เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 26 27 [28] 29 30
  พิมพ์  
อ่าน: 116232 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (2)
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 405  เมื่อ 11 มี.ค. 14, 09:53

เจ้านายฝ่ายในในพระรูปนี้  จำพระองค์ใดได้บ้างคะ

รอคุณเทาชมพูเฉลย  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 406  เมื่อ 11 มี.ค. 14, 09:57

ตอนนี้งานยุ่ง     ต้องไปทำการบ้านเรื่องคำเรียกขานในวิกใกล้ๆนี้ 
บวกกับขี้เกียจใช้แว่นขยาย
ส่งลูกคืนให้คุณเพ็ญชมพู
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 407  เมื่อ 11 มี.ค. 14, 10:46

คำตอบก็ตามที่คุณเพ็ญชมพูกรุณาลงไว้ครับ ขอ share เพิ่มเติมว่าพระรูปหมู่นี้ เรียกได้ว่ารวบรวมพระราชธิดาขององค์พระพุทธเจ้าหลวง ที่ทรงพระสิริโฉมเมื่อเจริญวัยแล้ว เกือบครบเลยครับ อาจจะยังขาดสมเด็จเจ้าฟ้าสุทธาทิพยรัตน์ พระองค์เจ้าอดิศัยสุริยาภา และพระองค์เจ้าวาปีบุษบากร

ข้อความสีแดงหมายความว่ามีบางพระนามเป็นคำตอบที่เหลือ

รอคุณ NT มาให้คำตอบ

NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

ความคิดเห็นที่ 408  เมื่อ 11 มี.ค. 14, 20:00

คำตอบก็ตามที่คุณเพ็ญชมพูกรุณาลงไว้ครับ ขอ share เพิ่มเติมว่าพระรูปหมู่นี้ เรียกได้ว่ารวบรวมพระราชธิดาขององค์พระพุทธเจ้าหลวง ที่ทรงพระสิริโฉมเมื่อเจริญวัยแล้ว เกือบครบเลยครับ อาจจะยังขาดสมเด็จเจ้าฟ้าสุทธาทิพยรัตน์ พระองค์เจ้าอดิศัยสุริยาภา และพระองค์เจ้าวาปีบุษบากร

ข้อความสีแดงหมายความว่ามีบางพระนามเป็นคำตอบที่เหลือ

รอคุณ NT มาให้คำตอบ

ผมจนด้วยเกล้าจริงๆ ครับ อ. เพ็ญชมพู รูปที่เหลือนี้ ยากจริงๆ ครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า พระพักตร์ของสมเด็จหญิงทั้ง 2 ในพระวิมาดาเธอฯ ไม่เปลี่ยนมากนักเมื่อทรงเจริญพระชันษา เลยพอจำได้ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 409  เมื่อ 12 มี.ค. 14, 12:09

คำบรรยายภาพมีดังนี้

พระรูปหมู่ พระราชธิดาในรัชกาลที่ ๕

๑. สมเด็จเจ้าฟ้ามาลินีนพดารา                        ๕. สมเด็จเจ้าฟ้านิภานภดล

๒. พระองค์เจ้าสุจิตราภรณี                            ๖. พระองค์เจ้าทิพยาลังการ

๓. ...............                                    ๗. พระองค์เจ้าอาทรทิพยนิภา

๔. ...............

๓. พระองค์เจ้าอภันตรีปชา

๔. พระองค์เจ้าอดิศัยสุริยาภา

jo
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 410  เมื่อ 10 เม.ย. 14, 01:56

ส่งมาให้อีกรูปหนึ่งค่ะ

ป.ล.คุณเพ็ญ   ที่ใบ้มาก่อนๆหน้านี้น่ะ    น่าจะเรียกว่าบอกข้อสอบนะคะ   ใบ้ให้ยากกว่านี้หน่อยซี

ดีใจจังครับ อาจารย์เทาชมพู นำภาพที่ผมถ่ายและภาพที่ผมสะสมเอาไว้มาทายหลายภาพเลยโดยเฉพาะภาพนางงาม เดี๋ยวต้องหาภาพเก่าๆมาร่วมสนุกบ้างแล้ว อิอิ ^_^
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 411  เมื่อ 04 มิ.ย. 15, 08:59

คำถามจากกระทู้ภาคแรก ไม่น่ายากแต่ไม่เห็นมีใครตอบ  ยิ้มเท่ห์

สอบถามพี่ๆท่านผู้นี้เป็นใครครับ  ฮืม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 412  เมื่อ 04 มิ.ย. 15, 09:16

ฮืม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 413  เมื่อ 04 มิ.ย. 15, 09:21

คิดว่าเป็นท่านผู้นี้

hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 414  เมื่อ 04 มิ.ย. 15, 11:10

ทำไมเป็นพระขรรค์ครับ ทุกทีเห็นเป็นพระแสงดาบฝรั่ง
azante
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 415  เมื่อ 18 ก.ค. 19, 16:13

ขอบคุณค่ะคุณ V_Mee ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกมากเลย

การบ้านประจำวันนี้ มี 4 ภาพรวดค่ะ แต่จะแบ่งตอบก็ได้ค่ะ   ไม่ผิดกติกาอย่างใด

Mr.Fame ตอบว่า

4. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าประเวศวรสมัย พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาทับทิม (จากสกุล โรจนดิศ)

ผมดูรูปนี้มาหลายครั้งแล้ว และหลายที่ จะบอกว่าคือ พระองค์เจ้าประเวศวรสมัย  แต่ความจริงไม่ใช่ครับ พระองค์นี้คือ

สมเด็จพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้าหญิงเยาวมาลย์นฤมล กรมขุนสวรรคโลกลักษณวดี

ทำไมถึงคิดว่าเป็นพระองค์ นี้ ถ้าดูรูปเต็มๆ  จะเห็นว่าที่พระอุระ ประดับดาราปฐมจุลจอมเกล้า ซึ่ง
พระองค์เจ้าประเวศวรสมัย  ไม่ได้รับพระราชทานตราชั้นนี้ ส่วนใหญ่ในรัชสมัยพระพุทธเจ้าหลวง ปฐมจุลจอมเกล้า จะพระราชทาน แต่ชั้นเจ้าฟ้า
ชั้นพระองค์เจ้า มีน้อยพระองค์มากๆ

ถึงแม้ในรัชกาลต่อมาจะพระราชทานให้พระเจ้าพี่นางเธอที่มีพระชนมายุสูง
พระองค์เจ้าประเวศวรสมัย  ก็ไม่ได้อยู่ในข่ายที่ได้รับพระราชทาน

แล้วพระรูปนี้ พระชันษา ก็น่าจะยังน้อย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 416  เมื่อ 18 ก.ค. 19, 20:25

ยกพระรูปมาดูกันอีกที
Mr.Fame ตอบว่า
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ขอเข้ามาทายภาพราชนารีปริศนาทั้งสี่พระองค์ครับ...

ทุกพระองค์ในภาพปริศนาของความเห็นที่ 178 มีจุดร่วมเหมือนกันคือทรงเป็นพระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เพียงแต่ต่างพระมารดากัน ดังนั้นจะขอตอบเรียงลำดับจากพระองค์ทางซ้ายไปขวา ดังนี้ครับ

1. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวรลักษณาวดี พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาสุด (จากสกุล สุกุมลจันทร์)

2. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุฑารัตนราชกุมารี พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่เจ้าจอมมารดามรกฎ (จากสกุล เพ็ญกุล)

3. สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าเยาวมาลย์นฤมล กรมขุนสวรรคโลกลักษณวดี พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่พระอรรคชายาเธอ พระองค์เจ้าอุบลรัตนนารีนาค

4. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าประเวศวรสมัย พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาทับทิม (จากสกุล โรจนดิศ)

ถ้าพระองค์ที่ 4  คือเจ้าฟ้าเยาวมาลย์นฤมล   แล้วพระองค์ที่ 3  คือใครคะ?

azante
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 417  เมื่อ 18 ก.ค. 19, 21:10

รูปที่ ๓ ก็คือสมเด็จเจ้าฟ้าเยาวมาลย์นฤมล  เช่นกันครับเพียงแต่ต่างชันษาเท่านั้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 418  เมื่อ 19 ก.ค. 19, 09:10

ขอบคุณค่ะ
พระองค์เจ้าประเวศวรสมัย ใช่พระองค์นี้หรือเปล่าคะ

azante
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 419  เมื่อ 19 ก.ค. 19, 10:04

ใช่ครับ
หน้า: 1 ... 26 27 [28] 29 30
  พิมพ์