่ทราบค่ะ    ใครทราบช่วยบอกด้วยจะขอบคุณมาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 13 มี.ค. 14, 16:46

ไม่หวังว่าจะมีใครรู้ว่าหนูน้อยสองคนนี้คือใคร     แต่อยากถามว่า การแต่งกายในภาพนี้ อยู่ในรัชกาลที่ 6 ใช่ไหมคะ
เครื่องแบบของเด็กผู้ชายคือเครื่องแบบอะไร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 13 มี.ค. 14, 16:56

รูปนี้ถ่าย ณ เรือนต้น ในพระราชวังดุสิต     มีคำบรรยายว่าเป็นเจ้าจอมในสกุลบุนนาค
คุณเพ็ญชมพูจำได้ไหมว่ามีท่านใดบ้าง
เด็กน้อยที่ยืนอยู่คือเจ้านายพระองค์ใดคะ

ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 13 มี.ค. 14, 18:27

สตรี ตจ. ท่านนี้ มีนามว่ากระไรขอรับ

ไม่ยากเท่าไหร่ครับ

อายุยืนถึง 104 ปี

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 13 มี.ค. 14, 19:15

/โพสใหม่  เมื่อกี้รูปไม่ขึ้น

รูปนี้เซฟมาจากพันทิปค่ะ  ระบุว่า เจ้าฟ้าพระองค์หนึ่งในรัชกาลที่ ๔ กับนางข้าหลวง พ.ศ. ๒๔๐๘  

อยากทราบว่าเป็นเจ้าฟ้าพระองค์ไหนคะ  ใครพอจะทราบบ้างคะ?  (คือรู้สึกว่าท่านน่ารักน่ะค่ะ)

ย้อนกลับมาถึงรูปนี้  ไปเจอในเว็บหนึ่งบอกว่าเป็นพระราชโอรส(หรือธิดา)ลำดับที่ 72  ในสมเด็จพระจอมเกล้าฯ
Seventy-second Child of the King of Siam.
พระองค์ไหนหนอ  คุณเพ็ญชมพู

http://www.gutenberg.org/files/13770/13770-h/13770-h.htm
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 13 มี.ค. 14, 19:17

ไม่หวังว่าจะมีใครรู้ว่าหนูน้อยสองคนนี้คือใคร     แต่อยากถามว่า การแต่งกายในภาพนี้ อยู่ในรัชกาลที่ 6 ใช่ไหมคะ
เครื่องแบบของเด็กผู้ชายคือเครื่องแบบอะไร

จะว่าเป็นนักเรียนนายร้อยชั้นประถม เครื่องแบบของท่านทั้งสองก็มิได้เหมือนกันเป๊ะ ยกเว้นอินทนู สงสัยต้องรอคุณวีหมีมาเฉลยอีกแล้วละครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 13 มี.ค. 14, 19:29

ย้อนกลับมาถึงรูปนี้  ไปเจอในเว็บหนึ่งบอกว่าเป็นพระราชโอรส(หรือธิดา)ลำดับที่ 72  ในสมเด็จพระจอมเกล้าฯ
Seventy-second Child of the King of Siam.
พระองค์ไหนหนอ  คุณเพ็ญชมพู

คุณวิกกี้ เรียงลำดับพระราชโอรสและพระราชธิดาในรัชกาลที่ ๔ ไว้ดังนี้

๗๒. พระองค์เจ้าชายจรูญฤทธิเดช  พระราชมารดาคือ เจ้าจอมมารดาเที่ยง ประสูติเมื่อ วันอังคารที่ ๒๓ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๐๘ สิ้นพระชนม์เมื่อพระชันษา ๙ วัน 

ดังนั้นจึงไม่ใช่คำตอบที่ถูกต้องแน่ อย่างน้อยต้องเป็นพระองค์ที่ประสูติก่อน พ.ศ. ๒๔๐๘ สัก ๓-๕ ปี  ยิงฟันยิ้ม
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 13 มี.ค. 14, 19:48

เครื่องแบบนักเรียนนายร้อยในภาพข้างบนนั้น  เป็นเครื่องแบบนักเรียนนายร้อยชั้นประถมเหมือนกันครับแต่เป็นคนละช่วงเวลา  ภาพขวาเป็นภาพพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์ทรงฉายในสมัยรัชกาลที่ ๖  ช่วงหลัง พ.ศ. ๒๔๕๗ เพราะเปลี่ยนเสื้อจากทูนิคคอปกพับมาเป็นทูนิคคอตั้งแล้ว  ส่วนภาพขวาน่าจะถ่ายในช่วงปลายรัชกาลที่ ๕ ต่อต้นรัชกาลที่ ๖ ในช่วงที่ยังใช้เสื้อแบบทูนิคคอพับอยู่
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 27
  พิมพ์