เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 88027 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (3)
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 26 เม.ย. 14, 10:39

ใช่ท่านผู้หญิงพัน คนที่สมเพชเวทนาเจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์ตอนที่ประชวรหนัก ว่าจะรอดพระชนมชีพไปได้หรือไม่
แต่ในที่สุดพระองค์ก็ได้ไป"เผาศพ" ท่านผู้หญิงท่านนั้นด้วยพระองค์เอง
จะใช่หรือเปล่าหนอ?
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 26 เม.ย. 14, 16:02

ทูลกระหม่อม (รัชกาลที่ ๕) ได้รับสั่งเล่าให้ฉัน (รัชกาลที่ ๖) ฟังว่า เมื่อพระองค์ท่านกำลังบรรทมประชวรอยูในพระฉากในพระที่นั่งอมรินทร์นั้น, คุณหญงพันเมียสมเด็จเจ้าพระยาได้เข้าไปยืนอยู่ทางบนพระเจ้า, แล้วพูดว่า

"พ่อคู้ณ น่าสงสาร นี่พ่อจะอยู่ไปได้อีกสักเท่าไร ?"

ทูลกระหม่อมได้เล่าต่อไปว่า ครั้นเมื่อถึงเวลาทำงานศพคุณหญิงพัน ท่านได้เสด็จขึ้นไปที่บนเมรุ. ทรงเคาะโกษฐ์แล้วตรัสว่า

"ยายพัน แกได้เคยถามว่าฉันจะอยู่ไปได้อีกสักเท่าไร. วันนี้ฉันมาตอบแกว่าฉันอยูมาได้นานพอที่จะมาในงานศพแกแล้วละ, จะว่าอย่างไร ?"

จาก ประวัติต้นรัชกาลที่ ๖ โดย ราม วชิราวุธ  ยิงฟันยิ้ม
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 26 เม.ย. 14, 19:31

ขอบคุณคุณเพ็ญชมพูที่ฉายภาพเหตุการณ์ให้กระจ่างขึ้นครับ
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 28 เม.ย. 14, 07:15

ภาพท่านผู้หญิงทั้งสองภาพ น่าจะต่างเวลากันมากนะคะ

ภาพนั่งเก้าอี้ ท่านผู้หญิงพันในสมัยเมื่อสามีท่านได้เป็นสมเด็จเจ้าพระยา

ภาพพร้อมบริวารน่าจะเก่าไปถึงสมัยรัชกาลที่ ๔ ใกล้เคียงกับภาพลักษณะเดียวกัน จึงไม่น่าจะใช่ท่านผู้หญิงพัน

อย่างไรก็ตาม สมเด็จเจ้าพระยายังมีท่านผู้หญิงอีกท่าน ไม่แน่ใจว่าชื่อท่านผู้หญิงกลิ่น ใช่หรือไม่ อาจเป็นท่านนี้
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 28 เม.ย. 14, 08:47

ภาพท่านผู้หญิงทั้งสองภาพ น่าจะต่างเวลากันมากนะคะ

ภาพนั่งเก้าอี้ ท่านผู้หญิงพันในสมัยเมื่อสามีท่านได้เป็นสมเด็จเจ้าพระยา

ภาพพร้อมบริวารน่าจะเก่าไปถึงสมัยรัชกาลที่ ๔ ใกล้เคียงกับภาพลักษณะเดียวกัน จึงไม่น่าจะใช่ท่านผู้หญิงพัน

ภาพท่านผู้หญิงนั่งเก้าอี้ ฝีมือ จอห์น ทอมสัน ช่างภาพชาวอังกฤษ พ.ศ. ๒๔๐๘ ส่วนภาพท่านผู้หญิงพร้อมบริวาร เป็นฝีมือ F. Iagor ช่างภาพชาวฝรั่งเศส ถ่ายราว พ.ศ. ๒๔๑๓  (ca 1870s)  ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 28 เม.ย. 14, 08:55

เห็นครึกครื้น มีภาพที่บางท่านอาจเคยเห็นมาแล้วครับ
สวนของท่านกลาโหม Tuin van de Kalahome

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 28 เม.ย. 14, 08:58

อย่างไรก็ตาม สมเด็จเจ้าพระยายังมีท่านผู้หญิงอีกท่าน ไม่แน่ใจว่าชื่อท่านผู้หญิงกลิ่น ใช่หรือไม่ อาจเป็นท่านนี้

ซ้าย : ท่านผู้หญิงกลิ่น ส่วนทางขวา : ท่านผู้หญิงพัน  ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 02 พ.ค. 14, 09:42

ภาพถ่ายจากฝ่ายใน เป็นเจ้านายท่านใดบ้างลองดูกัน ที่ผนังแขวนพระบรมสาทิศลักษณ์เหมือนจะเป็นล้นเกล้าฯรัชกาลที่ ๔

NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 03 พ.ค. 14, 20:41

ขอย้อนไปยังความเห็นที่ 123 ยังไม่มีผู้ใดทายบุรุษสวมหมวกทรงสูงได้เลยครับ ผมเองก็ไม่ทราบ เกิดความอยากรู้คำตอบขึ้นมาอย่างมากครับ ท่านอาจารย์เทาชมพู ใบ้เพิ่มได้หรือไม่ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 03 พ.ค. 14, 20:58

ก็ปล่อยผ่านๆไปเถอะค่ะ   ท่านผู้ให้ยืมรูปนี้มาลงในเรือนไทยคงไม่ว่าอะไร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 04 พ.ค. 14, 08:40

ที่จริงอยากบอกนะคะ  แต่จะเฉลยก็กระไรอยู่  เชิญเดากันต่อไปตามสะดวกดีกว่า
เอ้า..บอกใบ้อีกนิด  อยู่ในราชสกุล ค่ะ
Cannonball
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 19 พ.ค. 14, 00:06

พระองค์ใดบ้างครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 19 พ.ค. 14, 11:56

พระองค์กลาง  สมเด็จวังบูรพา?
Rattananuch
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 19 พ.ค. 14, 12:19

ขอทายว่า ด้านขวาคือพระองค์เจ้าทิพย์สัมพันธ์
ด้านซ้ายพระองค์เจ้าเฉลิมเขตต์มงคล
ส่วนรูปปั้น คือหม่อมแม้นค่ะ
Cannonball
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

ความคิดเห็นที่ 179  เมื่อ 19 พ.ค. 14, 13:17

Rattananuch ถูกหมดเลยครับ เรียงจากซ้ายไปขวา พระองค์เจ้าเฉลิมเขตรมงคล - กรมพระยาภาณุพันธุวงศ์วรเดช - หม่อมแม้น(รูปปั้น) - พระองค์เจ้าทิพยสัมพันธ์

ข้างล่างพระองค์หรือบุคคลใดครับ อิอิ ยากไปหรือเปล่า?

หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 27
  พิมพ์