เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 59398 พระอนุวงศ์ชั้นหม่อมเจ้าที่ยังทรงพระชนม์อยู่ในปัจจุบัน
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 08 พ.ค. 15, 06:23

บ้านสองชั้น กับ บ้านสามชั้น
คนละขนาดคนละหลังกัน  เหมือนอย่างอาจารย์ NAVARAT.C ว่า
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 08 พ.ค. 15, 15:05

หม่อมเจ้าหญิงกรณิกา จิตรพงศ์ สิ้นชีพิตักษัยแล้ว เมื่อวันที่ ๖ พฤษภาคม ๒๕๕๘ เวลา ๑๕.๒๒ นาที พระชันษา ๙๘ ปี ๔ เดือน ๒๕ วัน

ผมขอแสดงความเสียใจเป็นอย่างมากกับการจากไปสู่ปรโลกของ ม.จ.กรณิกา จิตรพงศ์ ธิดาองค์สุดท้ายของสมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ กับ ม.ร.ว.โต จิตรพงศ์

สมเด็จเจ้าฟ้าพระองค์นี้ ทรงผิดแผกแปลกไปจากเจ้าพี่เจ้าน้องร่วมสมัยทุกพระองค์ ตรงที่ไม่ทรงมีหม่อมห้ามมากมายตามสมัยนิยม ทรงมีหม่อมทั้งหมด ๓ คน ต่อเมื่อคนหนึ่งสิ้นชีพแล้วจึงมีอีกคนหนึ่ง ดัง ม.ร.ว.โต เป็นคนสุดท้าย นับได้ว่าท่านเป็นคนพิเศษที่ไม่ต้องหึงหวงกับใคร

โอรสธิดาของสมเด็จเจ้าฟ้านั้น ทรงตั้งชื่อประทานเอง โดยไม่ได้กราบทูลของนามจากพระเจ้าอยู่หัวเอาเลย ม.จ.กรมนี้จึงไม่ได้รับพระราชทานเสมาจากในหลวงตอนพระราชทานนาม สมเด็จเจ้าฟ้ารับสั่งว่า มีลูกเองได้ ก็ต้องตั้งชื่อเองได้ และโปรดทรงเลี้ยงโอรสธิดาเอง โดยไม่ทรงส่งเข้าไปอยู่ตามสำนักต่าง ๆ ของเจ้านายฝ่ายในในพระบรมมหาราชวัง ทรงถือคติว่า มีลูกเองก็ต้องเลี้ยงลูกเอง

โดยที่โอรสธิดาของพระองค์ท่านมีชื่อเล่นตามแบบโบราณแท้ทีเดียว เช่น ม.จ.กรณิกา (ซึ่งตั้งตามพระนาม พระพี่นางเธอของสมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยาฯ เขียน กรณิกา องค์ท่านรับสั่งกับข้าพเจ้าว่า คนมักจะเติมตัว ร ถวาย อย่างมากมายออกไป เช่น กรรณิการ์ เป็นต้น) พระนามเล่นของท่านคือ ท่านหญิงไอ ซึ่งเป็นน้องของท่านหญิงอาม ซึ่งเป็นน้องของท่านหญิงอี่ ทั้งนี้ นับได้เป็นชื่ออย่างธรรมดาสามัญของคนไทยโบราณ แม้โอรสของพระองค์ท่าน ก็มีนามเป็นคนไทยธรรมดาในสมัยโบราณเช่นกัน เช่น ท่านชายอ้ายเป็นองค์โต เรื่อยมาจนท่านชายสาม ท่านชายใส และท่านชายงั่ว

โดยที่นามหม่อมเจ้ากรมนี้ มักจะใช้คำว่า จิตร ๆ ใจ ๆ ตามพระนามเดิมของพระองค์ท่าน ซึ่งเคยเป็นพระองค์เจ้าจิตรเจริญมาก่อน เช่น ท่านหญิงอามคือ ม.จ.ดวงจิตร ท่านชายใสคือ ม.จ.ยาใจ ที่แหวกแนวมากก็ท่านหญิงไอซึ่งได้ชื่อตามพระนามของพระพี่นางเธอของพระบิดาดังได้กล่าวมาก่อนแล้ว ดังท่านชายงั่วก็มีนามว่า ม.จ.เพลารถ เพื่อสืบทอดมาทางสาย ม.ร.ว.โต ซึ่งเสด็จปู่พระนามว่า ม.จ.งอนรถ เป็นต้น

ท่านหญิงไอ แม้จะทรงเป็นน้องนุชสุดท้องทางสายเจ้านายฝ่ายในของวังนี้ แต่ก็ทรงรอบรู้ศิลปวัฒนธรรมอย่างเต็มที่ แม้จะเก็บองค์โดยไม่ทรงนิพนธ์หนังสือ เฉกเช่นท่านหญิงอาม เจ้าพี่ของท่าน แต่ถ้าใครมีปัญหาอะไรในทางโบราณคดี ศิลปวัฒนธรรม ตลอดจนนาฏดุริยางค์ และพุทธประเพณี ทางราชสำนักกราบทูลหารือ จะประทานความเห็นอย่างเป็นประโยชน์ยิ่งนัก

ข้าพเจ้าเองเคยได้รับพระเมตตากรุณาจากเจ้านายวังนี้แทบทุกองค์ แม้จะไม่คุ้นเคยกับองค์ท่านมากนัก แต่ก็อดเสียไม่ได้ที่ต้องเคารพนับถือความเป็นผู้ดีของท่าน ซึ่งไม่มีความดัดจริตเจือปนอยู่ด้วยเลย โดยขอเพิ่มข้อมูลอีกเล็กน้อยว่า ท่านหญิงไอทรงเป็นโยมบวชพระมหาประยูร วัดเทพศิรินทร์ ซึ่งต่อมาได้เป็นเปรียญเอกอุของสำนักนั้น และเป็นผู้มีบทบาทอย่างสำคัญทางมหามกุฎราชวิทยาลัย จนได้เป็นสมเด็จพระญาณวโรดม แต่ก็มรณภาพล่วงไปก่อนโยมบวชของท่านเมื่อไม่นานมานี้เอง

ที่ว่ามานี้ก็เพื่อให้ปลงตามพระไตรลักษณ์ โดยเราหมดเจ้านายองค์สุดท้ายของรัชกาลที่ ๔ ไปแล้วก็ว่าได้ ดังที่เราหมดเจ้าอาวาสวัดเทพศิรินทร์ที่มีสมณสัญญาและความรอบรู้ในทางคันถธุระองค์สุดท้ายไปแล้วจากวัดนั้นก็ว่าได้

ถ้าเราฟื้นคืนคุณภาพของความเป็นผู้ดี และความรอบรู้ในทางไทยคดีศึกษาอย่างท่านหญิงไอขึ้นมาได้ แม้ไม่จำต้องมีชาติวุฒิอันประเสริฐ ความเป็นไทที่มีเกียรติมีศรี และมีคุณธรรมอย่างไปพ้นความเป็นชาตินิยม ตลอดจนการเข้าถึงความเป็นไทยอย่างความเป็นเลิศที่ไปพ้นความกึ่งดิบกึ่งดี ถ้าเราสามารถเข้าถึงสิ่งที่ประเสริฐดังกล่าวได้จะเท่ากับว่าเราบูชาคุณท่านหญิงไอและเจ้านายกรมนี้ตลอดจนการบูชาพระบิดาของท่านอย่างสมภาคภูมิ ดีกว่าอามิสบูชาใด ๆ ทั้งสิ้น

ผมขอแสดงความเสียใจเป็นอย่างมากกับการจากไปสู่ปรโลกของ ม.จ.กรณิกา จิตรพงศ์ ธิดาองค์สุดท้ายของสมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ กับ ม.ร.ว.โต จิตรพงศ์

สมเด็จเจ้าฟ้าพระองค์นี้ ทรงผิดแผกแปลกไปจากเจ้าพี่เจ้าน้องร่วมสมัยทุกพระองค์ ตรงที่ไม่ทรงมีหม่อมห้ามมากมายตามสมัยนิยม ทรงมีหม่อมทั้งหมด ๓ คน ต่อเมื่อคนหนึ่งสิ้นชีพแล้วจึงมีอีกคนหนึ่ง ดัง ม.ร.ว.โต เป็นคนสุดท้าย นับได้ว่าท่านเป็นคนพิเศษที่ไม่ต้องหึงหวงกับใคร .

โอรสธิดาของสมเด็จเจ้าฟ้านั้น ทรงตั้งชื่อประทานเอง โดยไม่ได้กราบทูลของนามจากพระเจ้าอยู่หัวเอาเลย ม.จ.กรมนี้จึงไม่ได้รับพระราชทานเสมาจากในหลวงตอนพระราชทานนาม สมเด็จเจ้าฟ้ารับสั่งว่า มีลูกเองได้ ก็ต้องตั้งชื่อเองได้ และโปรดทรงเลี้ยงโอรสธิดาเอง โดยไม่ทรงส่งเข้าไปอยู่ตามสำนักต่าง ๆ ของเจ้านายฝ่ายในในพระบรมมหาราชวัง ทรงถือคติว่า มีลูกเองก็ต้องเลี้ยงลูกเอง .

โดยที่โอรสธิดาของพระองค์ท่านมีชื่อเล่นตามแบบโบราณแท้ทีเดียว เช่น ม.จ.กรณิกา (ซึ่งตั้งตามพระนาม พระพี่นางเธอของสมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยาฯ เขียน กรณิกา องค์ท่านรับสั่งกับข้าพเจ้าว่า คนมักจะเติมตัว ร ถวาย อย่างมากมายออกไป เช่น กรรณิการ์ เป็นต้น) พระนามเล่นของท่านคือ ท่านหญิงไอ ซึ่งเป็นน้องของท่านหญิงอาม ซึ่งเป็นน้องของท่านหญิงอี่ ทั้งนี้ นับได้เป็นชื่ออย่างธรรมดาสามัญของคนไทยโบราณ แม้โอรสของพระองค์ท่าน ก็มีนามเป็นคนไทยธรรมดาในสมัยโบราณเช่นกัน เช่น ท่านชายอ้ายเป็นองค์โต เรื่อยมาจนท่านชายสาม ท่านชายใส และท่านชายงั่ว .
โดยที่นามหม่อมเจ้ากรมนี้ มักจะใช้คำว่า จิตร ๆ ใจ ๆ ตามพระนามเดิมของพระองค์ท่าน ซึ่งเคยเป็นพระองค์เจ้าจิตรเจริญมาก่อน เช่น ท่านหญิงอามคือ ม.จ.ดวงจิตร ท่านชายใสคือ ม.จ.ยาใจ ที่แหวกแนวมากก็ท่านหญิงไอซึ่งได้ชื่อตามพระนามของพระพี่นางเธอของพระบิดาดังได้กล่าวมาก่อนแล้ว ดังท่านชายงั่วก็มีนามว่า ม.จ.เพลารถ เพื่อสืบทอดมาทางสาย ม.ร.ว.โต ซึ่งเสด็จปู่พระนามว่า ม.จ.งอนรถ เป็นต้น

ท่านหญิงไอ แม้จะทรงเป็นน้องนุชสุดท้องทางสายเจ้านายฝ่ายในของวังนี้ แต่ก็ทรงรอบรู้ศิลปวัฒนธรรมอย่างเต็มที่ แม้จะเก็บองค์โดยไม่ทรงนิพนธ์หนังสือ เฉกเช่นท่านหญิงอาม เจ้าพี่ของท่าน แต่ถ้าใครมีปัญหาอะไรในทางโบราณคดี ศิลปวัฒนธรรม ตลอดจนนาฏดุริยางค์ และพุทธประเพณี ทางราชสำนักกราบทูลหารือ จะประทานความเห็นอย่างเป็นประโยชน์ยิ่งนัก

ข้าพเจ้าเองเคยได้รับพระเมตตากรุณาจากเจ้านายวังนี้แทบทุกองค์ แม้จะไม่คุ้นเคยกับองค์ท่านมากนัก แต่ก็อดเสียไม่ได้ที่ต้องเคารพนับถือความเป็นผู้ดีของท่าน ซึ่งไม่มีความดัดจริตเจือปนอยู่ด้วยเลย โดยขอเพิ่มข้อมูลอีกเล็กน้อยว่า ท่านหญิงไอทรงเป็นโยมบวชพระมหาประยูร วัดเทพศิรินทร์ ซึ่งต่อมาได้เป็นเปรียญเอกอุของสำนักนั้น และเป็นผู้มีบทบาทอย่างสำคัญทางมหามกุฎราชวิทยาลัย จนได้เป็นสมเด็จพระญาณวโรดม แต่ก็มรณภาพล่วงไปก่อนโยมบวชของท่านเมื่อไม่นานมานี้เอง

ที่ว่ามานี้ก็เพื่อให้ปลงตามพระไตรลักษณ์ โดยเราหมดเจ้านายองค์สุดท้ายของรัชกาลที่ ๔ ไปแล้วก็ว่าได้ ดังที่เราหมดเจ้าอาวาสวัดเทพศิรินทร์ที่มีสมณสัญญาและความรอบรู้ในทางคันถธุระองค์สุดท้ายไปแล้วจากวัดนั้นก็ว่าได้

ถ้าเราฟื้นคืนคุณภาพของความเป็นผู้ดี และความรอบรู้ในทางไทยคดีศึกษาอย่างท่านหญิงไอขึ้นมาได้ แม้ไม่จำต้องมีชาติวุฒิอันประเสริฐ ความเป็นไทที่มีเกียรติมีศรี และมีคุณธรรมอย่างไปพ้นความเป็นชาตินิยม ตลอดจนการเข้าถึงความเป็นไทยอย่างความเป็นเลิศที่ไปพ้นความกึ่งดิบกึ่งดี ถ้าเราสามารถเข้าถึงสิ่งที่ประเสริฐดังกล่าวได้จะเท่ากับว่าเราบูชาคุณท่านหญิงไอและเจ้านายกรมนี้ตลอดจนการบูชาพระบิดาของท่านอย่างสมภาคภูมิ ดีกว่าอามิสบูชาใด ๆ ทั้งสิ้น

ส. ศิวรักษ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 08 พ.ค. 15, 20:27

ขอร่วมไว้อาลัยถวาย

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 08 พ.ค. 15, 21:14

พระโกศมณฑป

ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 12 พ.ค. 15, 15:58

ด้วยความเคารพ

บทความ ที่ ท่าน ส.ศิวรักษ์ กล่าวไว้อาลัยถึง หม่อมเจ้าหญิงกรณิกา มีช่วงหนึ่งที่กล่าวว่า หมดเจ้านายองค์สุดท้ายของรัชกาลที่ 4 ข้อมูลท่านอาจจะยังคลาดเคลื่อน

เพราะยังมีหม่อมเจ้าสายรัชกาลที่ 4 อีกหลายพระองค์ ที่ยังมีพระชนม์ แถมยังมากกว่าหม่อมเจ้าสายรัชกาลที่ 5 อีกด้วยซ้ำ

ที่เห็นประจักษ์ก็ในวันพระราชทานน้ำหลวงสรงศพ ก็ทรงโปรดเกล้าฯให้ หม่อมเจ้าปุสาณ สวัสดิวัตน์ สายรัชกาลที่ 4 เสด็จฯแทนพระองค์

ครั้งหนึ่ง ท่าน ส.เคยเขียนบทความไว้อาลัย ลงในหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่ง เมื่อคราวจะถึงวันพระราชทานเพลิงศพ หม่อมเจ้าหญิงมารยาตรกัญญา ดิศกุล ในปี 2549

ในตอนหนึ่งได้กล่าวว่า นับได้ว่า หม่อมเจ้าหญิงมารยาตรกัญญา เป็นเจ้านายที่มีพระชนม์ยืนที่สุดในราชวงศ์จักรี คือ 104 ปี

แต่ในขณะนั้น หม่อมเจ้าหญิงพงศ์พิศมัย  เกษมสันต์ มีชันษา 107 ปี(2442-2551) มากกว่าหม่อมเจ้าหญิงมารยาตรกัญญาถึง 3 ปี

.........................................
amica123
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 06 มิ.ย. 15, 00:51

รบกวนสอบถามผู้ทราบข้อมูลรายละเอียด พอดีได้ทราบมาว่า
๑.หม่อมเจ้าหญิงสุมณีนงเยาว์ ดิศกุล (ท่านหญิงสุมณีนงเยาว์ วินิจฉัยกุล) ประสูติ ๑๖ มีนาคม ๒๔๕๑
๒.หม่อมเจ้าหญิงวิสาขานุจฉวีย์ สวัสดิวัตน์ (ท่านหญิงวิสาขานุจฉวี อุตากาว่า) ประสูติ ๑๘ กรกฎาคม ๒๔๖๕
๓.หม่อมเจ้าหญิงพงศ์กวี กัลยาณวงศ์ (ท่านหญิงพงศ์กวี ตัณฑ์กำเนิด) ประสูติ ๒๒ พฤศจิกายน ๒๔๖๘

ท่านหญิงทั้ง ๓ องค์ ได้กราบบังคมทูลลาออกจากฐานันดรศักดิ์เพื่อเสกสมรสกับสามัญชน และ ณ ปัจจุบัน ท่านหญิงทั้ง ๓ องค์ ได้สิ้นชีพิตักษัยลงแล้ว เมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมา (ระหว่าง พ.ศ.๒๕๕๔-๒๕๕๗) จึงขอความกรุณาจากทุกท่าน รบกวนเพิ่มเติมในรายละเอียดของวันเดือนปีที่สิ้นชีพิตักษัย เพื่อจะได้ทราบจำนวนชันษาที่ทรงชนม์ และเป็นประโยชน์ต่อผู้สนใจใฝ่รู้ค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 06 มิ.ย. 15, 07:49

ดิฉันยังไม่ได้ข่าวท่านหญิงสุมณีนงเยาว์สิ้นชีพิตักษัยเลยค่ะ
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 10 มิ.ย. 15, 22:19

เพิ่งได้รับข้อมูลมาสดๆร้อน ตะกี้ครับ
ยืนยันว่า ท่านหญิงโสฬส หรือท่านหญิงสุมณีย์นงเยาว์ สิ้นไปตั้งแต่ปี 2546 แล้วครับ
สิริชันษา95ปี ไม่ถึง100ปี

ดังนั้น ณ ตอนนี้ เจ้านายชั้นหม่อมเจ้า สายรัชกาลที่4 ที่ชันษายืนที่สุด คือ หม่อมเจ้าหญิงกฤษณาพักตร์พิมล(ดิศกุล)ศุขสวัสดิ์ ชันษา98 ปี

ข้อมูลนี้ได้จากคุณป้าจากราชสกุล เกษมสันต์ ท่านไปถามมาให้ครับ

NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 10 มิ.ย. 15, 22:29

ผมลองสืบค้นทั้งในวิกิพีเดีย และกูเกิลเพจ ไม่พบข่าวท่านหญิงสุมณีนงเยาว์ สิ้นชีพิตักษัยเลยครับ ถ้าท่านสิ้นแล้วจริงน่าจะมีข่าวครับ
amica123
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 03 ก.ย. 15, 18:27

ขออนุญาตแจ้งว่า หม่อมเจ้าวราไชย ชยางกูร พระโอรสในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นพงศาดิศรมหิป ประสูติแต่หม่อมศรี ชยางกูร ณ อยุธยา สกุลเดิม บุญยมาลิก ประสูติเมื่อวันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2471 (2472) ได้สิ้นชีพิตักษัยแล้วเมื่อเดือนเมษายนที่ผ่านมา สิริชันษา 86 ปี 2 เดือน
ส่วนวันที่ท่านสิ้นชีพิตักษัยเป็นวันที่เท่าใดนั้น รบกวนผู้รู้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ
amica123
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 03 ก.ย. 15, 21:34

ขออนุญาตแก้ไขวันประสูติหม่อมเจ้าวราไชย ชยางกูร เป็นวันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2470 (2471) สิ้นชีพิตักษัย เมื่อเดือนเมษายน 2558 สิริชันษา 87 ปี 2 เดือน
amica123
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 26 ก.ย. 15, 20:00

ขออนุญาตปรับปรุงข้อมูลให้เป็นปัจจุบันค่ะ
พระอนุวงศ์ชั้นหม่อมเจ้าที่ทรงชนม์ ณ ปัจจุบัน
พระราชนัดดาในรัชกาลที่ ๔
ราชสกุลชยางกูร ในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นพงศาดิศรมหิป
๑.หม่อมเจ้าเวียงวัฒนา ชยางกูร ประสูติวันที่ ๓๐ เมษายน ๒๔๖๗
๒.หม่อมเจ้าหญิงอุทัยเที่ยง ชยางกูร ประสูติวันที่ ๑ มิถุนายน ๒๔๗๓
๓.หม่อมเจ้าจรูญฤทธิเดช ชยางกูร ประสูติวันที่ ๑๐ มกราคม ๒๔๗๖
ราชสกุลดิศกุล ในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ
๑.หม่อมเจ้าหญิงกฤษณาพักตรพิมล ศุขสวัสดิ ประสูติวันที่ ๒๔ ธันวาคม ๒๔๖๐
ราชสกุลสวัสดิวัตน์ ในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระสวัสดิวัดนวิศิษฎ์
๑.พลเรือเอก หม่อมเจ้าปุสาณ สวัสดิวัตน์ ประสูติวันที่ ๒๗ ธันวาคม ๒๔๗๒
๒.หม่อมเจ้าหญิงเมรี สวัสดิวัตน์ ประสูติวันที่ ๑๒ กรกฎาคม ๒๔๗๕
พระราชนัดดาในรัชกาลที่ ๕
ราชสกุลวุฒิชัย ในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงสิงหวิกรมเกรียงไกร
๑.ท่านหญิงวุฒิเฉลิม วุฒิชัย ประสูติวันที่ ๒๑ กรกฎาคม ๒๔๗๗
พระราชนัดดาในกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ
ราชสกุลรัชนี ในพระราชวรวงศ์เธอ กรมหมื่นพิทยาลงกรณ
๑.หม่อมเจ้าภีศเดช รัชนี ประสูติวันที่ ๒๐ มกราคม ๒๔๖๕
พระราชปนัดดาในรัชกาลที่ ๔
ราชสกุลภาณุพันธุ์ ในพระเจ้าวรวงศ์เธอ กรมหมื่นภาณุพงศ์พิริยเดช
๑.ท่านหญิงสวรรณา วิชัยรัตน์ ประสูติวันที่ ๗ เมษายน ๒๔๖๐
๒.ท่านหญิงประภาพันธุ์ กรโกสียกาจ ประสูติวันที่ ๓ ธันวาคม ๒๔๗๒
๓.ท่านหญิงพันธุ์วโรภาส เศวตรุนทร์ ประสูติวันที่ ๔ สิงหาคม ๒๔๗๖
๔.หม่อมเจ้าหญิงอุทัยกัญญา ภาณุพันธุ์ ประสูติวันที่ ๒๔ ตุลาคม ๒๔๗๖
พระราชปนัดดาในรัชกาลที่ ๔
ราชสกุลยุคล ในพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าภาณุพันธุ์ยุคล
๑.ท่านผู้หญิงพันธุ์สวลี กิติยากร ประสูติวันที่ ๒๔ กันยายน ๒๔๗๖
๒.ท่านหญิงรังษีนภดล ยุคล ประสูติวันที่ ๒ ตุลาคม ๒๔๘๐
๓.ร้อยเอก หม่อมเจ้านวพรรษ์ ยุคล ประสูติวันที่ ๑ มกราคม ๒๕๒๑
๔.ท่านหญิงภานุมา พิพิธโภคา ประสูติวันที่ ๒๐ มิถุนายน ๒๕๒๔
ราชสกุลยุคล ในพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเฉลิมพลฑิฆัมพร
๑.หม่อมเจ้ามงคลเฉลิม ยุคล ประสูติวันที่ ๓๑ ธันวาคม ๒๔๗๙
๒.ท่านหญิงศรีสว่างวงศ์ บุญจิตราดุลย์ ประสูติวันที่ ๑๗ สิงหาคม ๒๔๘๙
๓.พลโท หม่อมเจ้าเฉลิมศึก ยุคล ประสูติวันที่ ๒๔ ตุลาคม ๒๔๙๓
๔.หม่อมเจ้าฑิฆัมพร ยุคล ประสูติวันที่ ๙ กรกฎาคม ๒๔๙๔
ราชสกุลยุคล ในพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอนุสรมงคลการ
๑.ท่านหญิงภุมรีภิรมย์ เชลล์ ประสูติวันที่ ๒๒ มีนาคม ๒๔๘๒
๒.ท่านหญิงมาลินีมงคล อมาตยกุล ประสูติวันที่ ๒๔ มิถุนายน ๒๔๘๓
๓.ท่านหญิงปัทมนรังษี เสนาณรงค์ ประสูติวันที่ ๑๒ สิงหาคม ๒๔๘๔
๔.หม่อมเจ้าชาตรีเฉลิม ยุคล ประสูติวันที่ ๒๙ พฤศจิกายน ๒๔๘๕
๕.พลตรี หม่อมเจ้าจุลเจิม ยุคล ประสูติวันที่ ๒๒ มกราคม ๒๔๙๐
๖.หม่อมเจ้าหญิงนภดลเฉลิมศรี ยุคล ประสูติวันที่ ๒๓ ตุลาคม ๒๔๙๖
amica123
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 14 ก.ย. 16, 15:57

ท่านหญิงสวรรณา วิชัยรัตน์ พระนามเดิม หม่อมเจ้าสวรรณา ภาณุพันธุ์ พระธิดาในพระเจ้าวรวงศ์เธอ กรมหมื่นภาณุพงศ์พิริยเดช กับหม่อมแผ่ว ภาณุพันธุ์ ณ อยุธยา สิ้นชีพิตักษัยแล้วเมื่อวันที่ 7 กันยายน 2559 ชันษา 99 ปี 5 เดือน (ประสูติเมื่อวันที่ 7 เมษายน 2560) ขอถวายความอาลัยต่อการสิ้นชีพิตักษัยของท่านหญิง มา ณ ที่นี้
amica123
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 22 ก.ย. 16, 09:29

ท่านหญิงสวรรณา วิชัยรัตน์

DrJfk
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 06 ต.ค. 16, 15:01

หม่อมเจ้า ทิฆัมพร ยุคล เมื่อพบกับ นาย เฉลิมพล ทิฆัมพรธีรวงศ์ ครับ ดูม่านจัดรายการอาหาร ท่านอารมย์ดีมากครับ
ท่านเม็ดบัว มจ.ทิฆัมพร ยุคล นี่ ท่านอารมณ์ดี และ ใจดี จริง ๆครับ

ฝีมือทำอาหาร ท่านก็ยอดเลย โดยเฉพาะ สเต็ค

ผมเคยไปพักที่ปงไคร้ ลอร์ดของท่าน  แอบดูตู้เก็บอาหาร ของท่าน สต๊อคเนื้อเพียบบบบบบบบบ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์