เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์  
อ่าน: 40965 พระอนุวงศ์ชั้นหม่อมเจ้าที่ยังทรงพระชนม์อยู่ในปัจจุบัน
ritti018
พาลี
ตอบ: 209

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 11 ต.ค. 18, 13:28

เรียนถามท่าน อจ.ใหญ่ครับ ในพระรูปที่ อจ. แนบมา องค์ที่ 2 จากซ้ายคือท่านหญิงสุมณีนงเยาว์ วินิจฉัยกุล ซึ่งเท่าที่ทราบไม่มีระบุวันสิ้นชีพิตักษัยของท่านในแหล่งข้อมูลต่างๆ แต่ท่านพระชนม์ยืนเช่นกัน ไม่ทราบ อจ. มีข้อมูลไหมครับผม

หม่อมเจ้ากฤษณาพักตรพิมล ศุขสวัสดิ์  (ท่านหญิงเพียน) เป็นพระธิดาในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ กับหม่อมแสง ดิศกุล ณ อยุธยา (สกุลเดิม: ศตะรัต)
มีเชษฐาและเชษฐภคินีร่วมหม่อมมารดา 5 องค์ คือหม่อมเจ้ามารยาตรกัญญา ดิศกุล, ท่านหญิงพรพิลาศ บุนนาค, หม่อมเจ้าพวงมาศผกา ดิศกุล, หม่อมเจ้าศุกรวรรณดิศ ดิศกุล และท่านหญิงเราหิณาวดี กำภู

หม่อมเจ้ากฤษณาพักตรพิมลเสกสมรสกับหม่อมเจ้าประสพสุข ศุขสวัสดิ พระโอรสในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงอดิศรอุดมเดช กับหม่อมเจริญ ศุขสวัสดิ ณ อยุธยา มีโอรส - ธิดา 6 คน ได้แก่
หม่อมราชวงศ์พิมลพักตร์ สุขสวัสดิ์
หม่อมราชวงศ์จำเริญลักษณ์ โสฬสจินดา
พลอากาศโท หม่อมราชวงศ์ประเสริฐศักดิ์ สุขสวัสดิ์
หม่อมราชวงศ์ดำรงเดช สุขสวัสดิ์
หม่อมราชวงศ์วิไลกัญญา วิชัยดิษฐ์
หม่อมราชวงศ์อุษณิษา สุขสวัสดิ์
หม่อมเจ้ากฤษณาพักตรพิมล ศุขสวัสดิ สิ้นชีพิตักษัยเมื่อวันที่ 2 ตุลาคม 2561 เวลา 13.55 น. ณ โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า สิริชันษา 100 ปี นับเป็นหม่อมเจ้าองค์สุดท้ายแห่งราชสกุลดิศกุล
ในการนี้สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานหีบทองทึบ พร้อมฉัตรเบญจา 4 คันประกอบเกียรติยศ
ตามที่คุณ NT สอบถามถึง ท่านหญิงสุมณีนงเยาว์ นั้น เมื่อหลายปีก่อน มีการคาดการณ์และพูดถึงพระชนม์ของท่านหญิงว่า ท่านหญิงน่าจะมีชันษายืนเกิน 100  ปี ผมจึงได้สอบถามไปยัง สมาชิกราชสกุล ดิศกุล ชั้น หม่อมราชวงศ์ ท่านหนึ่งซึ่งปัจจุบันท่านได้ถึงแก่กรรมไปแล้วว่า ท่านหญิงสุมณีนงเยาว์ หรือ ท่านหญิงโสฬส ได้สิ้นชีพิตักษัยไปแล้วประมาณช่วงปี 2546 ครับ

ถ้าพระอนุวงศ์ชั้นหม่อมเจ้า ที่ชันษายืนที่สุด และไม่มีท่านใดชันษายืนเท่าท่านคือ หม่อมเจ้าหญิงพงษ์พิศมัย  เกษมสันต์ (2442 - 2551) สิริชันษา 109 ปี ขาดอีกไม่กี่เดือนจะครบ 110 ปี
amica123
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 14 ต.ค. 18, 16:24

หม่อมเจ้าหญิงเมรี สวัสดิวัตน์ สิ้นชีพิตักษัยแล้วเมื่อวันที่ 9 ตุลาคม 2561 ที่โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สิริชันษา 86 ปี (12 กรกฎาคม 2475-9 ตุลาคม 2561)

ภาพจาก เฟซบุค Thairoyalfamily

หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์