เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 116582 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 19 ม.ค. 14, 20:22

ใครเคยเห็นรูปนี้บ้าง  มีคำบรรยายภาพซึ่งดิฉันไม่แน่ใจว่าถูกต้อง  ก็เลยมาถามในกระทู้นี้อีกทีค่ะ
ว่าเป็นรูปของใครกันแน่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 19 ม.ค. 14, 21:10

บุรุษปริศนาอีกรูปค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 19 ม.ค. 14, 21:11

อีกรูปหนึ่ง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 19 ม.ค. 14, 21:15

สุภาพบุรุษชาวไทยผู้นี้คือใคร

Mr.Fame
มัจฉานุ
**
ตอบ: 61

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 19 ม.ค. 14, 21:55

ขยิบตา ตกใจ

ต๊กกะใจเลยครับ คุณครูเทาชมพูโยนการบ้านภาพปริศนาลงมาโครมใหญ่ทีเดียวสามภาพ

แต่ยังไงนักเรียนจะขอตอบให้คุณครูชื่นใจก่อนเข้านอนนะครับ
 ยิงฟันยิ้ม

ภาพแรก (ในความเห็นที่ 136) สุภาพบุรุษเจ้าของภาพคือ...

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร กรมพระกำแพงเพ็ชรอัครโยธิน  (ต้นราชสกุล ฉัตรไชย) พระราชโอรสในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และเจ้าจอมมารดาวาด

ทรงได้รับยกย่องให้เป็นพระบิดาแห่งการรถไฟไทย และกิจการวิทยุกระจายเสียงไทย ครับ
.............................................................
 ยิ้มเท่ห์

ภาพที่สอง (ในความเห็นที่ 137) เจ้าของภาพคือ...

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวรวรรณากร กรมพระนราธิปประพันธ์พงศ์ (เป็นต้นราชสกุล วรวรรณ) 

เป็นพระราชโอรสในพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กับ เจ้าจอมมารดาเขียน

ทรงเป็นกวีและนักประพันธ์ที่มีชื่อเสียง และยังเป็นผู้ให้กำเนิดการแสดงละครร้องอีกด้วย
..............................................................................
 ยิ้มกว้างๆ

ภาพที่สาม (ในความเห็นที่ 138) บุรุษชาวไทยคนตรงกลางภาพ เป็นบุคคลที่ชาวไทยรู้จักดีในฉายา "เจ้าดาราทอง" แม้แต่ชาวโลกในยุคก่อนสงครามโลกครั้งที่สองก็รู้จักท่านในนาม Prince Bira
บุคคลผู้นี้คือ ......

พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าพีรพงศ์ภาณุเดช พระโอรสในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าภาณุรังษีสว่างวงศ์ กรมพระยาภาณุพันธุวงศ์วรเดช และหม่อมเล็ก ภาณุพันธุ์ ณ อยุธยา

พระองค์พีระ ทรงเป็นนักแข่งรถที่มีชื่อเสียง โดยทรงชนะเลิศการแข่งขันแข่งรถในรายการระดับโลกหลายรายการ ซึ่งสร้างชื่อเสียงให้กับประเทศสยามในขณะนั้นเป็นอย่างมาก
................................................................................................
 ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 20 ม.ค. 14, 10:40

ตื่นขึ้นมาฝันร้าย นักเรียนตอบได้หมด   ยิงฟันยิ้ม
ต้องหาข้อสอบยากกว่านี้เสียแล้ว

นายทหารหนุ่มในภาพนี้คือใคร จำได้ไหมคะ   จะถามว่าผู้บังคับบัญชาที่หันหลังให้คือใครก็เกรงใจ
แต่ถ้าตอบได้ก็ตอบมาละกัน

คุณเพ็ญชมพูช่วยให้เลขหน่อยนะคะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 20 ม.ค. 14, 10:53

๕ : ๒๑  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 20 ม.ค. 14, 10:55

ยกภาพนี้มาอีกที  ไม่มีใครทายได้หรือคะ
ในเว็บบอกไว้เป็นภาษาอังกฤษว่าเป็นพระรูปของ เจ้าฟ้าชายวชิราวุธ  หมายถึงพระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว
แต่ดิฉันคิดว่าไม่ใช่  น่าจะเป็นเด็กผู้หญิงมากกว่า

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 20 ม.ค. 14, 11:13

บุรุษปริศนา ประจำวันนี้

Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 20 ม.ค. 14, 11:58

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขออนุญาตเข้าห้องสอบครับคุณครู วันนี้ผมมาสายไปหน่อย คุณครูอย่าตัดสิทธิ์ผมนะครับ  ยิ้มเท่ห์

ฮืม

ขยิบตา

ยิ้ม
 140
ข้อสอบชุดนี้ยากทีเดียวครับ แต่จะขอตอบแม้ว่าจะผิด  อย่างน้อยคุณครูน่าจะให้คะแนนน้ำหมึกว่าบุรุษชายชาติทหาร (ที่หันหน้าเข้ากล้อง) ในภาพปริศนาของความเห็นที่ 140 คือ

จอมพลอากาศ เฉลิมเกียรติ วัฒนางกูร อดีตผู้บัญชาการทหารอากาศ

ท่านเสียชีวิตจากเหตุเครื่องบินชนภูเขาขณะมียศ พลโท และได้รับพระราชทานปูนบำเหน็จเลื่อนยศเป็น จอมพลอากาศ ในภายหลัง

ภาพนี้น่าจะถ่ายในขณะที่ท่านเป็นนายทหารยศเรืออากาศเอก กำลังได้รับการประดับเหรียญกล้าหาญจากความสามารถในราชการสงครามจากชายที่ยืนหันหลัง ซึ่งก็คือ

.....จอมพลแปลก พิบูลสงคราม ครับ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 20 ม.ค. 14, 12:01

ถูกต้องค่ะ  จอมพลอากาศเฉลิมเกียรติ
คุณเพ็ญชมพูพอจะหาข้อสอบยากกว่านี้มาได้ไหมคะ
ทายง่ายๆเดี๋ยวคนทายหมดสนุก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 20 ม.ค. 14, 12:08

รูปนี้น่าจะยาก   ต้องขอเลขเด็ดจากคุณเพ็ญชมพู
อ้อ อย่าลืมทายภาพบุรุษปริศนาประจำวันนี้นะคะ

Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 20 ม.ค. 14, 12:37

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

โอ้โห หากคุณครูเทาชมพูหาที่ยากกว่านี้ ผมก็ไม่ไหวแล้วครับ คงได้ซ้ำชั้นกันคราวนี้เอง......

ผมขอตอบภาพปริศนาประจำวันก่อนนะครับ...

ผมรู้จักท่านเจ้าของภาพในความเห็นที่ 143 จากพระนิพนธ์ "เกิดวังปารุสก์" ที่มีชื่อเสียงของท่านนั่นเอง

ดังนั้นเจ้าของภาพจะเป็นผู้ใดไปไม่ได้หากไม่ใช่...

พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์ (พระนามเดิม หม่อมเจ้าพงษ์จักร จักรพงษ์) พระโอรสพระองค์เดียวใน สมเด็จเจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ กับ หม่อมคัทริน ณ พิศณุโลก (สกุลเดิม เดสนิตสกี) ชาวรัสเซีย ครับ

..........................................

ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 20 ม.ค. 14, 12:45

^

Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 20 ม.ค. 14, 14:31

ร้องไห้ ลังเล

เข้ามายกธงขาวให้กับภาพในความเห็นที่ 146 ค้าบ

จนปัญญาจริงๆ ขอตัวช่วยหน่อยครับคุณครู แฮะ แฮะ แฮะ....

ร้องไห้ ลังเล

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 30
  พิมพ์