เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 59549 พระอนุวงศ์ชั้นหม่อมเจ้าที่ยังทรงพระชนม์อยู่ในปัจจุบัน
amica123
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

เมื่อ 31 ม.ค. 14, 15:27

อยากทราบข้อมูล พระอนุวงศ์ชั้นหม่อมเจ้า ที่ยังทรงพระชนม์อยู่ในปัจจุบัน
ทั้งนี้ รวมหม่อมเจ้าหญิงที่กราบบังคมทูลลาออกจากฐานันดรศักดิ์แล้ว
ทั้งพระราชนัดดา และพระราชปนัดดา ทั้งวังหลวงและวังหน้า
ขอขอบพระคุณค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 ม.ค. 14, 15:38

คุณไม่คิดว่าคุณให้การบ้านคนที่นี่หนักมากไปหน่อยหรือคะ   ถ้าจะให้หาคำตอบทั้งหมด

1 รายพระนามหม่อมเจ้าที่ยังทรงพระชนม์อยู่
2 หม่อมเจ้าที่ลาออกจากฐานันดรศักดิ์ (ทั้งที่ยังมีพระชนม์และสิ้นพระชนม์แล้ว?)
3 ชั้นหลานและเหลน ทั้งวังหน้าและวังหลวง  (คือหม่อมเจ้าวังหน้า และหม่อมราชวงศ์วังหลวงและวังหน้าด้วย?)

หาได้ทั้งหมดก็เขียนเป็นหนังสือได้เล่มหนึ่งเชียวนะคะ

ค่อยๆลองหาในกูเกิ้ลเองก่อนดีไหมคะ
ขาดเหลืออะไรค่อยมาถามที่นี่
amica123
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 ม.ค. 14, 16:05

ขอขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพู นะคะ

คือ ขอรบกวนถามเฉพาะหม่อมเจ้าที่ยังทรงพระชนม์อยู่ค่ะ เท่าที่ทราบมีเท่านี้ค่ะ ไม่แน่ใจว่าถูกต้องไหมคะ? ถ้าท่านใดทราบข้อมูล ก็ขอรบกวนช่วยยืนยันให้ด้วยนะคะ ขอขอบพระคุณค่ะ ยิงฟันยิ้ม

พระราชนัดดาในรัชกาลที่ ๔
๑.หม่อมเจ้าเวียงวัฒนา ชยางกูร
๒.หม่อมเจ้าวราไชย ชยางกูร
๓.หม่อมเจ้าหญิงอุทัยเที่ยง ชยางกูร
๔.หม่อมเจ้าจรูญฤทธิเดช ชยางกูร
๕.หม่อมเจ้าหญิงสุมณีนงเยาว์ ดิศกุล (วินิจฉัยกุล)
๖.หม่อมเจ้าหญิงกฤษณาพักตร์พิมล ดิศกุล (ศุขสวัสดิ์)
๗.หม่อมเจ้าหญิงกรณิกา จิตรพงศ์
๘.หม่อมเจ้าหญิงวิสาขานุจฉวีย์ สวัสดิวัตน์ (อุตากาว่า)
๙.หม่อมเจ้าปุสาณ สวัสดิวัตน์
๑๐.หม่อมเจ้าหญิงเมรี สวัสดิวัตน์

พระราชนัดดาในรัชกาลที่ ๕
๑.หม่อมเจ้าหญิงสุริยนันทนา สุริยง (สุจริตกุล)
๒.หม่อมเจ้าหญิงจารุลักษณ์กัลยาณี รังสิต (บูรณะนนท์)
๓.หม่อมเจ้าหญิงวุฒิเฉลิม วุฒิไชย

พระราชนัดดาในกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ
๑.หม่อมเจ้าหญิงบวรวิจิตร สุทัศนีย์ (ภมรพล)-----ไม่แน่ใจค่ะ
๒.หม่อมเจ้าภีศเดช รัชนี

พระราชปนัดดาในรัชกาลที่ ๔
๑.หม่อมเจ้าหญิงสวรรณา ภาณุพันธุ์ (วิชัยรัตน์)-----ไม่แน่ใจค่ะ
๒.หม่อมเจ้าหญิงประภาพันธ์ ภาณุพันธุ์ (กรโกสียกาจ)
๓.หม่อมเจ้าหญิงพันธุ์วโรภาส ภาณุพันธุ์ (เศวตรุนทร์)
๔.หม่อมเจ้าหญิงอุทัยกัญญา ภาณุพันธุ์

พระราชปนัดดาในรัชกาลที่ ๕
หม่อมเจ้าในราชสกุลยุคล   
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 ม.ค. 14, 16:22

ท่านหญิงสุมณีนงเยาว์ วินิจฉัยกุล (16 มีนาคม พ.ศ. 2451 - ) หรือ หม่อมเจ้าหญิงสุมณีนงเยาว์ ดิศกุล เป็นพระธิดาลำดับที่ 27 ในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ลำดับที่ 6 ที่ประสูติในหม่อมลำดวน วสันต์สิงห์

หม่อมเจ้าหญิงสุมณีนงเยาว์ ดิศกุล ทรงกราบบังคมทูลลาออกจากฐานันดรศักดิ์ เมื่อวันที่ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2487 เพื่อสมรสกับพันเอกสุวัฒน์ วินิจฉัยกุล

ท่านหญิงสุมณีนงเยาว์ วินิจฉัยกุล ทรงยังพระชนม์ในปัจจุบัน ด้วยพระชันษา 105 ปี ซึ่งหากเป็นพระอนุวงศ์ ท่านหญิงจะมีพระชนม์มากที่สุดในขณะนี้และเป็นเจ้านายในราชสกุลรัชกาลที่ 4 ที่ทรงพระชนม์ในปัจจุบัน มีพระขนิษฐาต่างพระมารดาที่ยังทรงพระชนม์ในปัจจุบัน คือ หม่อมเจ้าหญิงกฤษณาพักตรพิมล ดิศกุล (24 ธันวาคม พ.ศ. 2460 - )
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 31 ม.ค. 14, 17:40

พระนัดดาในรัชกาลที่ 4 เพิ่งสิ้นชีพิตักษัยไป 1 องค์ คือ

"ท่านหญิงไอซ์" พระนามเดิม หม่อมเจ้าหญิงไตรทิพย์สุดา  เกษมสันต์ ต่อมาทรงลาออกจากฐานันดรศักดิ์เพื่อสมรสกับ คุณสุรินทร์  วิเศษกุล(พี่ชายหม่อมกอบแก้ว  อาภากร ณ อยุธยา)

เพิ่งสิ้นชีพิกษัยไปเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ขาดไป 8 วัน จะมีพระชนม์ครบ 105 ปี(ประสูติ 30 มกราคม 2452)

พระราชทานเพลิงศพไปเมื่อวันที่ 29 มกราคม ที่ผ่านมา ณ วัดพระศรีมหาธาตุ บางเขน

นับเป็นหม่อมเจ้า จากราชสกุล "เกษมสันต์" องค์สุดท้าย

และเป็นหม่อมเจ้าแห่งราชสกุล เกษมสันต์ ที่มีพระชันษายืนเป็นอันดับสอง รองจาก หม่อมเจ้าหญิงพงศ์พิศมัย  เกษมสันต์ ซึ่งสิ้นชีพิตักษัยเมื่อปี 2552 สิริพระชนม์ 109 ปี

.......................................
เทพกร
ชมพูพาน
ตอบ: 142

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 ก.พ. 14, 00:22

ที่สิ้นชีพิตักษัยไปอีกองค์หนึ่งเร็ว ๆ นี้ คือ

หม่อมเจ้าวุฒิสวาท วุฒิชัย
พระธิดาในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวุฒิไชยเฉลิมลาภ กรมหลวงสิงหวิกรมเกรียงไกร กับหม่อมประพันธ์ ชะตารุ่ง
amica123
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 14 มี.ค. 14, 09:34

หม่อมเจ้าหญิงบวรวิจิตร สุทัศนีย์ สิ้นชีพิตักษัยแล้ว เมื่อวันที่ ๑๗ สิงหาคม ๒๕๕๕ พระชันษา ๑๐๐ ปี

หม่อมเจ้าหญิงบวรวิจิตร สุทัศนีย์ พระธิดาในพระราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุทัศนนิภาธร กับหม่อมผัน สุทัศนีย์ ณ อยุธยา
ประสูติ เมื่อวันที่ ๑ พฤษภาคม ๒๔๕๕ (จากรูปหน้าหีบศพระบุว่า ประสูติ พ.ศ.๒๔๕๙)
กราบถวายบังคมทูลลาออกจากฐานันดรศักดิ์เพื่อเสกสมรส เมื่อวันที่ ๒๘ กันยายน ๒๔๘๒
เสกสมรสกับ นายบุญส่ง ภมรพล บุตรนายเล็ก นางมอญ ภมรพล
สิ้นชีพิตักษัย เมื่อวันที่ ๑๗ สิงหาคม ๒๕๕๕ พระชันษา ๑๐๐ ปี ๓ เดือน ๑๖ วัน

amica123
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 14 มี.ค. 14, 09:36

ภาพ นายบุญส่ง ภมรพล สวามีหม่อมเจ้าหญิงบวรวิจิตร สุทัศนีย์

amica123
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 14 มี.ค. 14, 09:38

ภาพ หม่อมเจ้าหญิงบวรวิจิตร สุทัศนีย์

amica123
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 14 มี.ค. 14, 09:39

ภาพ หม่อมผัน สุทัศนีย์ ณ อยุธยา หม่อมมารดาในหม่อมเจ้าหญิงบวรวิจิตร สุทัศนีย์

ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 14 มี.ค. 14, 09:46

คุณ amica 123 ไปได้ข้อมูลมาจากไหนครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

รบกวน ขยายภาพ หม่อมผัน หน่อยได้มั้ยครับ ดูไม่ชัด วัน ชาตะ มรณะ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
amica123
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 14 มี.ค. 14, 10:41

หม่อมผัน สุทัศนีย์ ณ อยุธยา
ชาตะ วันที่ ๒๕ กุมภาพันธ์ ๒๔๒๔
มตะ วันที่ ๑๑ กันยายน ๒๔๙๕

ปล.ภาพเบลอมากค่ะ ขยายแล้วก็ยังไม่ชัดเจนเลยค่ะ
natadol
ชมพูพาน
ตอบ: 171

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 14 มี.ค. 14, 14:36

หม่อมเจ้า ทิฆัมพร ยุคล เมื่อพบกับ นาย เฉลิมพล ทิฆัมพรธีรวงศ์ ครับ ดูม่านจัดรายการอาหาร ท่านอารมย์ดีมากครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 14 มี.ค. 14, 14:51

ท่านปีใหม่  หม่อมเจ้านวพรรษ์ ยุคล

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 14 มี.ค. 14, 16:04

รบกวน ขยายภาพ หม่อมผัน หน่อยได้มั้ยครับ ดูไม่ชัด วัน ชาตะ มรณะ

ร่วมด้วยช่วยกัน  ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: [1] 2 3 ... 7
  พิมพ์