เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 116219 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (2)
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 21 ม.ค. 14, 18:32

การบ้านข้อที่สองค่ะ

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสวัสดิโสภณ กรมพระสวัสดิวัดนวิศิษฎ์

ภาพแรก ภาพถ่ายฝีพระหัตถ์ สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช (รัชกาลที่ ๖) พระยารัษฎานุประดิษฐ์แต่งแฟนซีเล่นละครเป็น "ผู้หญิงมีหนวด"
Mr.Fame
มัจฉานุ
**
ตอบ: 61

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 21 ม.ค. 14, 20:09

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลับมารายงานตัวแล้วครับคุณครู...

ก่อนอื่นขอตอบการบ้านภาพปริศนาในความเห็น 162 ที่คุณครูทิ้งไว้ และท่านอื่นๆ ยังไม่ตอบ

สตรีในภาพ คือ........

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเยาวภาพงศ์สนิท พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาหม่อมราชวงศ์เนื่อง สนิทวงศ์

ทรงเป็นพระเชษฐภคินี (พี่สาว) ร่วมพระราชบิดา-มารดา กับ สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ารังสิตประยูรศักดิ์ กรมพระยาชัยนาทนเรนทร

เสด็จพระองค์เยาวภาฯ ทรงสนพระทัย และมีพระปรีชาสามารถในการปรุงอาหารคาวหวานต่างๆ ที่พิเศษคือจะทรงเน้นเรื่องการปรุงอาหารที่มีคุณค่าทางโภชนาการ และดีต่อสุขภาพ ซึ่งเป็นจุดกำเนิดของตำรับอาหารสายพระองค์เยาวภาฯ ที่มีการรวบรวมตีพิมพ์เป็นหนังสืออีกด้วย

............................................

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 21 ม.ค. 14, 20:16

ตอบละเอียดถี่ถ้วนมากค่ะ  เอา A+ ไปอีกตัว
พร้อมกับการบ้านใหม่ค่ะ

Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 21 ม.ค. 14, 20:32

ขอบคุณคุณครูครับที่ให้การบ้านแบบตอบได้ทันใจ เพราะพอเลื่อนกระทู้ไปดูความเห็นที่ 154 ก็เห็นเจ้าของภาพปริศนาล่าสุดอยู่ในภาพนั้นด้วย

ผมก็เลยขอขี้โกงลอกคำตอบมาเลยครับ ขอตอบว่าคือ...

สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ สยามมกุฎราชกุมาร ทรงเป็นพระราชโอรส (ชั้นเจ้าฟ้า) พระองค์ใหญ่ในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กับสมเด็จพระนางเจ้าสว่างวัฒนา พระบรมราชเทวี (สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี

พระองค์ทรงเป็น สยามมกุฎราชกุมาร พระองค์แรกของไทย แต่น่าเสียดายที่ทรงเสด็จสวรรคตไปก่อนจะได้รับสืบทอดราชสมบัติ

.........................................................

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 21 ม.ค. 14, 20:50

ตอบเร็วแทบจะให้การบ้านไม่ทัน    
รูปนี้เป็นการบ้านเกือบสุดท้ายของวันนี้ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 21 ม.ค. 14, 20:53

พระราชกุมารน้อยสองพระองค์นี้คือเจ้านายพระองค์ใดคะ?

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 21 ม.ค. 14, 21:05

^
การบ้าน ๒ ข้อสุดท้ายคงไม่ยากสำหรับคุณ Fame  ยิ้มเท่ห์

ภาพแรก ภาพถ่ายฝีพระหัตถ์ สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช (รัชกาลที่ ๖) พระยารัษฎานุประดิษฐ์แต่งแฟนซีเล่นละครเป็น "ผู้หญิงมีหนวด"

ภาพนี้อยู่ที่ พิพิธภัณฑ์พระยารัษฎานุประดิษฐมหิศรภักดี (คอซิมบี้ ณ ระนอง) ที่อำเภอกันตัง จังหวัดตรัง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Rangson Boontham
มัจฉานุ
**
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 21 ม.ค. 14, 21:12

ขอส่งการบ้านด้วยคนครับ พระรูปเจ้านายสตรีความเห็นที่ 169 คือ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าทิพยาลังการ พระราชธิดาในรัชกาลที่ 5 กับเจ้าจอมมารดาแส ครับ  ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 21 ม.ค. 14, 21:19

^
เก่งมากค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 21 ม.ค. 14, 21:21

พระรูปนี้สรุปได้หรือยังว่าเจ้านายพระองค์ใดบ้างคะ

Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 21 ม.ค. 14, 21:36

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอตอบภาพพระราชกุมารปริศนาสองพระองค์ในความเห็นที่ 170 ครับ ว่า...

พระราชกุมารองค์ทางขวาคือ พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 7 ทรงฉายเมื่อดำรงพระอิสริยยศ สมเด็จเจ้าฟ้าประชาธิปกศักดิเดชน์

พระราชกุมารองค์ทางซ้ายคือ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอุรุพงศ์รัชสมโภช พระราชโอรสในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่ เจ้าจอมมารดาเลื่อน (จากสกุล นิยะวานนท์)

พระองค์เจ้าอุรุพงศ์ ทรงเป็นพระราชโอรสที่รัชกาลที่ 5 ทรงสนิทเสน่หา และโปรดให้ตามเสด็จใกล้ชิดพระองค์เสมอ แม้แต่ยามเมื่อเสด็จพระราชดำเนินประพาสยุโรปก็โปรดให้ตามเสด็จด้วยทั้งสองครั้ง

แต่น่าเสียดายที่ทรงสิ้นพระชนม์ไปตั้งแต่อยู่วัยรุ่นเมื่อ เดือน ก.ย. พ.ศ.2452 ซึ่งทำให้รัชกาลที่ 5 ทรงโทมนัสมาก

มีหนังสือบางเล่มกล่าวว่าเรื่องนี้ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่บั่นทอนพระสุขภาพของรัชกาลที่ 5 ให้ทรุดโทรมลงจนเสด็จสวรรคตในเดือน ต.ค.ปีต่อมา

ชื่อแยกอุรุพงษ์ ที่ถนนเพชรบุรีตัดใหม่ตัดกับถนนพระรามหกก็มีที่มาจากพระนามของพระเจ้าลูกเธอพระองค์นี้

...

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 21 ม.ค. 14, 22:07

ดิฉันรู้แต่ว่าองค์ซ้ายคือเจ้าฟ้าอุรุพงศ์  แต่ไม่ทราบว่าองค์ขวาคือพระองค์ใด
คุณ Fame เฉลยมาอย่างมั่นใจก็น่าจะใช่  เอาคะแนนไปตามเคย

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 22 ม.ค. 14, 05:48

ขอแก้ไขคำตอบในความเห็นที่ ๑๗๑  ไม่ใช่คำตอบที่ว่า พระยารัษฎาฯ แต่งแฟนซีเล่นละคร
แต่คำตอบที่ถูกปรากฏในพระราชนิพนธ์ "จดหมายเหตุเสด็จประพาสปักษ์ใต้ ร.ศ. ๑๒๘" ว่า

“วันที่  ๑  พฤษภาคม  รัตนโกสินทร ศก ๑๒๘ (บ่าย)...
เมื่อคืนนี้การเลี้ยงพระราชทานข้าราชการ  อยู่ข้างจะเป็นการสนุกอยู่  ได้จัดตั้งโต๊ะที่ลานหน้าที่ประทับ  เป็นโต๊ะเล็กๆ  นั่งได้โต๊ะละ ๘ คน  รวม ๖ โต๊ะ  มีทั้งข้าราชการชั้นข้าหลวงและนายอำเภอที่มณฑล  ทั้งข้าราชการและมหาดเล็กในพระองค์  ได้พระราชทานตั๋วฉลากทุกๆ คน  ให้ไปขึ้นรับพะราชทานเครื่องแต่งตัวต่างๆ  ตรงตามเลขในฉลาก  เครื่องหาที่แปลกๆ นักไม่ใคร่จะได้  จึงมีที่คล้ายๆ กันอยู่มาก  ถึงกระนั้นก็นับว่าได้ดูเล่นแปลกๆ ดีพอใช้  การแต่งตัวแปลกๆ เช่นนี้  ถ้าใครไปจับได้เครื่องที่ตนแต่งเหมาะหรือสมก็ไม่ใคร่จะขัน  เช่นนายเกื้อ หรือแสงอาทิตย์   จับได้เครื่องแต่งเป็นผู้หญิงไทย  แต่งเข้าแล้วก็ดูไม่สู้จะประหลาดนัก  เพราะรูปร่างหน้าตาพอจะแต่งเป็นผู้หญิงได้  และได้เคยเห็นเล่นละครเป็นตัวผู้หญิงอยู่แล้วด้วย  แต่เจ้าคุณรัษฎา เผอิญได้เก่งจริงๆ  ใครๆ ได้พากันเสกไว้แล้วว่าขอให้จับถูกเครื่องผู้หญิง  ก็เฉพาะไปถูกเข้าจริงๆ  พอแต่งโผล่ออกมาได้ฮาใหญ่  รูปร่างช่างพีงามดีจริงๆ  แต่ดูเหมือนจะยังแพ้ผู้หญิงจริงๆ อยู่คนหนึ่งคือนายนาก   แต่ก็ไม่เลวนัก  นอกจากนี้ว่าที่จริงก็ไม่สู้จะมีใครที่ดูน่าขันมากมายอะไรเหลือเกิน  เป็นแต่อยู่ข้าจะแปลกๆ ในนัยน์ตาบ้างเท่านั้น  ครั้นแต่งตัวกันเสร็จแล้ว  ได้จับฉลากที่นั่งต้องไปนั่งให้ตรงตามฉลากที่ตนจับได้  เมื่อจะถึงของหวานได้จับฉลากเปลี่ยนที่อีกครั้งหนึ่ง”
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 22 ม.ค. 14, 09:13

ขอบคุณค่ะคุณ V_Mee ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกมากเลย

การบ้านประจำวันนี้ มี 4 ภาพรวดค่ะ แต่จะแบ่งตอบก็ได้ค่ะ   ไม่ผิดกติกาอย่างใด

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 179  เมื่อ 22 ม.ค. 14, 14:46

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ขอเข้ามาทายภาพราชนารีปริศนาทั้งสี่พระองค์ครับ...

ทุกพระองค์ในภาพปริศนาของความเห็นที่ 178 มีจุดร่วมเหมือนกันคือทรงเป็นพระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เพียงแต่ต่างพระมารดากัน ดังนั้นจะขอตอบเรียงลำดับจากพระองค์ทางซ้ายไปขวา ดังนี้ครับ

1. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวรลักษณาวดี พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาสุด (จากสกุล สุกุมลจันทร์)

2. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุฑารัตนราชกุมารี พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่เจ้าจอมมารดามรกฎ (จากสกุล เพ็ญกุล)

3. สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าเยาวมาลย์นฤมล กรมขุนสวรรคโลกลักษณวดี พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่พระอรรคชายาเธอ พระองค์เจ้าอุบลรัตนนารีนาค

4. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าประเวศวรสมัย พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาทับทิม (จากสกุล โรจนดิศ)

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
............................................................

หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 30
  พิมพ์