เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 116224 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (2)
scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 16:04

ผมสิได้ทันเห็นหม่อมกอบแก้วในวัยชรา หาใช่คุณ Fame ที่ท่านเจ้าเรือนพยายามจะให้เป็นไม่..55
โดยมากได้ยินแต่ชื่อครับ เนื่องจากท่านอยู่ในข่าวสังคมซะเป็นส่วนมาก เห็นรูปถ่ายครั้งแรกๆก็ตอนที่ท่านเข้าวัยกลางคนแล้ว
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 16:06

ขอเสริมคำถามว่า สุภาพบุรุษ ๒ ท่าน ที่แสดงบนเวทีร่วมกับคุณศักดิ์ศรี ศรีอักษร คือใคร

คนเสื้อดำคล้ายๆสีเผือก อีกคนคล้ายสีสุริยา
(ไม่หวังผลหรือรางวัล แต่ตลก2ท่านนี่ เก่งจริงๆนะ ไม่ตลกปญอ. ไร้คลาสเหมือนยุคนี้)

ดาวตลกที่คุณเพ็ญชมพูถาม ดิฉันไม่ทราบว่าเป็นใคร  รอคนถามมาเฉลยดีกว่านะคะ

ทั้ง ๒ ท่านข้างบนคือ สีเผือก และ ศรีสุริยา อยู่ในตลกคณะ "สี่สี่" อันประกอบด้วย

จากซ้ายไปขวา - เทพ เทียนชัย สีหมึก สีเผือก ศรีสุริยา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 16:17

เหงื่อตกอีกสักภาพไหมคะ

Mr.Fame
มัจฉานุ
**
ตอบ: 61

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 16:20

ผมสิได้ทันเห็นหม่อมกอบแก้วในวัยชรา หาใช่คุณ Fame ที่ท่านเจ้าเรือนพยายามจะให้เป็นไม่..55
โดยมากได้ยินแต่ชื่อครับ เนื่องจากท่านอยู่ในข่าวสังคมซะเป็นส่วนมาก เห็นรูปถ่ายครั้งแรกๆก็ตอนที่ท่านเข้าวัยกลางคนแล้ว

อันที่จริงผมแทบไม่เคยได้ยินข่าวเกี่ยวกับหม่อมกอบแก้วตามสื่อทั่วไปเลยครับ อาจเป็นเพราะเมื่อถึงยุคที่ผมโตจนจำความได้นั้น หม่อมท่านก็คงสูงอายุมากแล้ว ออกงานสังคมต่างๆ น้อยลงหรือแทบไม่ออกเลย

แต่ที่ผมจำท่านได้เพราะเคยเห็นภาพหม่อมท่าน (แต่ไม่ใช่ภาพที่คุณเทาชมพูนำมาตั้งคำถามนะครับ) ในหนังสืออนุสรณ์อะไรสักเล่มหนึ่งซึ่งผมลืมชื่อไปแล้ว แต่ภาพหม่อมกอบแก้วในหนังสือนั้นดูสูงวัยกว่าภาพที่คุณเทาชมพูนำมาโพสต์ แต่ยังพอมีเค้าเหมือนกัน ผมเลยลองเสี่ยงตอบดูครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้ม
Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 16:24

ฮืม ขยิบตา ร้องไห้

ภาพล่าสุดในความเห็นที่ 47 นี่ ผมยอมรับเลยครับว่าเหงื่อตกของแท้

ไม่ทราบจริงๆ ครับ แฮะ แฮะ แฮะ

....................................

ปล. ขอตัวช่วย หรือคำใบ้สักนิด หรือเยอะๆ ก็ได้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 16:31

รอเลขเด็ดจากคุณเพ็ญชมพูดีกว่าค่ะ   ท่านยังมีเลขเก็บในสต๊อคอีกหลายชุด

ระหว่างนี้ เอารูปง่ายกว่ามาให้ดู
เป็นรูปเช็คอายุ   ถ้าจำได้ทั้งคุณ scarlet และคุณ fame ก็แปลว่าอายุไม่ห่างกัน

scarlet
ชมพูพาน

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 16:37

เคยถามไปถามมาให้ผมตอบกระทู้สามย่านจนรู้ว่าผมเคยอยู่ที่ไหน..
คราวนี้ จะหลอกถามอายุ ไม่เอาอีกแระ เข็ด 55

จริงๆ เรื่องภาพถ่าย ผมก็ไม่ค่อยรู้หรอก แถมนางใน ไฮโซ ซะเป็นส่วนมาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หม่อมกอบแก้ว ดังคับเมืองไทย ยังไม่รู้เลยครับ ลังเล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 16:45

ที่จริงพอถามไปถามมา  คนตอบไม่ยอมตอบเนี่ย ก็รู้แล้วว่าคุณ scarlet อายุเท่าไหร่
ว่างๆจะเฉลย  บอกได้ด้วยว่าเคยเรียนที่ไหนมาก่อนอยู่สามย่าน 
จริงๆนะคะ  ไม่ได้ขู่   ยิ้มเท่ห์

รอคำเฉลยจากท่านอื่นๆ   เชิญสมาชิกเรือนไทยตอบได้ทุกท่านค่ะ ไม่ต้องเว้นวรรครอคุณ fame
เพราะดิฉันเตรียมภาพปริศนาไว้ให้คุณ fame อีกแยะเชียว

ภาพนี้ไม่ยากค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 17:48

ภาพนี้คุณ scarlet น่าจะเคยเห็นมาก่อน แม้ว่าเกิดไม่ทันตอนท่านหนุ่มขนาดนี้

scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 17:51

^ ^
น่าสนใจครับ ใบ้ให้หน่อย
(อาทิ คุณพระเจริญ อจ. ลัยอาจ ฯลฯ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 18:29

ถูกทางแล้วค่ะ   
ท่านหล่อไหมล่ะคะตอนหนุ่มๆ
คุณน่าจะไม่ทันได้เรียนกะท่านนะคะ  นอกจากในฐานะอาจารย์พิเศษ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 19:07

คำใบ้ : รานี - นางงาม - ท่านผู้หญิง - คุณพระ  ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 19:25

คุณ scarlet กับคุณ Fame น่าจะนึกออกแล้วนะคะ

Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 20:07

อายจัง ขยิบตา

ผมหายตัวไปปาดเหงื่อแปบเดียว

คุณเทาชมพูทิ้งภาพปริศนาชุดใหญ่มาให้ได้ปาดเหงื่ออีกรอบ

และจากที่ไล่ดู ยอมรับครับว่ายากส์เอาการสำหรับชนรุ่นหลังอย่างผม

ยังไงขอเวลาทำใจ หาข้อมูล เตรียมทำการบ้านก่อนนะครับคุณครู...

หรือหากมีท่านผู้รู้เข้ามาช่วยกันจะเป็นพระคุณเหลือหลาย

...............................
Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 20:23

ขออนุญาตตอบภาพปริศนาที่คุณเพ็ญชมพูกรุณาเข้ามาใบ้ให้ว่า คือ "รานี" ว่า

ท่านคือ คุณเรียม เพศยนาวิน อดีตนางสาวไทยประจำปี 2482 นับเป็นสตรีไทยมุสลิมคนแรก และคนเดียวที่ได้ครองตำแหน่งนางสาวไทย

ต่อมาท่านได้อภิเษกสมรสกับรายาแห่งรัฐปะลิส จึงได้เป็นรานีแห่งรัฐปะลิสครับ

............................

ถูกหนอ ถูกหนอ ถูกหนอ...
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 30
  พิมพ์