เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 116698 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 13:36

เฉลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 13:38

เอารูปมาโชว์คุณ scarlet และคุณ fame ค่ะ

รูปซ้าย คุณศักดิ์ศรี ศรีอักษร  รูปขวา คุณรัตนาภรณ์ อินทรกำแหง ณ ราชสีมา
เหมือนกันมากจริงๆด้วยค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 13:44

บุรุษปริศนา  น่าจะจำกันได้นะคะ   
ถ้ายังนึกไม่ออก คุณเพ็ญชมพูน่าจะเข้ามาให้เลขเด็ด..ขอโทษ..มาใบ้ให้ตามเคย

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 13:50

ถ้ายังนึกไม่ออก คุณเพ็ญชมพูน่าจะเข้ามาให้เลขเด็ด..ขอโทษ..มาใบ้ให้ตามเคย

อีก ๒ ชั่วโมงหากยังไม่มีคำตอบ จะเข้าไปให้เลขเด็ด

ขอเสริมคำถามว่า สุภาพบุรุษ ๒ ท่าน ที่แสดงบนเวทีร่วมกับคุณศักดิ์ศรี ศรีอักษร คือใคร

scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 13:54

เอารูปมาโชว์คุณ scarlet และคุณ fame ค่ะ

รูปซ้าย คุณศักดิ์ศรี ศรีอักษร  รูปขวา คุณรัตนาภรณ์ อินทรกำแหง ณ ราชสีมา

นั่นซี ผมถึงว่าไม่เคยเห็นรูปคุณรัตนาภรณ์ยิ้มกว้างเหมือนคุณศักดิ์ศรี นางเอกยุคนั้น คุณวิไลวรรณ คุณอัมรา ก็ไม่ยิ้มมากๆ
scarlet
ชมพูพาน

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 13:57

อีก ๒ ชั่วโมงหากยังไม่มีคำตอบ จะเข้าให้เลขเด็ด

ขอเสริมคำถามว่า สุภาพบุรุษ ๒ ท่าน ที่แสดงบนเวทีร่วมกับคุณศักดิ์ศรี ศรีอักษร คือใคร

คนเสื้อดำคล้ายๆสีเผือก อีกคนคล้ายสีสุริยา
(ไม่หวังผลหรือรางวัล แต่ตลก2ท่านนี่ เก่งจริงๆนะ ไม่ตลกปญอ. ไร้คลาสเหมือนยุคนี้)
Rattananuch
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 14:14

บุรุษปริศนา  น่าจะจำกันได้นะคะ   
ซ้าย คุณอัศวิน รัตนประชา
ขวา คุณลือชัย นฤนาทค่ะ
Mr.Fame
มัจฉานุ
**
ตอบ: 61

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 15:08

ขอบคุณครับคุณเทาชมพูที่กรุณาทำรูปเปรียบเทียบให้เห็น...

ความจริงผมก็เป็นคนรุ่นหลัง เกิดไม่ทันยุคที่คุณรัตนาภรณ์เป็นนางเอก หรือแม้แต่ช่วงวัยกลางคน เพิ่งจะมาทันได้เห็นเมื่อคุณรัตนาภรณ์สูงอายุแล้ว และมักรับบทคุณแม่ คุณย่า คุณยายในละครหลายๆ เรื่อง และก็จำได้แต่ว่าเค้าหน้าคุณรัตนาภรณ์ในวัยชรา ถ้าหากเป็นวัยสาวน่าจะเหมือนที่คุณเทาชมพูนำมาโพสต์ตั้งคำถาม

พอชักมั่นใจว่าเป็นคุณรัตนาภรณ์ผมก็ไม่ได้ผลีผลามโพสต์ตอบในทันที แต่ก็ได้ลองตรวจสอบกับรูปอื่นๆ ของคุณรัตนาภรณ์สมัยยังสาว ที่สามารถ search หาได้ใน Google พอลองเทียบกันก็เป็นอย่างที่คุณเทาชมพูนำมาเปรียบเทียบให้ดูนั่นแหละครับ เหมือนยังกับแกะ เพียงแต่ว่าสิ่งที่ผมไม่ได้สังเกตในตอนแรกคือคุณภาพของภาพถ่ายของคุณรัตนาภรณ์ จะดูเก่ากว่าของคุณศักดิ์ศรี รวมถึงปัจจัยอื่นๆ เช่น วิธีการยิ้มของสตรีในแต่ละสมัยตามที่คุณ Scarlet บอก ยิ่งแสดงให้เห็นว่าถ่ายกันคนละยุค

ใครจะไปนึกว่าจะหลอกตาได้ถึงขนาดนี้...

ต่อไปนี้จะเชื่อแต่สิ่งที่เห็นไม่ได้อีกแล้วครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 15:24

^ ^
ผมเกิดทันยุคที่คุณรัตนาภรณ์แสดงภาพยนต์ ถึงแม้ตอนนั้นเด็กมาก แต่จำได้ครับว่าอย่างไร ตอนแรกนึกเหมือนคุณ Fame เพียงแต่ไม่เคยเห็นคุณรัตนาภรณ์ยิ้มแบบนั้น อีกอย่างในรูป ยิ้มแบบสาวสังคม ส่วนคุณรัตนาภรณ์ในหนัง ได้รับบทเด็กสาวแก่นๆ ทอมๆ ยิ้มก็เฮี้ยวๆแบบจะหาเรื่องกับพระเอก (ยุคนั้นใครจำไม่ได้แล้วครับ ชนะ ศรีอุบลหรือเปล่าก็ไม่ทราบ)

แต่จริงๆ ผมก็ไม่ทราบหรอกว่าใคร พอเฉลยว่าไม่ใช่ เลยงงๆ อิอิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 15:34

คุณรัตนานุช ได้ 100 เต็มค่ะ  ซ้าย คุณอัศวิน รัตนประชา  ขวา คุณลือชัย นฤนาท
ดาวตลกที่คุณเพ็ญชมพูถาม ดิฉันไม่ทราบว่าเป็นใคร  รอคนถามมาเฉลยดีกว่านะคะ

สาวงามรูปที่นำมาทาย อาจจะยากหน่อย สวยเหมือนดาราแต่ไม่ใช่ดารา แต่เป็นเซเล็บที่คุณ scarlet เคยได้ยินชื่อ และเห็นรูปลงน.ส.พ.บ่อย  แน่นอน
คุณ fame อาจจะทันเห็นท่านในวัยชรา

คุณเพ็ญชมพูให้เลขเด็ดได้อีกหนแระ  ยิ้มเท่ห์

scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 15:39

^ ^
จะทายว่าสมเด็จเจ้าฟ้าเพ็ชรรัตน์ กระหม่อมก็มิบังอาจ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 15:42

มิบังอาจก็ดีแล้ว  เพราะหาใช่ไม่ ค่ะ

Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 15:50

ขอลองเสี่ยงตอบดูอีกทีนะครับ...

สุภาพสตรีในภาพคือ.......

หม่อมกอบแก้ว อาภากร ณ อยุธยา (สกุลเดิม วิเศษกุล) ในพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาทิตย์ทิพอาภา

......

เพี้ยง ถูกด้วยเถอะ...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 15:57

เพี้ยง...ถูก
ใช่ค่ะ

พันโทหญิงหม่อมกอบแก้ว อาภากร ณ อยุธยา เกิดวันที่ 5 เมษายน พ.ศ.2451 เป็นธิดาคนสุดท้องของพระยา สุรินทรราชา (นกยูง วิเศษกุล) มหาดเล็กข้าหลวงเดิมในพระ บาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว เคยเป็นนางพระกำนัลในสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี  พระบรมราชินีในพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว อภิเษกสมรสกับพลโทพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาทิตย์ทิพอาภา พระโอรสองค์ใหญ่ในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์

หม่อมกอบแก้วจบการศึกษาจากโรงเรียนคอนแวนต์ The Convent of Holy Infant Jesus, Penang, Malasia ที่จังหวัดสงขลา พบกับพระองค์เจ้าอาทิตย์ทิพอาภาครั้งแรกที่วังไกลกังวล ในวันงานพระราชพิธีคฤหมงคลขึ้นพระตำหนักเปี่ยมสุข เมื่อวันที่ 10-11 เมษายน พ.ศ.2472 อภิเษกสมรสวันที่ 5 มกราคม พ.ศ.2472 ไม่มีทายาท

หม่อมกอบแก้วได้รับการยกย่องให้เป็นแบบอย่างของกุลสตรีไทยยุคหลังเปลี่ยนแปลงการปกครองปี 2475 คือเป็นสตรีที่มีความรู้และความทันสมัยในแบบของสาวตะวันตก รับหน้าที่เป็นผู้สวมมงกุฎและสายสะพายให้แก่นางสาวไทยทุกคนในยุคก่อนๆ ทั้งยังเป็นต้นแบบของสาวสังคมในยุคนั้นที่ทำงานเพื่อสังคมโดยแท้ โดยออกงานสังคมสงเคราะห์หรืองานการกุศลต่างๆ เพื่อหาเงินช่วยเหลือผู้ด้อยโอกาสในสังคมอยู่เป็นประจำ จนกลายเป็นภาพคุ้นตาของคนทั่วไป

หม่อมกอบแก้วถึงแก่อสัญกรรมเมื่อวันจันทร์ที่ 19 พฤษภาคม พ.ศ.2551 เวลา 20.30 น. ด้วยอาการติดเชื้อในกระแสเลือด สิริอายุ 100 ปี 1 เดือน 14 วัน

Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 16:02

ยิงฟันยิ้ม

เฮ้อ ในที่สุดก็ตอบถูกบ้างแล้ว

ทำเอาเหงื่อตกมาหลายภาพเลยทีเดียว

.......
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 30
  พิมพ์