เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 116777 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 16 ม.ค. 14, 20:21

สุภาพสตรีคนทางซ้าย คือใครคะ?

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 16 ม.ค. 14, 20:48

ท่านหญิงพันธุ์สวลี ยุคล

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 16 ม.ค. 14, 21:03

ยิ้มกว้างๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 16 ม.ค. 14, 21:22

ขอยกรูปนี้มาให้ดูอีกครั้ง เข้าใจว่าเป็นพระยาโล้ชิงช้าในรัชกาลที่ ๕  จนบัดนี้ก็ยังไม่ทราบว่าท่านเป็นใครค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 09:24

ขอข้ามมาที่สาวสวยคนนี้ค่ะ

Mr.Fame
มัจฉานุ
**
ตอบ: 61

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 09:57

ขอเข้ามาเสี่ยงนะครับ

ขอเดาว่าสาวสวยจากภาพด้านบน คือ...

คุณยาย (ขอเรียกว่า คุณยาย ก็แล้วกันนะครับ) รัตนาภรณ์ อินทรกำแหง

อดีตนางเอกชื่อดัง และนักแสดงอาวุโสผู้ล่วงลับครับ....

...........รอลุ้น ว่าจะถูกหรือเปล่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 10:04

หน้าเธอคล้ายรัตนาภรณ์มาก  ผมเผ้าก็ทำทรงเดียวกัน
แต่...

scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 10:10

นึกแล้วเชียว
ในนี้ไม่มีอะไรที่ง่าย 55
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 10:16

สองภาพนี้ เมื่อเธออายุมากขึ้น
บางทีคุณ scarlet อาจจะนึกออก เพราะเกิดทันแน่ๆ (แม้จะยังเด็กอยู่ก็ตาม)   ส่วนคุณ Fame ดิฉันไม่แน่ใจ
ถ้ายังนึกไม่ออก  ต้องรอคุณเพ็ญชมพูมาใบ้คำละค่ะ

scarlet
ชมพูพาน

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 10:23

ซูเปอร์เดานาครับ..

คุณศรีสอางค์ ตรีเนตร (เพราะเห็นเป็นนักร้อง อีกอย่างผมไม่เคยเห็นรูปภาพของคุณศรีสอางค์มาก่อน)
คนทางขวา อาจเป็นคุณดอกดิน (สีผิวน่ะใช่ แต่โครงหน้าไม่ใช่)

ถ้าเป็นกลุ่มไฮคลาส ไฮโซ ไม่รู้จักนะครับ
แต่ถ้ารูปคุณหญิงบุญเลื่อน เครือตาชูอาจรู้จักครับ
Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 10:25

แป้วเลยเรา...แง แง แง

ร้องไห้

รอท่านอื่นๆ มาเฉลยนะครับอยากทราบเช่นกัน ว่าคือใคร

....................................................................

ปล.หน้าตาเหมือนคุณยายรัตนาภรณ์ มากเลยครับ

พอเฉลยมาว่าไม่ใช่ ทำเอาผมหงายเงิบไปเลย 555
 ยิงฟันยิ้ม
scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 10:56

^ ^
โครงหน้าเหมือนครับ แต่บุคลิกบางอย่างไม่ใช่ และรู้สึกว่ารอยยิ้มไม่ใช่
ไฝ - ในรูปอาจไม่เห็น และไม่ได้สังเกตว่าไฝคุณรัตนาภรณ์อยู่ด้านซ้ายหรือขวา
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 12:18

ถ้ายังนึกไม่ออก  ต้องรอคุณเพ็ญชมพูมาใบ้คำละค่ะ

คำใบ้ : เกี่ยวกับ พ.ศ. ๒๕๐๔ และภาพข้างล่างนี้  

Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 12:29

ใช่...

คุณศักดิ์ศรี ศรีอักษร รึป่าวครับ
scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 12:41

อ้อ หมาน่อยธรรมดานี่เอง 55

เลยนึกถึงตอนที่เพลงนี้ดัง มีนิตยสารฉบับหนึ่งไปได้ข้อมูลมาว่า เพลงนี้บันทึกเสียงที่สตูดิโอแห่งหนึงแถวๆคลองบางกอกน้อย บันทึกเสียงตั้งแต่กลางคืน เที่ยวแล้วเที่ยวเล่า ไม่เสร็จเสียที จนรุ่งเช้า ชาวบ้านไม่ได้หลับได้นอน (สตูดิโอยุคนั้น ระบบเก็บเสียงคงไม่ดี และไม่เหมือนยุคนี้ บันทึกเสียงดนตรีไว้ก่อนได้ นักร้องพร้อมเมื่อไหร่ก็มาร้อง) ต่อมาเพลงนี้ก็ดัง และเป็นเพลงดังที่สุดเพลงหนึ่งในวงการเพลงไทย

ที่หน้าตาคล้ายคุณรัตนาภรณ์ คงเป็นเพราะอยู่ภูมิภาคเดียวกัน นามสกุลคุณรัตนาภรณ์ ผู้รู้บอกว่าเป็นคนในภูมิภาคนั้น
(ถ้าแปลเป็นภาษาอังกฤษ ใช้คำว่า the region แยะเลยนะครับ ท่านอาจารย์เทาชมพู อิอิ)
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 30
  พิมพ์