เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6364 อยากทราบถึงเส้นทางเสด็จฯเข้าสู่โถงล่าง พระที่นั่งบรมราชสถิตยมโหฬารครับ
ctpk05
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

เมื่อ 22 ก.พ. 14, 12:41

พอดีได้มีโอกาสอ่านหนังสือ พระที่นั่งบรมราชสถิตยมโหฬาร ของสำนักพระราชวังครับ
ได้มีการบอกว่ามีโถงล่างสำหรับเทียบรถพระที่นั่ง โดยเข้าจากประตูศักดิ์ไชยสิทธิ์ ข้างพระที่นั่งสุทไธสวรรย์
จึงอยากสอบถามผู้รู้ทุกๆท่านครับ ว่าเส้นทางต่อจากนี้ใช้เส้นทางไหนครับ

ปล.สมาชิกใหม่ขอรายงานตัวครับ  สิงที่บอร์ดนี้มานานแล้ว(ย้ายมาจากห้องสมุดฟากข้างโน้น) ถือโอกาสสมัครสมาชิกวันนี้เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 ก.พ. 14, 14:54

ขอเชิญท่านผู้รู้อื่นๆมาตอบค่ะ
ctpk05
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ก.พ. 14, 18:29

ขออนุญาติลบข้อความครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ก.พ. 14, 19:00

ไม่ได้ว่าคุณป่วนค่ะ   แต่ดิฉันจำทางไม่ได้ อธิบายไม่ถูกค่ะ
ctpk05
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 ก.พ. 14, 19:17

ไม่ได้ว่าคุณป่วนค่ะ   แต่ดิฉันจำทางไม่ได้ อธิบายไม่ถูกค่ะ

ไม่ใช่ยังงั้นครับๆ เอาเป็นว่าขอโทษที่ทำให้ข้าใจผิดครับ
คือมานั่งพิจารณาหัวข้อกระทู้แล้วมันแลดูน่าสงสัยครับ เลยพาลคิดไปเองครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 ก.พ. 14, 19:51

คำถามของคุณนั้น ผู้ที่จะตอบได้คือผู้ที่เคยเห็นด้วยตาตนเอง เพราะใครเคยเขียนสู่สาธารณะว่าเส้นทางเวลาเสด็จพระราชดำเนินนั้น สำนักพระราชวังได้กำหนดเส้นทางไหนบ้าง ในโอกาสเช่นไร เช่น เสด็จเป็นการส่วนพระองค์หรือเสด็จมารับรองพระราชอาคันตุกะ ฯลฯ ซึ่งแน่นอนที่้ส้นทางเหล่านั้นจะต้องมีหลายเส้นทาง เช่นอาจเสด็จขึ้นที่พระที่นั่งจักรีก่อน แล้วจึงเสด็จมาที่พระที่นั่งสถิตย์อีกทีก็ได้

เสียดายที่ผู้ที่เขียนๆกันอยู่ในเรือนไทยเวลานี้ ไม่เห็นว่ามีใครเป็นข้าราชสำนักสักคน ก็เลยตอบยากครับ
ctpk05
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 22 ก.พ. 14, 19:55

คำถามของคุณนั้น ผู้ที่จะตอบได้คือผู้ที่เคยเห็นด้วยตาตนเอง เพราะใครเคยเขียนสู่สาธารณะว่าเส้นทางเวลาเสด็จพระราชดำเนินนั้น สำนักพระราชวังได้กำหนดเส้นทางไหนบ้าง ในโอกาสเช่นไร เช่น เสด็จเป็นการส่วนพระองค์หรือเสด็จมารับรองพระราชอาคันตุกะ ฯลฯ ซึ่งแน่นอนที่้ส้นทางเหล่านั้นจะต้องมีหลายเส้นทาง เช่นอาจเสด็จขึ้นที่พระที่นั่งจักรีก่อน แล้วจึงเสด็จมาที่พระที่นั่งสถิตย์อีกทีก็ได้

เสียดายที่ผู้ที่เขียนๆกันอยู่ในเรือนไทยเวลานี้ ไม่เห็นว่ามีใครเป็นข้าราชสำนักสักคน ก็เลยตอบยากครับ

ครับ ขอบคุณมากๆครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์