เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5053 ลพบุรี
สมชาย
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 01 มิ.ย. 01, 13:42

มีใครเคยอ่านนิยายอิงพงศาวดารของลพบุรีเช่น เศวตฉัตรน่านเจ้า ขุนพลกาฬสิงห์ บ้างครับ
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 พ.ค. 01, 10:42

เข้าใจว่าเป็นงานเขียนอิงประวัติศาสตร์ตามแนวลัทธิชาตินิยมของหลวงวิจิตรวาทการใช่ไหมครับ?
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 พ.ค. 01, 13:08

อ่านเกือบทุกเรื่องครับชอบมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่ง
ขุนพลกาฬสิงห์ กับ สี่มงกุฎ

แต่ผมว่าไม่ใช่แนวลัทธิชาตินิยมของหลวงวิจิตรวาทการนะครับ
เป็นแบบนิยายจีนซะมากกว่า
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 พ.ค. 01, 14:23

ถ้าตามพงศาวดารที่ลพบุรีใช้อิงเพื่อการเขียนเป็นเรื่องจริงบ้าง ก็หมายความว่าคนไทยส่วนหนึ่งมีถิ่นกำเนิดที่เมืองจีน แล้วค่อยๆย้ายถิ่นฐานลงมาทางใต้ ( ไม่ใช่อพยพ นะตามความเห็นของผม ) อาจมีคนพื้นเมืองที่อาศัยอยู่บริเวณประเทศไทยปัจจุบันอยู่แล้ว  ตามความเห็นของผมประวัติศาสตร์ที่เรียนกันมาก็น่าจะถูกอยู่บ้างเนอะ
ท่านลพบุรี( อำมาตย์เอก..... )ก็ไม่ได้ข่าวคราวอีกเลย วงการประพันธ์เมืองไทย ( โดยเฉพาะสำนักพิมพ์ ) มักชอบปล่อยปละละเลย และไม่เห็นความสำคัญของนักประพันธ์ ไม่รู้ว่าใครเป็นทายาท แล้วได้เก็บหนังสือพงศวดารอ้างอิงไว้บ้างหรือเปล่า
ที่คุณภูมิชอบอ่านเพราะพระเอกมีเมียหลายคน อย่างกาฬสิงห์มีเมียเป็นนาเคนทร์ หรือเปล่า 55555555555555555 แหะ แหะ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 พ.ค. 01, 15:37

ไม่รู้สิครับ  แต่ผมอ่านตั้งแต่ผมอยู่ป.๓ นะคงไม่แก่แดดถึงขนาดนั้นหรอก :-)

ว่าแต่ว่า ปรกติ น่าจะเขียนชื่อเป็น  ล. ลพบุรี นะครับ
เขียนลพบุรีเฉยๆ ไม่คุ้นเลย
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 พ.ค. 01, 16:51

ซึมไปเลย
ลพบุรี ครับไม่มีคำนำหน้าและต่อท้าย
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 พ.ค. 01, 07:50

ต้องขอเวลาไปค้นก่อน หนังสืออยู่ที่บ้านคุณตา
แต่ผมก็จําได้ว่านามปากกาคือ  ล.ลพบุรี นะครับ
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 มิ.ย. 01, 00:19

ผมไปเปิดดูกระทู้เก่าๆ คุณภูมิยังพูดถึงพระนางลีกุน มเหสีพระเจ้าเทวราช อยู่เลย นี่คงคิดถึงมาตั้งแต่ ประถมสาม
ไม่มีใครรู้เรื่องล่ะซิ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 01 มิ.ย. 01, 23:24

:-)
คุณสมชาย อ่านชุดไหนครับ
ชุดเก่า เล่มละบาท หรือ ชุดรวมเล่ม
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 มิ.ย. 01, 01:42

ผมเช่าอ่าน pocket book ซื้อฉบับรวมเล่ม pocket book หายตอนย้ายบ้าน และซื้อใหม่ฉบับปกแข็ง มีเรื่องยอดขุนศึก ขุนพลฯ ถล่มโยนก เรื่องอื่นหาซื้อไม่ได้แล้ว
ฉบับเล่มละบาทนั่นใช้ชื่อว่าล.ลพบุรีหรือครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์