เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 59395 พระอนุวงศ์ชั้นหม่อมเจ้าที่ยังทรงพระชนม์อยู่ในปัจจุบัน
amica123
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 14 มี.ค. 14, 21:41

หม่อมเจ้าหญิงสมุณีนงเยาว์ ดิศกุล วินิจฉัยกุล

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
amica123
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 15 มี.ค. 14, 09:30

หม่อมเจ้าหญิงไตรทิพย์สุดา เกษมสันต์ วิเศษกุล

amica123
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 21 เม.ย. 14, 20:16

เรืออากาศโท หม่อมเจ้าภูริพันธุ์ ยุคล สิ้นชีพิตักษัยแล้ว เมื่อวันที่ 20 เมษายน 2557 เวลา 03.13 น. พระชันษา 79 ปี 5 เดือน 13 วัน

amica123
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 13 ส.ค. 14, 23:37

หม่อมเจ้าหญิงสุริยนันทนา สุริยง หรือ ท่านผู้หญิงสุริยนันทนา สุจริตกุล หม่อมเจ้าองค์สุดท้ายแห่งราชสกุลสุริยง ได้สิ้นชีพิตักษัยลงแล้ว เมื่อวันที่ ๔ สิงหาคม ๒๕๕๗ ชันษา ๑๐๐ ปี ๑๑ เดือน ๒๘ วัน (ประสูติเมื่อวันที่ ๗ สิงหาคม ๒๔๕๖)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 22 พ.ย. 14, 19:49

ขอขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพู นะคะ

คือ ขอรบกวนถามเฉพาะหม่อมเจ้าที่ยังทรงพระชนม์อยู่ค่ะ เท่าที่ทราบมีเท่านี้ค่ะ ไม่แน่ใจว่าถูกต้องไหมคะ? ถ้าท่านใดทราบข้อมูล ก็ขอรบกวนช่วยยืนยันให้ด้วยนะคะ ขอขอบพระคุณค่ะ ยิงฟันยิ้ม

พระราชนัดดาในรัชกาลที่ ๕
๑.หม่อมเจ้าหญิงสุริยนันทนา สุริยง (สุจริตกุล)
๒.หม่อมเจ้าหญิงจารุลักษณ์กัลยาณี รังสิต (บูรณะนนท์)
๓.หม่อมเจ้าหญิงวุฒิเฉลิม วุฒิไชย

หม่อมเจ้าหญิงจารุลักษณ์กัลยาณี รังสิต (บูรณะนนท์) สิ้นชีพิตักษัยแล้วค่ะ

ถูกต้องแล้วครับ สองสุภาพสตรีในภาพปริศนาคือหม่อมเอลิซาเบท รังสิต ณ อยุธยา ในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาชัยนาทนเรนทร ขณะพำนักอยู่ในเจนีวาในบั้นปลายของชีวิต ก่อนถึงแก่อนิจกรรมในปี พ.ศ. ๒๕๑๖

ส่วนอีกท่านหนึ่งคือ หม่อมเจ้าจารุลักษณ์กัลยาณี (รังสิต) ทรงลาออกจากฐานันดรศักดิ์เพื่อเสกสมรสกับนายแพทย์เฉลิม บูรณะนนท์ และทรงสิ้นชีพิตักษัยแล้วเมื่อประมาณสักสี่ห้าปีก่อน ในกรุงเทพนี่เองครับ

amica123
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 30 ธ.ค. 14, 11:12

หม่อมเจ้าหญิงจารุลักษณ์กัลยาณี  รังสิต (บูรณะนนท์)
พระธิดาในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาชัยนาทนเรนทร กับหม่อมเอลีซาเบท  รังสิต ณ อยุธยา
ประสูติ เมื่อวันที่ ๗ สิงหาคม ๒๔๖๗
กราบบังคมทูลลาออกจากฐานันดรศักดิ์เพื่อเสกสมรสกับนายแพทย์เฉลิม  บูรณะนนท์ เมื่อวันที่ ๒๔ กรกฎาคม ๒๔๘๘
สิ้นชีพิตักษัย เมื่อวันที่ ๓ สิงหาคม ๒๕๕๕
ชันษา ๘๘ ปี
พระราชทานเพลิงศพ เมื่อวันที่ ๑๑ สิงหาคม ๒๕๕๕ ณ เมรุวัดธาตุทอง
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 30 ธ.ค. 14, 13:24

^
การพระศพดำเนินไปอย่างเงียบเชียบมาก
ไม่กี่วันหลังทรงตักษัยก็พระราชทานเพลิงแล้ว ฮืม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 03 ม.ค. 15, 19:46

คิดถึงวังหลังงามของท่านที่ซอยร่วมฤดี   หัวหน้าแก๊งค์ลูกน้ำเคยไปช้อนลูกน้ำอยู่แถวนั้น    หารูปในกระทู้เก่าไม่เจอเสียแล้ว
เข้าไปในซอยก็มองไม่เห็น เพราะอาคารพาณิชย์ ทาวน์เฮาส์ทาวน์โฮมทั้งหลายบังหมดแล้ว
Lonelybankz
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 12 ม.ค. 15, 03:47

ใช่หลังนี้หรือเปล่าครับ คุณเทาชมพู เหมือนเคยอ่านเจอจากในหนังสือว่า วังพระองค์เจ้าเยาวภาพงษ์สนิธ บริเวณ หลังวังวิทยุเมื่อสิ้นพระชนม์แล้ว ตัววังและตำหนัก
เป็นของหม่อมเจ้าหญิงจารุลักษณ์กัลยาณี รังสิต (บูรณะนนท์)ถ้ามองจากซอยร่วมฤดีจะมีอาคารสร้างบังอยุ่ ภาพนี้ถ่ายจากบริเวณ ข้างตึกออล ซีซั่น ถนนวิทยุ ครับ

ย่อภาพไม่เป็น ไม่ไ้ดโพสต์นาน ขออภัยนะครับ   ยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 12 ม.ค. 15, 06:54

ย่อให้ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 12 ม.ค. 15, 09:42

ไม่น่าจะเป็นวังเดียวกันนะคะ  หรือว่าสภาพแวดล้อมเปลี่ยนไปมาก  เลยมองไม่ออกว่าหลังเดียวกันกับที่คุณLonelybankz ไปหามาให้ดูรึเปล่า
ฝากให้ช่วยกันดูหน่อยค่ะ

ดิฉันเคยผ่านวังนี้เมื่อเดินเข้าประตูด้านหลังทางซอยร่วมฤดี   ผ่านสนามของวังเข้าไปที่วังวิทยุ เพื่อไปเล่นกับวิปปี้ ม.ร.ว. วิภานันท์ รังสิต  เพราะเป็นเพื่อนเรียนชั้นเดียวกันมา

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 12 ม.ค. 15, 10:15

ภาพทั้งสองเป็นบ้านคนละหลังกันครับ
amica123
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 06 พ.ค. 15, 19:48

หม่อมเจ้าหญิงกรณิกา จิตรพงศ์ สิ้นชีพิตักษัยแล้ว เมื่อวันที่ ๖ พฤษภาคม ๒๕๕๘ เวลา ๑๕.๒๒ นาที พระชันษา ๙๘ ปี ๔ เดือน ๒๕ วัน

chakad77
อสุรผัด
*
ตอบ: 38

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 07 พ.ค. 15, 20:13

ผมว่าหลังเดียวกันนะครับ แต่มีการต่อเติม เปลี่ยนแปลงตัวอาคาร ไป
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 08 พ.ค. 15, 06:17

ไม่ใช่หรอกครับ คนละขนาดสัดส่วนกัน โครงสร้างก็ผิดกัน ถ้ารื้อโครงสร้างเพื่อดัดแปลงบ้านขนาดนั้น ก็รื้อทิ้งแล้วสร้างใหม่เลยดีกว่า

บ้านสองหลังนี้ มีอะรคล้ายๆกันบ้างเท่านั้น
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์