เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7015 หอคำเมืองลำปาง ที่เมืองโบราณ เป็นของดั่งเดิืมจริงเหรอครับ
chakad77
อสุรผัด
*
ตอบ: 38

เมื่อ 15 ก.พ. 14, 18:26

จาก facebook คุ้มหลวงลำปาง ซึ่งเป็นคณะที่จะจัดสร้าง คุ้มหลวงลำปาง และหอคำเมืองลำปาง ขึ้นมาใหม่ในเร็วๆนี้กล่าวไว้ว่า

"หอคำถูกรื้อไปครับ เพราะเมื่อครั้นเจ้าหลวงบุญวาทย์ได้อุทิศที่ดินส่วนของหอคำให้กับทางราชการกรุงเทพฯ ้พื่อสร้างเป็นศาลากลางตามการเปลี่ยนแปลงการปกครอง ทำให้ทางเจ้าหลวงบุญวาทย์ได้ขายหอคำให้กับผู้หนึ่ง และเมื่อทางเมืองโบราณได้นำไม้และโครงสร้างหอคำ ไปสร้างใหม่ตามรูปถ่ายและคำบอกเล่าของผู้ที่เคยพบเห็น (ข้อมูลจากจดหมายเหตุและหนังสือ) จึงทำให้สันนิฐานได้ว่า หอคำหลังนี้คือหอคำของจริง แต่ถูกผาติกรรมไปที่เมืองโบราณนั่นเองครับ"

และศูนย์สนเทศภาคเหนือ สำนักหอสมุดมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ก็ได้ให้ข้อมูลไว้ว่า
หอคำเมืองลำปาง
          หอคำเมืองลำปาง สถาปัตยกรรมที่ปลูกสร้างด้วยไม้ทั้งหลัง หอคำของเจ้าผู้ครองนครลำปางได้ถูกรื้อ ไปสร้างไว้ที่เมืองโบราณ จังหวัดสมุทรปราการ

ส่วนเมืองโบราณ ก็บอกว่า
"เมืองโบราณ ได้สร้างหอคำโดยอาศัยลักษณะที่ปรากฏในรูปถ่าย ใช้ไม้ใหญ่ตามลักษณะจริงที่ได้รับการบอกเล่าของผู้ที่เชื่อถือได้"

ซึ่งเป็นข้อมูลที่ไม่ตรงกัน สรุปของจริงใช่ไหมครับ ใครพอจะมีข้อมูลยืยยันได้บ้าง
sigree
อสุรผัด
*
ตอบ: 54

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 ก.พ. 14, 06:34

สอบถามทางอาจาร์ย วลัยลักษณ์ ทรงศิริ นักวิชาการประจำที่เมืองโบราณ ท่านแจ้งว่า

สร้างใหม่จากรูปถ่ายค่ะไม่ใช่ของผาติกรรม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 ก.พ. 14, 08:15

ภาพเก่าในเวปลำปาง เป็นภาพหอคำ เมืองลำปาง ดูจากเสาไม้สักใหญ่มาก ๆ

chakad77
อสุรผัด
*
ตอบ: 38

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 ก.พ. 14, 22:02

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 ก.พ. 14, 11:17

สงสัยครับว่า แล้วของเดิมไปอยู่ที่ไหน?
 เศร้า ฮืม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 ก.พ. 14, 11:55

ของเดิม - ของใหม่  ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 25 ก.พ. 14, 15:05

เคยไปหลวงพระบางแล้วไปเยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์บ้านขุนนางเก่าที่หลวงพระบาง เขาบอกว่าบ้านที่หลวงพระบางสมัยก่อนจะมีประตูกลางแต่ไม่มีบานประตูและไม่มีบันไดทางขึ้นและไม่มีที่กั้น ประตูนี้จะเป็นประตูผีออกให้สิ่งไม่ดีได้มีทางออกไปจากบ้าน แนวคิดนี้จะคล้ายกันไหมกับภาพหอคำเมืองลำปางที่เห็น(บอกเล่าเฉยๆนะคะ)

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์