เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 27 28 [29] 30
  พิมพ์  
อ่าน: 116215 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 420  เมื่อ 19 ก.ค. 19, 13:35

ขอบคุณค่ะ
ถ้าเช่นนั้นต้องเรียงใหม่ตามนี้

1. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวรลักษณาวดี พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาสุด (จากสกุล สุกุมลจันทร์)

2. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุฑารัตนราชกุมารี พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่เจ้าจอมมารดามรกฎ (จากสกุล เพ็ญกุล)

3. สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าเยาวมาลย์นฤมล กรมขุนสวรรคโลกลักษณวดี พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่พระอรรคชายาเธอ พระองค์เจ้าอุบลรัตนนารีนาค

4. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าประเวศวรสมัย พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาทับทิม (จากสกุล โรจนดิศ)

azante
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 421  เมื่อ 19 ก.ค. 19, 15:59

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ลืมเรียนไป ว่า

1. พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวรลักษณาวดี

ต้องแก้เป็น พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอัจฉรพรรณีรัชกัญญา ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาตลับ (จากสกุล เกตุทัต)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 422  เมื่อ 22 มิ.ย. 22, 11:59

ภาพต่อไป สตรีในภาพนี้คือใคร
ที่ถามนี่ถามจริงๆ เพราะไม่ทราบคำตอบ

ท่านหญิงแห่งราชสกุล "อาภากร"  ยิงฟันยิ้ม

ที่ต้องดึงกระทู้นี้ขึ้นมาอีก  เพราะมีเรื่องต้องถามคุณเพ็ญชมพู และคุณ Jalito  (หากว่าแวะเข้ามา) ถึงภาพนี้ค่ะ
คุณ Jalito เป็นคนเฉลยว่า เป็นพระรูปหม่อมเจ้าศิริมาบังอร อาภากร

แต่ดิฉันเกิดความสับสนกว่า เป็นหม่อมเจ้าศิริมาบังอร หรือม.ร.ว.สอางค์ เทวกุล กันแน่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 423  เมื่อ 22 มิ.ย. 22, 12:00

หม่อมเจ้าหญิงศิริมาบังอร (อาภากร)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 424  เมื่อ 22 มิ.ย. 22, 12:06

ขอเล่าที่มาของความสงสัย จนต้องดึงกระทู้ขึ้นมาอีกค่ะ

ใน  FB กลุ่ม   เวียงวังและคลังประวัติศาสตร์     คุณปัณณพัทธิ์ คำนึง ได้โพสรูปข้างล่างนี้  โดยระบุว่า เป็นหม่อมราชวงศ์ สอางค์ เทวกุล  ( ราชสกุลเดิมปราโมช ) ท่านเป็นหม่อมในหม่อมเจ้าปรีดิเทพย์พงษ์ เทวกุล
หม่อมราชวงศ์สอางค์ เป็นพระธิดาในพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าคำรบ กับหม่อมนุ่ม ปราโมช ครับ
Cr:หอจดหมายเหตุแห่งชาติ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 425  เมื่อ 22 มิ.ย. 22, 12:13

แต่ดิฉันไปเจอเว็บนี้ ลงรูปหนังสือ 100 ปี หม่อมราชวงศ์สอางค์ เทวกุล 19 ก.พ. 2542  ในเว็บข้างล่างนี้ค่ะ

100ปี หม่อมราชวงศ์สอางค์ เทวกุล 19 ก.พ. 2542

ภาพหน้าปกคือภาพนี้ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 426  เมื่อ 22 มิ.ย. 22, 12:24

คุณปัณณพัทธิ์ บอกว่าได้รูปม.ร.ว.สอางค์ที่นำลงใน FB มาจากหอจดหมายเหตุของชาติ  ก็แสดงว่ามีแหล่งอ้างอิงที่เชื่อถือได้
แต่หนังสือ 100 ปี ม.ร.ว.สอางค์ก็มีรูปท่านยืนยันอยู่หน้าปก พร้อมทั้งชื่อ    คนจัดทำคงไม่เอารูปคนอื่นมาขึ้นปกหนังสือ 100 ปีของท่านเป็นแน่
ก็เลยสับสน ต้องมาถามคุณเพ็ญชมพู คุณ Jalito  ให้ช่วยดูอีกที ว่าสตรีผู้นี้เป็นใครกันแน่

ช่วยดูหน่อยนะคะว่าเป็นคนเดียวกันไหม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 427  เมื่อ 22 มิ.ย. 22, 12:28

ยิ้ม
โปรดสังเกตว่าเสื้อผ้าชุดเดียวกัน  น่าจะถ่ายวันเดียวกันแต่คนละเวลา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 428  เมื่อ 22 มิ.ย. 22, 12:30

ถ้าหากว่าคนทางซ้ายคือม.ร.ว.สอางค์ เทวกุล  คนทางขวาก็ไม่ใช่มจ.ศิริมาบังอร อาภากร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 429  เมื่อ 22 มิ.ย. 22, 12:33

ถ้างั้นคนทางขวาที่หอจดหมายเหตุแห่งชาติบอกว่าเป็นม.ร.ว.สอางค์  เทวกุล  ที่จริงคือใคร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 430  เมื่อ 22 มิ.ย. 22, 17:12

คนเดียวกันหรือเปล่า

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 431  เมื่อ 23 มิ.ย. 22, 10:07

ภาพซ้าย หม่อมเจ้าศิริมาบังอร (เหรียญสุวรรณ)อาภากร  ภาพขวา   ม.ร.ว.สอางค์ (ปราโมช) เทวกุล

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 432  เมื่อ 23 มิ.ย. 22, 10:35

คนเดียวกันหรือเปล่า

ภาพซ้ายยังเป็นปัญหา ส่วนภาพขวาคือ ท่านผู้หญิงแผ้ว สนิทวงศ์เสนี

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 433  เมื่อ 23 มิ.ย. 22, 10:35

หม่อมราชวงศ์สอางค์ (ปราโมช) เทวกุล

ภาพซ้ายเมื่อยังเยาว์ ภาพขวาเข้าวัยกลางคน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 434  เมื่อ 23 มิ.ย. 22, 14:04

ตอนนี้เข้าใจชัดเจนแล้วว่า สตรีที่คิดว่าเป็นหม่อมเจ้าศิริมาบังอร อาภากร ในคห. ที่ 374   คุณเพ็ญชมพูเฉลยว่าเป็นหม่อมเจ้าในราชสกุลอาภากร และคุณ Jalito  ตอบว่าหม่อมเจ้าศิริมาบังอร อาภากร  แท้จริงคือ ม.ร.ว. สอางค์ เทวกุล

ต่อมาใน facebook ของคุณปัณณพัทธิ์ คำนึง นำรูปของสตรีที่ระบุว่าเป็นม.ร.ว. สอางค์ เทวกุล มาลง  อ้างอิงจากหอจดหมายเหตุแห่งชาติ  แต่เมื่อเทียบกับภาพ ม.ร.ว. สอางค์ ในหนังสือ 100 ปี ม.ร.ว. สอางค์ เทวกุล แล้ว  ปรากฏว่าเป็นคนละคนกัน

คำถามที่พยายามหาคำตอบก็คือ สตรีที่ถูกเข้าใจผิดว่าเป็น ม.ร.ว. สอางค์ เทวกุล แท้จริงคือใคร   ดิฉันจึงได้นำภาพของสตรีที่คล้ายคลึงกันมาลง เพื่อขอให้ช่วยดูว่าเป็นคนเดียวกันหรือไม่     ไม่ได้ต้องการถามว่าภาพสตรีที่นำมาเปรียบเทียบคือใคร   รู้อยู่แล้วว่าคือท่านผู้หญิงแผ้ว  สนิทวงศ์
ถ้าหากว่ามีคนเห็นว่าเป็นคนเดียวกัน ก็จะได้นำไปสู่คำตอบหนึ่งว่า สตรีปริศนานั้นอาจจะเป็นท่านผู้หญิงแผ้วก็ได้

จนบัดนี้ ก็ยังไม่มีคำตอบค่ะ
หน้า: 1 ... 27 28 [29] 30
  พิมพ์