เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 40138 เหตุผลที่พระนางสุขุมาลฯ พระอิสริยยศ ต่ำกว่าพระพันปั และพระพันวัสสา คืออะไรครับ?
NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

เมื่อ 01 มี.ค. 14, 17:19

น้องใหม่ถามท่านผู้รู้ครับ สาเหตุที่เสด็จพระนางสุขุมาลฯ มีพระอิสริยยศต่ำกว่าสมเด็จพระพันปีฯ และสมเด็จพระพันวัสสาฯ คืออะไรครับ ที่สงสัยเพราะอย่างนี้ครับ

1. หากวิเคราะห์จากพระราชบุพการี ก็คือ ร.4 และเจ้าจอมมารดา เหมือนกัน คือเจ้าจอมมารดาเปี่ยม ในกรณีสมเด็จพระพันปี และสมเด็จพระพันวัสสา และเจ้าจอมมารดาสำลี ในกรณีเสด็จพระนางฯ

2. หากดูพระชนม์ของเจ้าฟ้าชายที่ประสูติจากแต่ละพระองค์ เจ้าฟ้าวชิรุณหิศ ตามด้วยเจ้าฟ้าวชิราวุธ ตามด้วยเจ้าฟ้าบริพัตร ดังนั้นเมื่อเจ้าฟ้าวชิราวุธหรือ ร.6 สวรรคต เจ้าฟ้าบริพัตรจึงมีอาวุโสสูงสุด ในหมู่เจ้าฟ้าชาย ผมไม่ทราบว่า การที่ยศของพระนางสุขุมาลฯ นิ่งนั้น เกิดจากความสัมพันธ์ของพระองค์กัย ร.6 หรือไม่

ขอเรียนย้ำว่า เรียนถามเรื่องพระอิสริยยศของพระภรรยาเจ้า ร.5 เท่านั้นครับ มิได้ถามเรื่องลำดับการสืบราชสันตติวงศ์ครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นประเด็นไม่เหมาะสมครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 มี.ค. 14, 19:32

พระองค์ท่านมิได้ทรงเป็นพระราชมารดาของสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชทั้งพระองค์แรกและพระองค์ที่สอง
นอกจากนี้ยังมิได้เป็นพระบรมราชชนนีในพระมหากษัตริย์ด้วยค่ะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 มี.ค. 14, 19:44

ในความเข้าใจของผมนั้น แม้ว่าพระองค์ท่านจะมีฐานะที่เป็น "ลูกหลวง" ที่เป็นพระมเหสีพระองค์แรกนั้น แต่ไม่สามารถให้พระหน่ออันเป็นพระราชโอรสไม่ กอรปกับการสถาปนาพระอิสริยยศทางเจ้านายพี่น้องสามพระองค์

หลังจากการสิ้นพระชนม์ของสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ อีกทั้งในหลวงก็คงเล็งเห็นสายสกุลบุนนาคไม่มากก็น้อย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 มี.ค. 14, 19:49

ช่วยอธิบายด้วยภาษาง่ายกว่านี้หน่อยได้ไหมคะ คุณหนุ่มสยาม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 มี.ค. 14, 20:12

ช่วยอธิบายด้วยภาษาง่ายกว่านี้หน่อยได้ไหมคะ คุณหนุ่มสยาม

คือว่า แม้ว่าพระองค์ท่านอยู่ในฐานะ "ลูกหลวง" คือ เป็นลูกกษัตริย์อันประสูติจากจอมมารดาสำลี และได้รับการสถาปนาขึ้นเป็นพระมเหสีก่อนพระนางเรือล่มเสียอีกแต่กลับมีพระอิสสริยยศด้อยกว่าในภายหลัง คาดว่า

การที่ทรงมีพระประสูติการเป็นพระธิดาเป็นคนโตนั้นทำให้รัชกาลที่ ๕ ทรงหันไปทางสายอื่นแทน และขณะนั้นเกิดเหตุการณ์อันวิกฤตขึ้นคือ การสิ้นพระชนม์ของพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ฯ จึงเกิดการสถาปนาน้องสาว

ของพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ คือ พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า และสมเด็จพระพันปีหลวง ขึ้นไปพร้อมกับสถาปนาพระนางสุขุมาลย์ฯด้วยในเวลาเดียวกัน

แต่การกำเนิดพระราชโอรสอันเป็นองค์รัชทายาทนั้น กำเนิดที่พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า จึงมีการสถาปนาพระอิสสริยศสูงขึ้นอีก ทำให้พระยศของพระนางสุขุมาลย์ฯห่างกันยิ่งขึ้น จนกระทั่งพระนางสุขุมาลย์ฯ ให้พระประสูติการ

พระโอรส (เจ้าฟ้ากรมพระนครสวรรค์ฯ)จึ่งได้มีการสถาปนาพระยศให้สูงขึ้น
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 มี.ค. 14, 09:33

เกร็ดเล็กๆ เกี่ยวกับพระนางสุขุมาลย์มารศรี เมื่อมีพระประสูติกาลจากเจ้าจอมมารดาสำลีนั้น พระธิดาน้อยไม่หายใจนานกว่า ๑๐ มินิตต้องแก้กันให้วุ่นวายกว่าจะเริ่มกรรแสงได้ หลังจากนั้นพระธิดาก็มีพลานามัยสมบูรณ์ดีตลอดมา

เมื่อปีขาลสัมฤทธิศก ๑๒๔๐ ในรัชกาลที่ ๕ มีการเพิ่มเงินเดือนให้ดังนี้

สุนันทากุมารีรัตน์, สว่างวัฒนา, เสาวภาผ่องศรี เดิมได้เดือนละ ๒ ตำลึง ให้ขึ้นอีกคนละ ๕ ตำลึง

สุขุมาลย์มารศรี                                 เดิมได้เดือนละ ๕ ตำลึง ให้ขึ้นเป็นเดือนละ ๗ ตำลึง

ส่วนลูกที่เป็นเจ้าฟ้านั้น ให้ตั้งเงินเดือนเดือนละ ๓ ตำลึง
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 มี.ค. 14, 10:32

เหตุผล......

พระนางสุขุมาลย์มารศรี

ได้เงินประจำเดือนสูงกว่า เพราะเป็นราชเลขาฯ

หรือเป็นเพราะเหตุพิเศษอย่างไร
NT
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 มี.ค. 14, 16:53

ขอแตกประเด็นเพิ่มครับ แต่ยังเกี่ยวข้องกันอยู่ ท่านใดมีหลักฐานเกี่ยวกับ "พรพิเศษ" ที่สมเด็จพระพันปีขอให้การสืบสันตติวงศ์อยู่ในสายของท่านก่อนสายอื่นๆ ไหมครับ ประเด็นคือ i) พระองค์ท่านขอเพียงว่าให้สายของท่านหมดก่อน ค่อยไปสายอื่น หรือ ii) ขอว่าจากสายของท่าน ให้ไปที่สายของสมเด็จพระพันวัสสาครับ ?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 03 มี.ค. 14, 17:01

คุณ V_Mee คงติดธุระเลยยังไม่ได้เข้ามา    ดิฉันขอยกคำตอบของท่านที่เคยตอบไว้ในห้องสมุดพันทิปมาให้อ่านกันนะคะ

สำหรับท่านที่สงสัยเรื่องลำดับการสืบราชสันตติวงศ์ในสายสมเด็จพระพันปีหลวงนั้น  ขอนำเสนอหลักฐานให้พิจารณาสองชิ้น  ชิ้นแรกเป็นบันทึกของนายแพทย์มัลคอม  สมิธ (Dr.Malcolm  Smith) แพทย์ประจำพระองค์สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนี พันปีหลวง ที่ได้บันทึกไว้ A Physician at the Court of Siam  ซึ่งกรมศิลปากรจัดพิมพ์เป็นภาษาไทยในชื่อ “ราชสำนักสยามในทรรศนะของหมอสมิธ” ว่า

“ข้าพเจ้าได้รับการบอกเล่ามาจากมาว่าในระหว่างที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงมีพระพลานามัยอ่อนแอลง  พระองค์ได้ตรัสเรียกพระราชโอรสองค์ใหญ่ของพระมเหสีทุกพระองค์เข้าไปในห้องพระบรรทม  และทรงแจ้งพระราชประสงค์ของพระองค์ให้ทราบทั่วกันว่าการสืบราชสันตติวงศ์สมควรที่จะพิจารณาจากพระราชโอรสในสมเด็จพระนางเจ้าเสาวภาผ่องศรีก่อนพระองค์อื่น”

มีหลักฐานอีกตอนจาก "เกิดวังปารุสก์" ฉบับสมบูรณ์ (หน้า๒๓ - ๒๔) ที่พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุลจักรพวษ์ ทรงพระนิพนธ์ไว้ว่า

"ในวันหนึ่งขณะออกขุนนาง  ทูลหม่อมปู่ทรงพระสรวลขณะที่อยู่ต่อหน้าธารกำนัล  ได้ทรงตรัสถามพ่อว่า "ยังไงเล็ก เขาว่ามีเมียแหม่มจริงไหม?"  ทูลหม่อมอาเอียดน้อยได้ทรงเล่าเรื่องตอนนี้ให้ข้าพเจ้าฟัง  เป็นเวลาก่อนเสด็จไปศึกษาที่ยุโรป  ท่านว่าพ่อได้ตอบโดยเสียงออกจะแหบๆ ว่า "อาจจะเป็นได้"  ต่างคนต่างนิ่งกันหมด  ทูลหม่อมปู่พระพักตร์ซีดและโดยไม่ตรัสอย่างใดอีก  ได้เสด็จออกจากห้องเป็นอันว่าเสด็จขึ้น
...
ตามที่ข้าพเจ้าได้ทราบเรื่องราวต่อมา  ปรากฏว่า ทูลหม่อมปู่ได้ทรงเรียกพ่อให้ไปเฝ้าสองต่อสอง  และได้ทรงต่อว่าถึงการแต่งงานกับผู้หญิงฝรั่ง  จริงอยู่บุคคลชั้นขุนนางได้เคยมีแต่งงานกับผู้หญิงฝรั่งมาก่อนนั้นแล้ว  แต่ชั้นเจ้านายนั้นยังไม่มี  ทูลหม่อมปู่ได้ทรงเตือนพ่อว่า เป็นที่สองในการสืบราชสันติวงศ์ต่อจากทูลหม่อมลุง  พ่อได้ทรงโต้เถียงว่ามิได้เคยทรงคิดเช่นนั้น  เพราะตามที่เข้าใจกัน  สมเด็จเจ้าฟ้าชั้นทูลกระหม่อมก็ย่มมียศเท่ากันหมด  พ่อจึงได้ทรงคิดว่าที่สองต่อจากทูลหม่อมลุง คือ สมเด็จเจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธ์  ขณะนั้นเป็นกรมหลวงนครสวรรค์วรพินิต  ซึ่งแก่กว่าพ่อ  คนโดยมากเรียกกันว่าทูลหม่อมชาย  ซึ่งข้าพเจ้าเรียกว่า ทูลหม่อมลุงบริพัตร  พระโอรสของ พระนางเจ้าสุขุมาลมารศรี  ฉะนั้นเป็นครั้งแรกที่ปรากฏว่า การสืบสันตติวงศ์นั้นจะไปในทางพระโอรสของย่า  ก่อนที่จะถึงพระโอรสขององค์อื่นๆ"

"ย่า" ในที่นี้ทรงหมายถึง สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนี พันปีหลวง

หลักฐานทั้งสองนี้คงจะเป็นเครื่องยืนยันชัดเจนแล้วว่า ผู้ที่ทรงกำหนดลำดับการสืบราชสันตติวงศ์ในสายสมเด็จพระพันปีหลวง คือ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว

จากคุณ    : V_Mee
เขียนเมื่อ    : 7 พ.ย. 55 19:51:18

http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2012/11/K12887337/K12887337.html
NT
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 03 มี.ค. 14, 17:20

ขอบพระคุณ อ.เทาชมพูครับ แต่ที่จริงผมมิได้เรียนถามการที่ราชสันตติวงศ์มาทางพระพันปีก่อนนะครับ ไม่ว่าสาเหตุจะเกิดจากพระพุทธเจ้าหลวง หรือจากสมเด็จพระพันปีทรงขอก็ตาม แต่ที่เรียนถามคือ "หลังจาก ร.7 สวรรคตแล้ว ผู้มีบทบาทในช่วงนั้นใช้หลักการใด ในการชี้ว่าสายถัดไปคือสายสมเด็จพระพันวัสสา มิใช่สายเสด็จพระนาง" ผมคิดว่ามิใช่หลักของว่าท่านใดมีเจ้าฟ้าชายพระโอรสอาวุโสกว่า แต่น่าจะเป็นเพราะพระอิสสริยยศ ของสมเด็จพระพันวัสสา สูงกว่าเสด์จพระนาง และกลับไปที่คำถามเปิดกระทู้ของผมนั่นเอง ว่าสาเหตุนั้นเกิดจากสิ่งใด

สิ่งที่ผมรู้สึกกว่ายังน่าสับสน คือระหว่างประโยค 1 และ 2 กล่าวคือ

1. เสด็จพระนางไม่ได้เป็นพระราชชนนีของพระมหากษัตริย์ จึงมีอิสริยยศต่ำกว่า 

หรือว่า 2. เสด์จพระนางมีอิสริยยศต่ำกว่า (ด้วยเหตุผลอะไรก็ไม่ทราบ) จึงส่งผลให้สายของพระองค์ ควรตามหลังสายของสมเด็จพระพันวัสสาฯ 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 03 มี.ค. 14, 17:29

น่าจะมีคำตอบอยู่ในกระทู้เก่าว่ารัฐบาลในตอนนั้นพิจารณาอย่างไร    แต่ดิฉันจำไม่ได้แล้วว่ากระทู้ไหน  ร้อนถึงคุณเพ็ญชมพูตามเคย
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 03 มี.ค. 14, 20:10

ขอบพระคุณ อ.เทาชมพูครับ แต่ที่จริงผมมิได้เรียนถามการที่ราชสันตติวงศ์มาทางพระพันปีก่อนนะครับ ไม่ว่าสาเหตุจะเกิดจากพระพุทธเจ้าหลวง หรือจากสมเด็จพระพันปีทรงขอก็ตาม แต่ที่เรียนถามคือ "หลังจาก ร.7 สวรรคตแล้ว ผู้มีบทบาทในช่วงนั้นใช้หลักการใด ในการชี้ว่าสายถัดไปคือสายสมเด็จพระพันวัสสา มิใช่สายเสด็จพระนาง" ผมคิดว่ามิใช่หลักของว่าท่านใดมีเจ้าฟ้าชายพระโอรสอาวุโสกว่า แต่น่าจะเป็นเพราะพระอิสสริยยศ ของสมเด็จพระพันวัสสา สูงกว่าเสด์จพระนาง และกลับไปที่คำถามเปิดกระทู้ของผมนั่นเอง ว่าสาเหตุนั้นเกิดจากสิ่งใด

สิ่งที่ผมรู้สึกกว่ายังน่าสับสน คือระหว่างประโยค 1 และ 2 กล่าวคือ

1. เสด็จพระนางไม่ได้เป็นพระราชชนนีของพระมหากษัตริย์ จึงมีอิสริยยศต่ำกว่า 

หรือว่า 2. เสด์จพระนางมีอิสริยยศต่ำกว่า (ด้วยเหตุผลอะไรก็ไม่ทราบ) จึงส่งผลให้สายของพระองค์ ควรตามหลังสายของสมเด็จพระพันวัสสาฯ 

ตรงนี้ต้องขออธิบายในขั้นตั้นว่า การเลือกพระมหากษัตริย์ภายใต้ระบอบประชาธิไตยนั้น กระทำขึ้นหลังจากที่ได้รับโทรเลขจากรัชกาลที่ ๗ ว่าทรงสละราชสมบัติ (ยังไม่สวรรคต) และสภาผู้แทนราษฎรรับรองการสละราชสมบัติแล้วก็เห็นสมควรคัดเลือกผู้หนึ่งผู้ใดเสวยราชสมบัติต่อไป

การคัดเลือกนั้นยึดหลัก "กฏมณเฑียรบาลว่าด้วยการสืบราชสันตติวงศ์ พ.ศ. ๒๔๖๗" โดยเคร่งครัดทุกประการ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 03 มี.ค. 14, 20:23

การคัดเลือกนั้นได้กระทำขึ้นโดยกระทรวงวังเป็นผู้จัดทำบัญชีรายพระนามเรียงตามกฎมณเฑียรบาลว่าด้วยการสืบราชสันติวงศ์ และส่งให้กับนายกรัฐมนตรีและสภาผู้แทนราษฎรเป็นผู้ลงมติ

ในเบื้องต้นนั้นก่อนที่รัชกาลที่ ๗ จะสละราชสมบัติ พระองค์ก็ทรงมีโทรเลขโต้ตอบว่าถ้าพระองค์สละราชสมบัติแล้วก็ให้ พระองค์เจ้าอานันทมหิดล ขึ้นครองราชย์และให้สมเด็จเจ้าฟ้า กรมพระยานริศรานุวัติวงศ์ ดำรงเป็นผู้สำเร็จราชการจนบรรลุนิติภาวะ แต่ทรงปฏิเสธไปเนื่องด้วยสุขภาพไม่อำนวย

การสืบราชสันตติวงศ์ให้ดูจากสายสมเด็จพระพันปีหลวงเป็นสายแรก (ฐานะพระบรมราชินีนาถ) ซึ่งเหลือ พระองค์เจ้า จุลจักรพงศ์ (ติดที่ฐานะมารดาเป็นรัสเซีย) ต่อมาก็สายเจ้าฟ้าจุธาธุช สู่พระองค์เจ้าวรานนท์ธวัช (ติดที่ฐานะมารดาเป็นบุคคลธรรมดา)

ต่อมาหันไปมองสายพระราชเทวีคือ สายพระนางเจ้าสุขมาลย์ คือ เจ้าฟ้านครสวรรค์ฯ ซึ่งน่าจะมีความเป็นไปได้สูงสุด แต่ว่าเป็นเจ้านายชั้นสูงที่ถูกรัฐบาลเชิญเสด็จให้ลี้ภัยออกนอกประเทศ ดังนั้นจึงมิได้มีการพิจารณาแต่ประการใด

ต่อมาก็โอนกลับมายังสายสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์เป็นอันดับแรก และสมเด็จพระพันวัสสาอัยยิการเจ้าเป็นลำดับต่อมา

เมื่อสายสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ไม่มีแล้ว ก็หันมายังสายสมเด็จพระพันวัสสาอัยยิการเจ้า ลงมายังกลุ่มพระโอรสในสาขานี้คือ สายสมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ (ไม่มีแล้ว) ก็กลับไปยังพระโอรสต่อมาคือสายสมเด็จพระบรมราชชนก ซึ่งมีโอรสคือที่เลือกคือ พระองค์เจ้าอานันทมหิดล
NT
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 03 มี.ค. 14, 20:52

การคัดเลือกนั้นได้กระทำขึ้นโดยกระทรวงวังเป็นผู้จัดทำบัญชีรายพระนามเรียงตามกฎมณเฑียรบาลว่าด้วยการสืบราชสันติวงศ์ และส่งให้กับนายกรัฐมนตรีและสภาผู้แทนราษฎรเป็นผู้ลงมติ

ในเบื้องต้นนั้นก่อนที่รัชกาลที่ ๗ จะสละราชสมบัติ พระองค์ก็ทรงมีโทรเลขโต้ตอบว่าถ้าพระองค์สละราชสมบัติแล้วก็ให้ พระองค์เจ้าอานันทมหิดล ขึ้นครองราชย์และให้สมเด็จเจ้าฟ้า กรมพระยานริศรานุวัติวงศ์ ดำรงเป็นผู้สำเร็จราชการจนบรรลุนิติภาวะ แต่ทรงปฏิเสธไปเนื่องด้วยสุขภาพไม่อำนวย

การสืบราชสันตติวงศ์ให้ดูจากสายสมเด็จพระพันปีหลวงเป็นสายแรก (ฐานะพระบรมราชินีนาถ) ซึ่งเหลือ พระองค์เจ้า จุลจักรพงศ์ (ติดที่ฐานะมารดาเป็นรัสเซีย) ต่อมาก็สายเจ้าฟ้าจุธาธุช สู่พระองค์เจ้าวรานนท์ธวัช (ติดที่ฐานะมารดาเป็นบุคคลธรรมดา)

ต่อมาหันไปมองสายพระราชเทวีคือ สายพระนางเจ้าสุขมาลย์ คือ เจ้าฟ้านครสวรรค์ฯ ซึ่งน่าจะมีความเป็นไปได้สูงสุด แต่ว่าเป็นเจ้านายชั้นสูงที่ถูกรัฐบาลเชิญเสด็จให้ลี้ภัยออกนอกประเทศ ดังนั้นจึงมิได้มีการพิจารณาแต่ประการใด

ต่อมาก็โอนกลับมายังสายสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์เป็นอันดับแรก และสมเด็จพระพันวัสสาอัยยิการเจ้าเป็นลำดับต่อมา

เมื่อสายสมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์ไม่มีแล้ว ก็หันมายังสายสมเด็จพระพันวัสสาอัยยิการเจ้า ลงมายังกลุ่มพระโอรสในสาขานี้คือ สายสมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ (ไม่มีแล้ว) ก็กลับไปยังพระโอรสต่อมาคือสายสมเด็จพระบรมราชชนก ซึ่งมีโอรสคือที่เลือกคือ พระองค์เจ้าอานันทมหิดล

ขอบพระคุณ คุณ Siamese ครับ ผมจะหยุดการถกประเด็นการสืบราชสันตติวงศ์ตรงนี้ เพื่อไม่ให้เข้ามาใกล้สมัยปัจจุบันเกินไป จะไม่งาม แต่ขอกลับไปในประเด็นของ พระองค์เจ้าวรานนท์ฯ ที่ถูกข้ามลำดับ โดยพระบรมราชโองการ ร.6 เห็นคุณเขียนว่า สาเหตุเกิดจากมารดาเป็นสามัญชน...สาเหตุเป็นเรื่องนี้จริงหรือว่าเป็นสาเหตุอื่นครับ

ในฐานะผู้ที่สนใจประวัติศาสตร์ราชวงศ์จักรีช่วง ร.5 ถึง ร.7 ผมเห็นว่าเรื่องพระมารดาเป็นสามัญชนหรือไม่นั้น ไม่น่าจะเป็นสาเหตุ เช่นเดียวกัน ที่ว่าหม่อมระวี ไกยานนท์ มารดาของพระองค์วรานนท์เป็นนางละคร ก็ไม่น่าใช่ เนื่องจากมีตัวอย่างสะใภ้หลวงองค์อื่นๆ ที่เป็นนางละครเช่นกัน ในความเห็นของผม 2 ประเด็นที่เป็นไปได้มากที่สุด ได้แก่

1. หม่อมระวี มิใช่สะใภ้หลวง แต่สาเหตุที่ท่านไม่ได้เป็นสะใภ้หลวง กระผมไม่ทราบ

2. เจ้าฟ้าจุฑาธุชฯ มิได้ทรงเป็นทหาร และอาจส่งผลให้ ร.6 ทรงกังวลต่อสภาวะบ้านเมือง และศักยภาพของเจ้าฟ้าจุฑาธุชฯ ในการบริหารราชการแผ่นดิน

ไม่ทราบว่าท่านผู้รู้ คิดอย่างไรกับประเด็นเหล่านี้
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 03 มี.ค. 14, 20:54

น่าจะมีคำตอบอยู่ในกระทู้เก่าว่ารัฐบาลในตอนนั้นพิจารณาอย่างไร    แต่ดิฉันจำไม่ได้แล้วว่ากระทู้ไหน  ร้อนถึงคุณเพ็ญชมพูตามเคย

คำตอบของคุณวีมีน่าจะใช้ได้  ยิงฟันยิ้ม

๒  เรื่องลำดับการสืบราชสันตติวงศ์

เมื่อพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาสถาปนาสมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ ขึ้นเป็นสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช สยามมกุฎราชกุมาร แล้ว  ได้โปรดสถาปนา สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ ขึ้นเป็น สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมขุนเทพทวาราวดี ทรงศักดินา ๕๐๐๐๐ (ปกติเจ้าฟ้าทรงกรม ศักดินา ๔๐๐๐๐) หี้พระเกียรติศักดิ์เป็นที่สองรองจากสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ  จึงมักจะกล่าวกันว่า  มีพระราชกระแสดำรัสสั่งให้พระราชโอรสทั้งสองท้อง (คือ สายสมเด็จพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า และสมเด็จพระพันปีหลวง ซึ่งทรงเป็นพระขนิษฐภคินีร่วมพระชนนี) นี้  ให้นับอายุเรียงตามกัน 

ต่อมาเมื่อสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ สยามมกุฎราชกุมาร เสด็จกลับจากยุโรปแล้ว  ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานพระชัยนวโลหะรัชกาลที่ ๕ พร้อมมีพระราชกระแสดังปรากฏในประวัติต้นรัชกาลที่ ๖ นั้นแล้ว  จึงเท่ากับว่า  พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ได้ทรงกำหนดลำดับการสืบราชสันตติวงศ์ให้เป็นไปตามแบบธรรมเนียมในยุโรป  คือ ให้นับสายสมเด็จพระพันปีหลวงตรงลงไปจนหมดเสียก่อน  จึงไปต่อที่สายสมเด็จพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า   แล้วจึงไปถึงสายสมเด็จพระปิตุจฉาเจ้าสุขุมาลยมารศรี  และพระวิมาดาเธอ กรมพระสุทธาสินินาฏตามลำดับศักดิ์ของพระชนนี

เมื่อพระราชพินัยกรรมลงวันที่  ๘  กันยายน  ๒๔๖๘  ทรงกำหนดให้สมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ เจ้ากรมหลวงสุโขทัยธรรมราชา ทรงรับรัชทายาทในกรณีที่พระนางเจ้าสุวัทนาทรงมีพระประสูติกาลเป็นพระราชธิดา  กรณีนี้จึงเท่ากับว่าได้มีพระบรมราชโองการโปรดเกล้าฯ ให้ข้ามสมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ ทั้งสามพระองค์ คือ สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ  สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมหลวงนครราชสีมา  และสมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมขุนเพชรบุรณ์อินทราชัย ดังนั้นทายาทของทั้งสองพระองค์ (เพราะสมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมหลวงนครนครราชสีมา ไม่ทรงมีพระทายาท) จึงถูกข้ามไปทั้งหมดตามกฎมณเฑียรบาล  มาตรา ๕

เมื่อพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงสละราชสมบัติแล้ว  จึงต้องไปเริ่มที่สายสมเด็จพระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า  แต่ต้องข้ามสมเด็จพระบรมองค์ใหญ่ไปเพราะทรงเป็นมกุฎราชกุมารมาก่อนแล้ว  และไม่ทรงมีพระทายาทก่อนที่จะเสด็จสวรรคต  ลำดับต่อไปจึงต้องเป็นสมเด็จพระเจ้าพี่ยาเธอ เจ้าฟ้าฯ กรมหลวงสงขลานครินทร์  แต่เมื่อหาพระองค์ไม่แล้ว  จึงต้องเลื่อนลงมาที่พระโอรส ๒ พระองค์ คือ พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอานันทมหิดล  และพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าภูมิพลอดุลยเดช  จากนี้แล้วจึงจะไปถึงสมเด็จพระเจ้าพี่ยาเธอ เจ้าฟ้าฯ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต  และสมเด็จพระเจ้าพี่ยาเธอ เจ้าฟ้ากรมหลวงลพบุรีราเมศวร์ ตามลำดับ

การที่หลวงประดิษฐ์มนูธรรม  มาอ้างว่า  คณะรัฐมนตรีได้พิจารณาถึงเรื่องการสืบราชสันตติวศ์ของพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุลจักรพงศ์  และพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวรานนท์ธวัช ขึ้นพิจารณา (รายละอียดในหน้า ๒) นั้น   ผมกลับเห็นว่า นักกฎหมายระดับดอกเตอร์อังดรัวซ์ไม่น่าจะตีความกฎมณเฑียรบาลว่าด้วยการสืบราชสันตติวงศ์ หมวดที่ ๓ ๔ และ ๕ พลาดไปได้ถึงขนาดนั้น  ในกรณีพระองค์เจ้าจุลจักรพงศ์นั้นเข้าข่ายตามมาตรา ๑๑ (๔)  ประกอบด้วยมาตรา ๑๒  ส่วนพระองค์เจ้าวรานนท์ธวัชนั้น เข้าเกณฑ์มาตรา ๑๑ (๖) ตามพระราชพินัยกรรมที่อ้างถึงนั้น

ส่วนที่มีการอ้างอิงถึงพระองค์อื่นๆ อีกนั้น  ก็เชื่อว่า เพียงแต่จะสร้างความชอบธรรมให้แก่คณะราษฎร์ในการที่จะอัญเชิญพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอานันทมหิดล ขึ้นครองราชย์โดยมีคณะผู้สำเร็จาชการตามหมวดที่ ๖ แห่งกฎมณเฑียรบาล  และเมื่อพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดลทรงรับอัญเชิญขึ้นเป็นพระมหากษัตริย์แล้ว  คณะราษฎร์ก็ได้ใช้อำนาจต่างๆ ผ่านทางผู้สำเร็จราชการแผ่นดิน  จนเป็นเหตุให้พระเจ้าวรวงศ์เธอ กรมหมื่นอนุวัตรจาตุรนต์ ต้องปลงพระชนม์ชีพ  แล้วคณะราษฎร์ก็ได้ตั้งพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาทิตยทิพอาภา (ซึ่งกล่าวกันว่า  ทรงเกรงใจคณะราษฎร์เป็นพิเศษ) ขึ้นเป็นประธานคณะผู้สำเร็จราชการฯ  ผมว่าประเด็นสำคัญนั้นอยู่ตรงนี้
หน้า: [1] 2
  พิมพ์