เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 16422 สงสัยในเรื่องเลียดก๊กครับ
เซ่งไต้ซิม
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

เมื่อ 31 ม.ค. 14, 05:29

คือผมอ่านเลียดก๊กฉบับของ ปังมั่งเล้ง ที่แปลโดยคุณ  วิวัฒน์ ประชาเรืองวิทย์ ตั้งแต่อยู่ ม.ปลาย ชอบมากเลย อ่านทุกวันจนจำได้หมดแต่ช่วงหลังๆมาค้นหาข้อมูลในอินเตอร์เนต
พบว่าข้อมูลหลายๆอย่างไม่ตรงกัน เท่านั้นไม่พอไปอ่านหนังสือที่เค้าคัดเรื่องจากเลียดก๊กมาเล่าก็ไม่ตรงกันอีก หนำซ้ำภาพยนต์หลายๆเรื่องที่มาฉายก็ข้อมูลไม่ตรงกับที่ผมอ่านมาอีก
จึงอยากทราบจริงๆว่าเลียดก๊กฉบับไหนสมบูรณ์ที่สุด เป็นที่ยอมรับมากที่สุดครับวอนท่านผู้รู้ชี้แนะด้วย

ไม่ใช่ข้าไร้สามารถแต่ฟ้ามิให้โอกาสข้า
winter_rain
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 ม.ค. 14, 08:47

ระหว่างรอท่านอื่น อ่านฉางผิงไปพลางๆ ก่อนค่ะ  หนุกดี

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=5518.0

เซ่งไต้ซิม
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 ม.ค. 14, 14:02

ขออบคุณครับอ่านหลายรอบแล้วครับ อย่างที่บอกนั่นแหละครับข้อมูลใที่ผมอ่านมาตอนศึกฉางผิงกับหัวข้อศึกฉางผิงที่คุณ winter_rain แนะนำก็มีหลายๆอย่างครับที่ไม่ตรงกัน จึงสับสนอยากจะรู้ว่าแบับไหนที่สมบูรณ์ที่สุดครับ

ไม่ใช่ข้าไร้สามารถแต่ฟ้ามิให้โอกาสข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์