เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 116220 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ (2)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 20:05

รอคุณ scarlet อีกท่านดีกว่าค่ะ    คุณ Fame เกิดไม่ทันบุรุษปริศนาใน # 101 แน่ๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 20:07

มีภาพนี้มาคั่นโปรแกรม ระหว่างดิฉันรอกูเกิ้ลให้ใช้งานได้ 

kulapha
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 20:09

เล่นด้วยคนค่ะ

ภาพบุรุษท่านนี้ คือ คุณจำนง รังสิกุล
อดีต Big Boss ไทยทีวีช่อง 4 บางขุนพรหม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 20:11

ยิงฟันยิ้ม

Mr.Fame
มัจฉานุ
**
ตอบ: 61

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 20:31

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เข้ามาตอบการบ้านภาพปริศนาในความเห็นที่ 106 ครับ

บุคคลในภาพองค์หนึ่งต่อมาได้เป็นพระมหากษัตริย์ไทย ส่วนอีกสององค์เป็นพระอนุชาธิราชที่ได้ช่วยแบ่งเบาพระราชภาระของพระบรมเชษฐาธิราชอย่างมากมาย โดยเฉพาะองค์เล็ก

เกริ่นมาเยอะ ขอตอบครับว่า...

เป็นพระบรมฉายาลักษณ์ขณะทรงพระเยาว์ของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว (ขณะดำรงพระอิสริยยศที่ เจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์ - พระองค์กลาง) ส่วนพระองค์ทางขวา คือ สมเด็จเจ้าฟ้าจาตุรนรัศมี กรมพระจักรพรรดิ์พงศ์ (องค์ต้นราชสกุล จักรพันธุ์) ส่วนพระองค์ทางซ้าย คือ สมเด็จเจ้าฟ้าภาณุรังษีสว่างวงศ์ กรมพระยาภาณุพันธุวงศ์วรเดช (องค์ต้นราชสกุล ภาณุพันธุ์)

ทั้งสามพระองค์เป็นพระราชโอรสในพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กับสมเด็จพระเทพศิรินทราบรมราชินี (พระนางเจ้ารำเพยภมราภิรมย์)

.......................

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 20:49

รอคุณ scarlet อีกท่านดีกว่าค่ะ    คุณ Fame เกิดไม่ทันบุรุษปริศนาใน # 101 แน่ๆ

ทาง who ทาง it ครับ
ภาพที่คุณ Fame ตอบคล่องปรื๋อ ผมละไม่รู้เลย
(อ้อ พอเคยเห็นภาพอีกท่านตอนเรียนหนังสือคือภาพของมรว.ทวีสันติ์ ลัดดาวัลย์ครับ แต่ลืมไปแล้วว่าท่านทำอะำไร?)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 21:07

คุณ Fame ตอบคล่องปรื๋อจริงๆ
สงสัยจะเป็นคนหน้าเก่าในเว็บบอร์ดพันทิป มาใหม่ในเรือนไทยซะละมั้ง

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 21:12

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอเข้ามาช่วยทำการบ้านครับ

ภาพบนคือท่านเจ้าจอมเอิบ พระสนมเอกในรัชกาลที่ 5 ท่านมีชื่อเสียงในด้านด้านการถ่ายภาพ

ส่วนภาพล่าง คือ ท่านเจ้าจอมเอี่ยม พระสนมเอกในรัชกาลที่ 5 ท่านนี้แหละครับที่มีชื่อเสียงในเรื่องการถวายงานนวด
จนสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวงต้องทรงมีพระราชดำริถึงขณะเสด็จพระราชดำเนินประพาสยุโรป

คุณจอมทั้งสองท่านเป็นเจ้าจอมพี่น้อง (เจ้าจอมเอี่ยมเป็นพี่สาวเจ้าจอมเอิบ) ในกลุ่มเจ้าจอมก๊กออ ซึ่งประกอบไปด้วย

เจ้าจอมมารดาอ่อน เจ้าจอมเอี่ยม เจ้าจอมเอิบ เจ้าจอมอาบ และ เจ้าจอมเอื้อน....

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 21:20

ขอบคุณ Mr.Fame ครับ คล่องปรื่อจริงด้วย

ผมจำสลับกันด้านความสามารถของเจ้าจอมทั้งสองท่าน ยิ้มกว้างๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 21:33

พอดิฉันเข้า search engine ทั้งหลายไม่ได้  ไม่ว่ากูเกิ้ล ยาฮู บิง หรืออะไร  ขัดข้องหมด      รูปที่จะหามาทายก็เลยต้องเบรคอยู่แค่นี้   
ใครมีรูปบุรุษสตรีปริศนา จะมาทายบ้างก็เชิญนะคะ

Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 18 ม.ค. 14, 21:44

ขยิบตา ตกใจ

มายืนยัน นั่งยัน นอนยันครับว่าไม่ได้เป็นใครที่คุณเทาชมพูสงสัยเลยครับ

ผมเป็นแค่คนรุ่นหลัง (ไม่อยากใช้คำว่ารุ่นใหม่เพราะก็ไม่ใหม่นัก) ที่สนใจประวัติศาสตร์ และเรื่องราวเก่าๆ เท่านั้นเองครับ

ความจริงติดตามอ่านกระทู้ต่างๆ ในเรือนไทยนี้มานานแล้วในฐานะคนทั่วไป พอระยะหลังชักกระหายอยากร่วมแจมกับท่านเจ้าเรือน และเพื่อนๆ สมาชิก เลยสมัครเข้ามาเป็นสมาชิกน้องใหม่หมาดๆ เมื่อไม่นานมานี้

ส่วนที่พันทิปนั้นผมก็ไม่เคยโพสต์เลยครับ เพราะขั้นตอนการสมัครค่อนข้างยุ่งยาก ได้แต่เข้าไปอ่านกระทู้ที่สนใจบ้างเท่านั้น

ส่วนที่คุณเทาชมพู กับคุณ Scarlet บอกว่าตอบได้คล่องปรื๋อนั้น ก็ไม่จริงเลยครับ ผมก็ตอบได้เพียงบางภาพที่สมองจำได้ หรือเคยอ่านพบตามหนังสือต่างๆ เท่านั้น หลายครั้งยังต้องพึ่งคำใบ้ และรีบไป seach จาก google เอามาตอบกันสดๆ เลยครับ อย่างนี้จะว่าคล่องได้อย่างไรกัน

โปรดอย่าสงสัยในตัวข้าน้อยตาดำๆ เลย พูดได้เต็มปากว่า หน้าใหม่ จริงๆ ครับ

ขยิบตา ขยิบตา

....................................................
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 19 ม.ค. 14, 09:37

ขยิบตา ตกใจ

มายืนยัน นั่งยัน นอนยันครับว่าไม่ได้เป็นใครที่คุณเทาชมพูสงสัยเลยครับ
โปรดอย่าสงสัยในตัวข้าน้อยตาดำๆ เลย พูดได้เต็มปากว่า หน้าใหม่ จริงๆ ครับ

ไม่ต้องกลัวค่ะ  ดิฉันไม่ใช่เกสตาโป  ยิ้มเท่ห์

เอารูปมาให้ทำการบ้านกันอีกรอบ    หนุ่มน้อยในชุดโก้นี้คือใคร

Mr.Fame
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 19 ม.ค. 14, 10:47

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มาส่งการบ้านยามเช้า แบบงัวเงียๆครับ

ขอตอบแบบไม่แน่ใจว่า หนุ่มน้อยท่านนี้คือ....

พลตรี หลวงวิจิตรวาทการ (หรือ วิจิตร วิจิตรวาทการ (ภายหลังลาออกจาบรรดาศักดิ์), ชื่อเดิม กิมเหลียง วัฒนปฤดา) ครับ

..............................

อายจัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 19 ม.ค. 14, 10:52

ขนาดงัวเงียนะเนี่ย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 19 ม.ค. 14, 10:57

หลวงวิจิตรวาทการ เกิดเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 11 สิงหาคม พุทธศักราช 2441 เจ้าของประวัติบันทึกไว้ว่า "ข้าพเจ้าเกิดบนแพ ริมแม่น้ำสะแกกรัง จังหวัดอุทัยธานี เมื่อรู้ความ เห็นบิดามารดาของข้าพเจ้ามีเรือพายม้าลำหนึ่ง แม่แจวหัว และพ่อแจวท้าย พวกข้าพเจ้าเป็นพวกมีลูกมาก แม่ของข้าพเจ้ามีลูกถึง 8 คน"

"แม่ของข้าพเจ้าถึงแก่กรรมตั้งแต่ตัวข้าพเจ้ายังเล็ก ข้าพเจ้าเริ่มลำดับความต่างๆ ได้ตั้งแต่อายุ 5 ขวบ จำได้ว่าพ่อเคยเขียน ก. ข. ใส่กระดานชนวนไว้ให้ในเวลากลางคืน และพอ 4 นาฬิกา ก็ต้องแจวเรือไปค้าขายสองคนกับแม่ เวลานอนก็นอนกับย่า ซึ่งเป็นคนจดจำนิยายต่างๆ ไว้ได้มาก และเล่าให้ฟังเสมอ จนกระทั่งเรื่องสังข์ทอง เรื่องรามเกียรติ์ เรื่องอิเหนา เรื่องพระอภัยมณี และเรื่องขุนช้างขุนแผนเหล่านี้ อยู่ในสมองของข้าพเจ้าหมดก่อนที่จะลงมืออ่านได้เอง เมื่ออายุ 8 ขวบ ได้เข้าโรงเรียนวัดขวิด ตำบลสะแกกรัง สอบไล่ได้ชั้นประโยคประถม พ่อแม่ไม่มีทุนจะให้เข้าศึกษาต่อไป จึงเปลี่ยนวิธีใหม่ ได้เข้าศึกษาในทางธรรมอยู่ในวัดมหาธาตุตั้งแต่อายุ 13 ขวบ จนถึงอายุ 20 ปี สอบไล่ได้เปรียญ 5 ประโยค จึงออกจากวัด"

มีคนพูดกันแต่เดิมว่า หลวงวิจิตรวาทการ มีเชื้อสายเป็นจีน เพราะชื่อ "กิมเหลียง" ซึ่งเป็นชื่อเดิม ข้อนี้ตามเอกสารของหลวงวิจิตรวาทการยืนยันไว้เองว่า "มีประเพณีพิเศษอยู่อย่างหนึ่งในจังหวัดอุทัยธานีเวลานั้น คือ บิดามารดามีชื่อเป็นไทยแท้ๆ แต่ลูกต้องมีชื่อเป็นจีน บิดาของข้าพเจ้าชื่ออิน มารดาชื่อคล้าย ซึ่งเป็นชือ่ไทยแม้ๆ ข้าพเจ้าเห็นบิดาของข้าพเจ้าบวชในบวรพุทธศาสนา ไม่เคยเห็นไหว้เจ้า และทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไทย แต่ตัวข้าพเจ้ากลับได้ชื่อเป็นจีน น้องๆ คนหลังๆ เมื่อเกิดมาได้ตั้งชื่อเป็นไทย แต่พอข้าพเจ้าไปยุโรปกลับมา เห็นเขาเปลี่ยนชื่อจีนไปหมด อิทธิพลของจีนในจังหวัดอุทัยธานีนับว่าล้นเหลือ"

เมื่อออกจากวัดแล้ว หลวงวิจิตรวาทการเริ่มเข้ารับราชการในกองการกงสุล กระทรวงการต่างประเทศ ไม่เป็นการยากเลยสำหรับท่าน ที่จะเป็นคนเด่นคนดีขึ้นมาในกอง ทั้งๆ ที่เป็นคนเข้ามาใหม่ เพราะเพียงแต่มาทำงานตรงเวลาเท่านั้น ก็เป็นคนเด่นคนดีได้แล้ว บุคคลแรกที่ท่านไปยอมตัวเป็นสานุศิษย์ก็คือนายเวรผู้เฒ่านั่นเอง แทนที่จะรอให้เขาจ่ายงานมาให้ หลวงวิจิตรวาทการไปของานเขาทำ ขอให้เขาสอนให้ เริ่มจากงานง่ายไปหางานยกขึ้นโดยลำดับ ก่อนที่คนอื่นจะมาพร้อม หลวงวิจิตรวาทการทำงานเสร็จไปแล้วอย่างน้อยสองเรื่อง ชื่อของท่านจึงได้สะดุดตาผู้ใหญ่ไปทุกวัน ทั้งๆ ที่เป็นเสมียนชั้นต่ำที่สุด ท่านกล่าวว่าไม่เป็นการยากลำบากเกินไปเลย ที่จะสร้างความเด่นความสำคัญให้แก่ตัว ขอแต่เพียงให้มีความมักใหญ่ใฝ่สูงในการทำงาน และสร้างความดีเด่นของตนด้วย "งาน" ไม่ใช่ด้วยวิธีอื่น       
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 30
  พิมพ์