เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 59401 พระอนุวงศ์ชั้นหม่อมเจ้าที่ยังทรงพระชนม์อยู่ในปัจจุบัน
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 24 ธ.ค. 17, 18:34

ท่านหญิงกฤษณาพักตร์พิมลเป็นท่านทวดของเพื่อนร่วมห้องเรียนลูกชายผมเลยครับ น้องอยู่ในราชสกุลสุขสวัสด์ วันนี้ยังเห็นคุณแม่น้องน้องแชร์ในเฟสว่าท่านทวดอายุครบ 100 ปี ยังไม่กล้าถามว่าท่านชื่ออะไร มาเห็นในนี้ที่ท่านอาจารย์ใหญ่กว่าบอกค่อยถึงบางอ้อ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 24 ธ.ค. 17, 19:09

หม่อมเจ้าหญิง กฤษณาพักตร์พิมล สุขสวัสดิ์

ท่านน่าจะใช้นามสกุลว่า "ศุขสวัสดิ"

พระราชนัดดาในรัชกาลที่ ๔  หม่อมเจ้าหญิงกฤษณาพักตรพิมล ศุขสวัสดิ (ประสูติ ๒๔ ธันวาคม ๒๔๖๐)

https://th.wikipedia.org/wiki/หม่อมเจ้ากฤษณาพักตรพิมล_ศุขสวัสดิ

สำหรับราชสกุล สวัสดิวัตน์ และ ศุขสวัสดิ์ ที่มีการกล่าวถึงข้างต้นนั้น  โปรดสังเกตนะครับ  สวัสดิวัตน์ ใช้ ต สะกด ไม่ใช่ ฒ  และ ศุขสวัสดิ์ ใช้ ศ เป็นอักษรนำ  ที่เพี้ยนเป็น ส นั้น เพราะในยุคเชื่อผู้นำชาติพ้นภัย  มีการตัดพยัญชนะที่ออกเสียงซ้ำกันออกไป  จึงทำให้ ศ ษ ส เหลือเพียง ส  นามสกุล ศุขสวัสดิ์  จึงกลายเป็น สุขสวัสดิ์  ภายหลังจากท่านผู้นำตกกระป๋องไปแล้ว  ก็มีการเปลี่ยนกลับมาใช้ภาษาไทยฉบับสมบูรณ์เหมือนเดิม  แต่ราชสกุล ศุขสวัสดิ์ คงจะลืมเปลี่ยน ศุขสวัสดิ์  ก็เลยใช้ ส เป็นตัวนำเรื่อยมา  เพิ่งมาเปลี่ยนกลับไปเป็น ศ เป็นตัวนำกันเมื่อราวๆ ๒๐ ปีมานี้เองครับ
ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 24 ธ.ค. 17, 19:24

ไปเช็คจากรายชื่อสมุดรุ่น  สะกดว่าศุขสวัสดิ์จริงๆ ด้วย  ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 24 ธ.ค. 17, 19:28

คุณประกอบลองเช็คให้แน่ ๆ ว่า เป็น "ศุขสวัสดิ" หรือ "ศุขสวัสดิ์"
ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 24 ธ.ค. 17, 19:30

ตาลายอีกละ ดูแต่ตัวหน้า 5 5 5 เป็นตามที่ซายาเพ็ญว่ามาครับ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 24 ธ.ค. 17, 19:52

ผมมีเพื่อนสนิทในวัยเด็กชื่อ ม.ร.ว.ดำรงเดช สุขสวัสดิ์ครับ สมัยเรียนมหาวิทยาลัยมีอาจารย์ท่านหนึ่ง คือ ศ.หม่อมเจ้าประสมสวัสดิ์ นามสกุลของท่านสะกดว่าสุขสวัสดิ์เช่นกัน ในขณะที่เพื่อนอีกหลายคนใช้ศุขสวัสดิ์
เรื่องนี้ก็เช่นเดียวกับอีกหลายราชสกุล นวรัตนก็มีทั้งไม่มีการันต์ ตามแบบที่พระราชทาน และมีการันต์ตามที่อำเภอจัดการให้ตั้งแต่สมัยจอมพล ป .
ดังนั้น จึงไม่มีใครผิดใครถูก ท่านใดสมัครใจอย่างไรก็คงต้องว่าไปตามนั้น
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 24 ธ.ค. 17, 20:24

สมัยเรียนมหาวิทยาลัยมีอาจารย์ท่านหนึ่ง คือ ศ.หม่อมเจ้าประสมสวัสดิ์ นามสกุลของท่านสะกดว่าสุขสวัสดิ์เช่นกัน

ลองไปค้นดูในหนังสืออนุสรณ์งานพระราชทานเพลิงศพ ท่านใช้ว่า "ศุขสวัสดิ์"

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 24 ธ.ค. 17, 21:26

ครับ ผมก็งงกับท่านเหมือนกัน ขอยืนยันว่าสมัยที่ผมเป็นศิษย์ นามสกุลท่านเป็นอย่างที่ได้กล่าวแล้ว

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 24 ธ.ค. 17, 21:28

อย่าว่าแต่ผมเลย ครอบครัวท่านก็ยังงง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 25 ธ.ค. 17, 08:45

ยังค้างคาใจอยู่ว่าความจำผมยังดี(ในเรื่องนี้)อยู่หรือหาไม่ เช้านี้จึงไปรื้อตู้หนังสือ เจอหนังสือรุ่นสมัยยังเรียนอยู่สถาปัตย์จุฬามาได้สองเล่ม ชื่อและนามสกุลของท่านประสมเป็นอย่างที่ผมยืนยันไว้แต่ต้น จึงขอนำมาลงไว้เป็นหลักฐาน

อย่างว่าแหละครับ หนังสืองานศพนั้นเจ้าของประวัติจะไม่ได้เป็นผู้ทำเอง อะไรๆมันก็อาจจะเพี้ยนได้ โดยเฉพาะหลังจากเกิดกรณีย์ดาราสาว จารุณี สุขสวัสดิ์ ทำให้สมาชิกราชสกุลนี้ส่วนหนึ่งตกลงใจที่จะแก้ไขคำสะกดนามสกุลให้ตรงกับที่ได้รับพระราชทานมาแต่ต้นครับ

ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 04 ต.ค. 18, 18:31

หม่อมเจ้ากฤษณาพักตรพิมล ศุขสวัสดิ สิ้นชีพิตักษัยแล้วเมื่อวันที่ 2 ตุลาคม 2561 เวลา 13.55 น. ณ โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า สิริชันษา 100 ปี นับเป็นหม่อมเจ้าองค์สุดท้ายแห่งราชสกุลดิศกุล

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 04 ต.ค. 18, 18:39

หม่อมเจ้ากฤษณาพักตรพิมล ศุขสวัสดิ์  (ท่านหญิงเพียน) เป็นพระธิดาในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ กับหม่อมแสง ดิศกุล ณ อยุธยา (สกุลเดิม: ศตะรัต)
มีเชษฐาและเชษฐภคินีร่วมหม่อมมารดา 5 องค์ คือหม่อมเจ้ามารยาตรกัญญา ดิศกุล, ท่านหญิงพรพิลาศ บุนนาค, หม่อมเจ้าพวงมาศผกา ดิศกุล, หม่อมเจ้าศุกรวรรณดิศ ดิศกุล และท่านหญิงเราหิณาวดี กำภู

หม่อมเจ้ากฤษณาพักตรพิมลเสกสมรสกับหม่อมเจ้าประสพสุข ศุขสวัสดิ พระโอรสในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงอดิศรอุดมเดช กับหม่อมเจริญ ศุขสวัสดิ ณ อยุธยา มีโอรส - ธิดา 6 คน ได้แก่
หม่อมราชวงศ์พิมลพักตร์ สุขสวัสดิ์
หม่อมราชวงศ์จำเริญลักษณ์ โสฬสจินดา
พลอากาศโท หม่อมราชวงศ์ประเสริฐศักดิ์ สุขสวัสดิ์
หม่อมราชวงศ์ดำรงเดช สุขสวัสดิ์
หม่อมราชวงศ์วิไลกัญญา วิชัยดิษฐ์
หม่อมราชวงศ์อุษณิษา สุขสวัสดิ์
หม่อมเจ้ากฤษณาพักตรพิมล ศุขสวัสดิ สิ้นชีพิตักษัยเมื่อวันที่ 2 ตุลาคม 2561 เวลา 13.55 น. ณ โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า สิริชันษา 100 ปี นับเป็นหม่อมเจ้าองค์สุดท้ายแห่งราชสกุลดิศกุล
ในการนี้สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานหีบทองทึบ พร้อมฉัตรเบญจา 4 คันประกอบเกียรติยศ

adinbera
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 08 ต.ค. 18, 13:12

ท่านหญิงได้รับพระมหากรุณาธิคุณพระราชทานเลื่อนจากหีบทองทึบ เป็นพระโกศแปดเหลี่ยมครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 08 ต.ค. 18, 16:28

เรียนถามท่าน อจ.ใหญ่ครับ ในพระรูปที่ อจ. แนบมา องค์ที่ 2 จากซ้ายคือท่านหญิงสุมณีนงเยาว์ วินิจฉัยกุล ซึ่งเท่าที่ทราบไม่มีระบุวันสิ้นชีพิตักษัยของท่านในแหล่งข้อมูลต่างๆ แต่ท่านพระชนม์ยืนเช่นกัน ไม่ทราบ อจ. มีข้อมูลไหมครับผม

หม่อมเจ้ากฤษณาพักตรพิมล ศุขสวัสดิ์  (ท่านหญิงเพียน) เป็นพระธิดาในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ กับหม่อมแสง ดิศกุล ณ อยุธยา (สกุลเดิม: ศตะรัต)
มีเชษฐาและเชษฐภคินีร่วมหม่อมมารดา 5 องค์ คือหม่อมเจ้ามารยาตรกัญญา ดิศกุล, ท่านหญิงพรพิลาศ บุนนาค, หม่อมเจ้าพวงมาศผกา ดิศกุล, หม่อมเจ้าศุกรวรรณดิศ ดิศกุล และท่านหญิงเราหิณาวดี กำภู

หม่อมเจ้ากฤษณาพักตรพิมลเสกสมรสกับหม่อมเจ้าประสพสุข ศุขสวัสดิ พระโอรสในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงอดิศรอุดมเดช กับหม่อมเจริญ ศุขสวัสดิ ณ อยุธยา มีโอรส - ธิดา 6 คน ได้แก่
หม่อมราชวงศ์พิมลพักตร์ สุขสวัสดิ์
หม่อมราชวงศ์จำเริญลักษณ์ โสฬสจินดา
พลอากาศโท หม่อมราชวงศ์ประเสริฐศักดิ์ สุขสวัสดิ์
หม่อมราชวงศ์ดำรงเดช สุขสวัสดิ์
หม่อมราชวงศ์วิไลกัญญา วิชัยดิษฐ์
หม่อมราชวงศ์อุษณิษา สุขสวัสดิ์
หม่อมเจ้ากฤษณาพักตรพิมล ศุขสวัสดิ สิ้นชีพิตักษัยเมื่อวันที่ 2 ตุลาคม 2561 เวลา 13.55 น. ณ โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า สิริชันษา 100 ปี นับเป็นหม่อมเจ้าองค์สุดท้ายแห่งราชสกุลดิศกุล
ในการนี้สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานหีบทองทึบ พร้อมฉัตรเบญจา 4 คันประกอบเกียรติยศ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 11 ต.ค. 18, 10:57

ข่าวในราชสำนัก

วันที่ ๑๐ ตุลาคม ๒๕๖๑ เวลา ๑๕.๐๒ น. สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปยังเมรุวัดธาตุทอง ในการพระราชทานเพลิงศพ หม่อมเจ้ากฤษณาพักตรพิมล ศุขสวัสดิ ซึ่งถึงชีพิตักษัยเมื่อวันที่ ๒ ตุลาคม ๒๕๖๑ ด้วยอาการติดเชื้อในระบบทางเดินปัสสาวะ สิริพระชันษา ๑๐๐ ปี ๙ เดือน ๘ วัน

หม่อมเจ้ากฤษณาพักตรพิมล ศุขสวัสดิ ราชสกุลเดิม ดิศกุล ประสูติเมื่อวันที่ ๒๔ ธันวาคม ๒๔๖๐ เป็นพระธิดาในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ กับหม่อมแสง ศตะรัต ทรงสำเร็จการศึกษาระดับประถมที่โรงเรียนเซนต์โยเซฟ และระดับมัธยมที่โรงเรียนราชินี จากนั้นทรงศึกษาต่อที่โรงเรียนฝึกหัดครูเพชรบุรีวิทยาลงกรณ์ แล้วจึงทรงสอนหนังสือที่โรงเรียนศึกษาวิทยา ถนนสีลม

หม่อมเจ้ากฤษณาพักตรพิมล เสกสมรสกับ หม่อมเจ้าประสบสุข ศุขสวัสดิ ทรงมีโอรส-ธิดา รวม ๖ คน ทรงมีความสามารถในการปรุงอาหาร เย็บปักถักร้อย และทรงตัดเย็บเสื้อผ้าให้โอรส-ธิดาใช้เองเป็นประจำ นอกจากนี้ยังทรงถนัดงานช่างด้วย หม่อมเจ้ากฤษณาพักตรพิมล ทรงเลื่อมใสในพระพุทธศาสนา ทรงเคยโกนศีรษะบวชชี นุ่งขาวห่มขาว ทรงสร้างกุฏิของพระองค์เองที่วัดเขาพุทธโคดม อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี และทรงอยู่แบบสมถะเป็นเวลาหลายปี หลังจากทรงลาสิกขาบทแล้ว ทรงโปรดการท่องเที่ยว ทั้งนี้ หม่อมเจ้ากฤษณาพักตรพิมล เป็นพระธิดาพระองค์สุดท้ายในจำนวนพระโอรสและพระธิดา ในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ที่ยังทรงมีพระชนม์ชีพอยู่ ก่อนถึงชีพิตักษัย เมื่อวันที่ ๒ ตุลาคมที่ผ่านมา

http://news.ch7.com/detail/307042
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์