เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 116216 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (2)
scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 14:01

พล.อ.ท่านหนึ่ง 55 (ยศไม่แน่ใจ)
ในรูปไม่เห็นนัยน์ตาปรือเลย..
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 14:23

รูปนี้ศิลปินวาดท่านไว้หล่อ อาจจะเป็นในช่วงวัยกลางคน
มาดูภาพล้อที่เขาวาดภาพท่านดูบ้างค่่ะ

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 14:37

ท่านเป็นอดีตนายกรัฐมนตรีของประเทศไทยเลยนะเนี่ย ทำเล่นไป ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 14:38

สรุปว่าดูออกกันหมด แต่ไม่ทาย   งั้นใบ้กันต่อไปเรื่อยๆนะคะ
เอาภาพล้อ ภาพเต็มมาให้ดูกันค่ะ

Jalito
องคต

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 17:05

ก้อกะรอMr. Fame อะครับ
ท่านคือ พลเอกเกรียงศักดิ์ ชมะนันท์ นายกรัฐมนตรีคนที่15 นายกฯคนก่อนท่านคือ นายธานินทร์ กรัยวิเชียร นายกฯคนถัดจากท่านเกรียงศักดิ์ คือพลเอกเปรม ติณสูลานนท์ ซึ่งดำรงตำแหน่งต่อเนื่องถึง 8 ปี
นายกฯเกรียงศักดิ์ประกาศลาออกจากตำแหน่งประมาณต้นปี 2523 กลางสภาฯเนื่องจากนโยบายขึ้นราคาน้ำมันหลังจากอยู่ในตำแหน่งปีกว่าๆ
อินทรีบางเขน เป็นอีกฉายาที่สื่อมวลชนยุคนั้นตั้งให้นอกจาก แกงเขียวหวานบรั่นดี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 17:27

ตอนนี้อินทรเนตรของดิฉันส่องเห็นเว็บเดียวคือเรือนไทย    จะถามครูกู๊กเรื่องพลเอกเกรียงศักดิ์มากกว่านี้ก็ไม่ได้ค่ะ

จำได้ว่านอกจากม.ร.ว.คึกฤทธิ์แล้ว ท่านเป็นนายกฯอีกคนที่ทำกับข้าวเก่ง   เชิญนักข่าวไปชิมฝีมือกับข้าวอยู่เสมอ   เลื่องลือในเรื่องแกงเขียวหวานเนื้อที่ต้องใส่บรั่นดีลงไปหน่อย
ในยุคที่คนไทยยังกินเนื้อวัวกันแพร่หลาย  ส่วนไก่เลี้ยงไว้กินไข่    แกงเผ็ด แกงเขียวหวาน  ต้องเป็นเนื้อวัวติดมันถึงจะอร่อย 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 17:29

มีภาพนี้อยู่ในสต๊อค  ใครนึกออกบ้างคะ?

Mr.Fame
มัจฉานุ
**
ตอบ: 61

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 17:36

ร้องไห้ ร้องไห้

อย่ารอผมเลยครับคุณ Jalito ผมเป็นพวกผลุบๆโผล่ๆ เดี๋ยวแวบไปโน้นมานี่อยู่ไม่สุข

เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าผมทำท่านอื่นๆ ที่ต้องการมีส่วนร่วม เสียโอกาสกันหมด

ช่วยกันตอบการบ้านคุณครู กระทู้นี้จะได้สนุกๆ ครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

Jalito
องคต

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 18:08

มีภาพนี้อยู่ในสต๊อค  ใครนึกออกบ้างคะ?
ไม่รอแล้วนะครับ
ทาย(แบบไม่ฟันธง)ว่า เจ้าจอมเอิบ บุนนาค ในรัชกาลที่ 5 (ท่านมีหน้าที่เป็นหมอนวดประจำพระองค์ด้วย)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 18:42

ท่านเดียวกันหรือเปล่า?

Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 19:16

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอเข้ามาช่วยทำการบ้านครับ

ภาพบนคือท่านเจ้าจอมเอิบ พระสนมเอกในรัชกาลที่ 5 ท่านมีชื่อเสียงในด้านด้านการถ่ายภาพ

ส่วนภาพล่าง คือ ท่านเจ้าจอมเอี่ยม พระสนมเอกในรัชกาลที่ 5 ท่านนี้แหละครับที่มีชื่อเสียงในเรื่องการถวายงานนวด
จนสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวงต้องทรงมีพระราชดำริถึงขณะเสด็จพระราชดำเนินประพาสยุโรป

คุณจอมทั้งสองท่านเป็นเจ้าจอมพี่น้อง (เจ้าจอมเอี่ยมเป็นพี่สาวเจ้าจอมเอิบ) ในกลุ่มเจ้าจอมก๊กออ ซึ่งประกอบไปด้วย

เจ้าจอมมารดาอ่อน เจ้าจอมเอี่ยม เจ้าจอมเอิบ เจ้าจอมอาบ และ เจ้าจอมเอื้อน....

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 19:21

ขอบคุณค่ะคุณ Fame  ดิฉันก็คิดว่าเป็นเจ้าจอมเอิบ แต่ไม่แน่ใจ   ตอนนี้เน็ตของดิฉันใช้กูเกิ้ลไม่ได้เสียด้วย

ยกภาพนี้ข้ามหน้าเก่ามาหน้าใหม่ รอคำตอบ
Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 19:31

ลอง seach ภาพเจ้าจอมเอิบในอีกอิริยาบถหนึ่งมาลองเทียบดูครับ

ผมค่อนข้างมั่นใจว่าน่าจะเป็นคนเดียวกับที่คุณเทาชมพูโพสต์ โดยสังเกตลักษณะของริมฝีปากที่เหมือนกันมาก

แต่หากผิดพลาดก็ขอรับความผิดนั้นโดยไม่มีข้อโต้แย้งครับ แฮะ แฮะ แฮะ

Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 19:44

ฮืม ฮืม ลังเล ร้องไห้

จนด้วยเกล้าจริงๆ ครับสำหรับภาพปริศนาล่าสุด (ความคิดเห็นที่ 101)

บางมุมก็คล้ายคุณฉัตรชัย เปล่งพานิช บางมุมก็คล้ายคุณกรุง ศรีวิไล

แต่ก็ไม่น่าจะใช่ทั้งสองท่าน เพราะภาพนี้ดูเก่าเกินกว่าจะเป็นภาพถ่ายในยุคของคุณฉัตรชัย

ส่วนถ้าเป็นคุณกรุง ศรีวิไล ผมก็ไม่เคยเห็นภาพท่านในมาดแบบนี้เช่นกัน

...............................

ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 19:56

ฮืม ฮืม ลังเล ร้องไห้

จนด้วยเกล้าจริงๆ ครับสำหรับภาพปริศนาล่าสุด (ความคิดเห็นที่ 101)

คำใบ้  : หัวหน้า "เทิ่ง สติเฟื่อง"  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 30
  พิมพ์