เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 35878 ช่วยไขปริศนาเกี่ยวกับ วังลักษมีวิลาศ หน่อยครับ
chakad77
อสุรผัด
*
ตอบ: 38

เมื่อ 23 ก.พ. 14, 16:04

1.

รูปข้างบนนี้ใช่ตัวตำหนัก ลักษมีวิลาศ ไหมครับ อาคารด้านหลังนี้คือตึกอะไร

2

ตัวตำหนักเดิมอยู่ บริเวณจุดไหน

3

หลังนี้ที่พึ่งถูกรื้อไปเมือ6-7 ปีที่แล้ว มีคนบอกว่าแท้จริงเป็นบ้านของชาวแขก ทำให้สับสนว่าเป็น วังลักษมีวิลาศ อันนี้จริงไหม แล้วเกี่ยวข้องกับวังลักษมีวิลาศไหมครับ ในวิกิ บอกซื้อวังต่อมา แสดงว่า ทุบวังก่อแล้วสร้างหรือ สร้างข้างเคียงกัน แล้วด้านหลังเหมือนเป็นตึก อ.อุ๊ งั้นแสดงว่าที่บอกว่า อ.อุ๊สร้างบนที่ของวัง อันนี้ผิดใช่ไหม ช่วยไขปริศนาที
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 ก.พ. 14, 16:50

ไม่ใช่อาคารในรูปที่นำมาแสดงทั้งหมดข้างบนนี้ครับ

ผมมีอายุมากพอที่จะเคยเห็นพระตำหนักพระองค์ลักษณมีฯ เคยนั่งรถผ่านบ่อยๆ ผ่านครั้งใดก็ตั้งใจมองเข้าไปตั้งแต่พระองค์ยังทรงมีพระชนมชีพอยู่(แต่ไม่เคยได้มองเห็น) เพราะรั้วโปร่งมองทะลุสนามหน้าบ้านเข้าไปแลเห็นตัวพระตำหนักอยู่หลังแมกไม้ เมื่อสิ้นพระชนม์แล้วถูกทิ้งเป็นบ้านร้าง ยิ่งตั้งอกตั้งใจมองเข้าไปมากขึ้นเหมือนมีพลังดึงดูด แต่ก็ไม่เห็นอะไรนอกจากความเสื่อมโทรมลงของสิ่งต่างๆ จนหลายปีต่อมาเขารื้อลงแล้วสร้างเป็นตึกขึ้นแทนนั่นแหละจึงหมดความสนใจ

ตัวพระตำหนักหันหน้าเข้าหาถนนศรีอยุธยาตามแนวลูกศรสีเหลืองที่ผมทำไว้ครับ จากความจำ จะดูเหมือนจะอยู่ไม่ลึกเท่าไร เป็นบ้านไม้ครึ่งตึกไม่ได้ใหญ่โตมโหฬารอะไร ทรงประทับอยู่พระองค์เดียวบนพระตำหนักครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 ก.พ. 14, 17:29

เรื่องวังเก่า กับ อาคารวรรณสรณ์ ของอาจารย์อุ๊ มีหลายคนเข้าใจผิดกันมาก ๆ ทีเดียว โดยเจ้าของสถานที่เคยนำโฉนดที่ดินมาให้ดูว่าพื้นที่เดิมนี้ไม่ใช่วังเก่า แต่เป็นของพ่อค้าชาวอินเดียรับราชการในราชสำนัก
แนบแผนที่ ๒๔๗๕ ให้ชมเขตพื้นที่บริเวณถนนสี่แยกอยุธยา

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 ก.พ. 14, 18:03

ไม่ใช่อาคารในรูปที่นำมาแสดงทั้งหมดข้างบนนี้ครับ

ผมมีอายุมากพอที่จะเคยเห็นพระตำหนักพระองค์ลักษณมีฯ เคยนั่งรถผ่านบ่อยๆ ผ่านครั้งใดก็ตั้งใจมองเข้าไปตั้งแต่พระองค์ยังทรงมีพระชนมชีพอยู่(แต่ไม่เคยได้มองเห็น) เพราะรั้วโปร่งมองทะลุสนามหน้าบ้านเข้าไปแลเห็นตัวพระตำหนักอยู่หลังแมกไม้ เมื่อสิ้นพระชนม์แล้วถูกทิ้งเป็นบ้านร้าง ยิ่งตั้งอกตั้งใจมองเข้าไปมากขึ้นเหมือนมีพลังดึงดูด แต่ก็ไม่เห็นอะไรนอกจากความเสื่อมโทรมลงของสิ่งต่างๆ จนหลายปีต่อมาเขารื้อลงแล้วสร้างเป็นตึกขึ้นแทนนั่นแหละจึงหมดความสนใจ

ตัวพระตำหนักหันหน้าเข้าหาถนนศรีอยุธยาตามแนวลูกศรสีเหลืองที่ผมทำไว้ครับ จากความจำ จะดูเหมือนจะอยู่ไม่ลึกเท่าไร เป็นบ้านไม้ครึ่งตึกไม่ได้ใหญ่โตมโหฬารอะไร ทรงประทับอยู่พระองค์เดียวบนพระตำหนักครับ

ถ้าเป็นตรงพื้นที่อาคาร Babtist ที่อาจารย์ NAVARAT C. ให้ความเห็นไว้ว่าตรงนี้เคยเป็นพระตำหนักฯ ก็หมายความว่าพระตำหนักถูกรื้อลงมาตั้งมากกว่า ๔๐ ปีมาแล้ว เพราะผมเคยไปเรียนภาษาอังกฤษที่โรงเรียนสอนภาษาฯ นี้ เมื่อประมาณปี ๒๕๒๐ จำได้ว่าโรงเรียนนี้เพิ่งเปิดใหม่ในตอนนั้น ฝั่งตรงข้ามถายหลังมีการก่อสร้างอาคารสำนักงานใหญ่ของธนาคารทหารไทย
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 ก.พ. 14, 18:07

ผมเกิดไม่ทันสมัยข้างๆวังเป็นร่องปลูกผัก เมื่อจำความได้นั้นไม่มีร่องผักแล้ว มีแต่สนามหน้าพระตำหนักเท่านั้น ส่วนตัวพระตำหนักนั้นผมจำได้ชัดเจนในวันวารในช่วงที่เขากำลังรื้อออกไปครับลุงไก่

chakad77
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 ก.พ. 14, 18:16

คุณ NAVARAT.C รบกวนช่วยพิจารณาอีกครั้งนะครับ ว่าใช่ตำหนักลักษมีวิลาศ จริงๆหรือป่าวในฐานะผู้ที่เคยเห็น
รูปที่1ในรูปข้างล้างนี้เป็นรูปเดียวกับรูปบนสุด ซึ่งคนถ่ายระบุบว่าอยู่ถ.เพชรบุรี ซึ่งเป็นตำแหน่งไม่ตรงกับ ตำหนักลักษมีวิลาศ แต่คนถ่ายและนำมาลงคนละคนกัน อาจเป็นไปได้ว่า จำสับสน ระหว่างสองแยก แต่ลักษณะอาคารบ้านไม้ครึ่งตึกตามที่คุณ NAVARAT.Cบอกไว้ และ เข้าเค้าลักษณะตามกิวิบอกไว้ว่า "เป็นบ้านไม้แบบโบราณ สถาปัตยกรรมแบบอังกฤษ" ส่วนรูปที่สองเป็นรูปที่ถ่ายจาก คนจีน ระบุบเป็นภ่าษาอังกฤษเพียงแต่ว่าเป็นบ้านไม้เก่ากลางกรุงเทพ
chakad77
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 ก.พ. 14, 19:06

ถ้าเป็นไปตามที่ คุณ NAVARAT.C และ ลุงไก่ บอกน่าจะโดนรื้อไม่ต่ำกว่า 40 ปี แสดงว่า อาคารนี้คงไม่ใช่ตำหนักลักษมีวิลาศ จริงๆเพราะรูปนี้ถ่ายเมือง ปี ค.ศ. 2006 เอง แสดงว่าคงจะอยู่ ถ.เพรชบุรีตามเจ้าของบอกไว้ จึงเป็นปริศนาต่อไปว่า บ้านหลังนี้คือบ้านใคร ?? บนถนนเพชรบุรี

จากข้อมูลข้างต้น ผมจึงได้ข้อสรุป ตึกอาจารย์อุ๊แล้วว่า อ.อุ๊สร้างบนที่ดินแขก ซึ่งเป็นบ้านที่หลายๆคนเข้าใจผิดคิดว่าเป็นตำหนักลักษมีวิลาศ ที่พึ่งโดนรื้อไปเมื่อเมื่อปี 2549
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 ก.พ. 14, 20:04

คุณ NAVARAT.C รบกวนช่วยพิจารณาอีกครั้งนะครับ ว่าใช่ตำหนักลักษมีวิลาศ จริงๆหรือป่าวในฐานะผู้ที่เคยเห็น
รูปที่1ในรูปข้างล้างนี้เป็นรูปเดียวกับรูปบนสุด ซึ่งคนถ่ายระบุบว่าอยู่ถ.เพชรบุรี ซึ่งเป็นตำแหน่งไม่ตรงกับ ตำหนักลักษมีวิลาศ แต่คนถ่ายและนำมาลงคนละคนกัน อาจเป็นไปได้ว่า จำสับสน ระหว่างสองแยก แต่ลักษณะอาคารบ้านไม้ครึ่งตึกตามที่คุณ NAVARAT.Cบอกไว้ และ เข้าเค้าลักษณะตามกิวิบอกไว้ว่า "เป็นบ้านไม้แบบโบราณ สถาปัตยกรรมแบบอังกฤษ" ส่วนรูปที่สองเป็นรูปที่ถ่ายจาก คนจีน ระบุบเป็นภ่าษาอังกฤษเพียงแต่ว่าเป็นบ้านไม้เก่ากลางกรุงเทพ

บ้านหลังในภาพอยู่ถนนเพชรบุรี เชิงสะพานลอยข้ามสี่แยกราชเทวี เพิ่งถูกไถราบไปเมื่อปีที่แล้วนี้เองครับ

เรียน อาจารย์ NAVARAT C. โรงเรียนสอนภาษาอังกฤษที่อาจารย์เรียกว่า Babtist ผมเพิ่งนึกออกว่าเป็นโรงเรียน British Council ครับ
chakad77
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 ก.พ. 14, 20:21

บ้านหลังในภาพอยู่ถนนเพชรบุรี เชิงสะพานลอยข้ามสี่แยกราชเทวี เพิ่งถูกไถราบไปเมื่อปีที่แล้วนี้เองครับ

เรียน อาจารย์ NAVARAT C. โรงเรียนสอนภาษาอังกฤษที่อาจารย์เรียกว่า Babtist ผมเพิ่งนึกออกว่าเป็นโรงเรียน British Council ครับ

หลังนี้ใช่บ้านจ้าจอมมารดาเลื่อนไหมหครับ เห็นมีเข้าเค้าก็ท่านนี้แหละ "ในเวลาต่อมา เจ้าจอมมารดาเลื่อน ได้กราบถวายบังคมทูลลาออกไปอยู่นอกวัง ที่บ้านถนนพระราม 5 (โรงเรียนนันทนศึกษาในปัจจุบัน ) และดำรงชีพอยู่โดยสัมมาปฏิบัติ ต่อมาท่านได้ย้ายไปสร้างบ้านใหม่ที่ถนนเพชรบุรี ใกล้ประตูน้ำปทุมวัน แต่มีโรคเบียดเบียนในวัยชราอยู่หลายปี จนในที่สุดก็ถึงแก่อสัญกรรมลงที่บ้านถนนเพชรบุรีนี้ เมื่อวันที่ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2490" จากกิวิ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 23 ก.พ. 14, 21:12

บ้านเจ้าจอมมารดาเลื่อนผมไม่รู้จักครับ แต่ในภาพนี้ไม่ใช่พระตำหนักแน่นอน

Mae Chan
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 24 ก.พ. 14, 13:22

เรือนเจ้าจอมมารดาเลื่อนดูข้อมูลได้ใน http://www.gis.finearts.go.th/gisweb/viewer.aspx พิมพ์ชื่อใน tab "ค้นหา" เจ้าค่ะ
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 24 ก.พ. 14, 13:45

ข้อมูลของกรมศิลป์น่าจะให้ประชาชนทั่วไปได้ดูด้วย

ประชาชนทั่วไปดูได้บางส่วน การดูยากๆ

เหมือน ภาพของ วิลเลี่ยม ฮัน 2489 อยู่ในความครอบครองของ สถาบันพระจอมเกล้า

แต่ขยักไว้ไม่ปล่อยออกมาทั่งหมด  ที่ให้ดูก็ขนาดความชัดตํ่าๆ  เสียดายจะหวงไว้ทำไม

เก็บไว้ถ้าไม่มีใครมาเอาไปใช้ไปดู ไร้ประโยชน์
tita
พาลี
ตอบ: 253

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 24 ก.พ. 14, 17:16

ช่วยใส่รูปวังเจ้าจอมมารดาเลื่อนค่ะ  ดึงมาจากระบบสืบค้นของกรมศิลปากรตามที่คุณ Mae Chan ให้ลิงค์มา  ตอนนี้เป็นโรงเรียนนันทนศึกษาหรือคะ  ยังใช้สถานที่อยู่หรือเปล่าไม่ทราบแต่ดูแล้วเสียดายอาคารมาก 

tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 24 ก.พ. 14, 17:20

tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 24 ก.พ. 14, 17:22

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์