เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 33844 หลายหลากข้องสงสัยเกี่ยวกับศิลปะในวัด
zatanman
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

เมื่อ 11 ม.ค. 14, 13:55

สอบถามเกี่ยวกับเรื่องวัดหน่อยครับ พอดีอยากศึกษาแต่ไม่มีความรู้

1.จิตรกรรมฝาผนัง ตรงลูกศรสีแดง เรียกเส้นสินเทา หรือเปล่าครับ แล้วลายฮ่อ เป็นอย่างไร

ด้านล่างไม่เกี่ยวกับจิตรกรรม แต่ไม่ทราบจะถามใครครับ ถ้าผิดหมวดขออภัยด้วยค

2.ตามรูปนี้ วัดภูมินทร์ จังหวัด ที่ตั้งบนพื้นคือใบเสมา หรือเปล่าครับ

3.ทำไม วัดในภาคเหนือต้องนำพระองค์เล็กๆ ไว้ด้านบนเพดาน

4.ลักษณะทรงซุ้มใบเสมาทรงมณฑปหรือบุษบกดูอย่างไร ผมดูว่าเป็นชั้นๆได้หรือเปล่า

5.เห็นอยู่ที่บานหน้าต่าง มีหน้าที่ และชื่อเรียกเฉพาะหรือเปล่าครับ

6.เกยโปรยทาน วัดสุทัศน์ (1) และส่วนสำหรับวัดโพธิ์ (2) วัดอินทาราม (3) ใช่เกยโปรดทานหรือเปล่าครับ

7.ทำไมป้ายประวัติหน้าวัดพระเชตุพนกับวัดมหาธาตุ ถึงเป็นรูปธรรมกับกวาง โดยที่วัดส่วนใหญ่เป็นรูปวัด
่ส่วนความหมายรูปธรรมกับกวาง ผมพอทราบแล้ว

8.พอจะมีข้อมูลชื่อลายกระเบื้องปรุจีน ที่อยู่ตามวัดไหมคร
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ม.ค. 14, 16:51

5.เห็นอยู่ที่บานหน้าต่าง มีหน้าที่ และชื่อเรียกเฉพาะหรือเปล่าครับ

มีหน้าที่สำหรับปิดหน้าต่าง ทำหน้าที่เป็นกลอนประเภทหนึ่ง เรียกว่า กลอนกบ หรือ กบดาล

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 ม.ค. 14, 17:03

1.จิตรกรรมฝาผนัง ตรงลูกศรสีแดง เรียกเส้นสินเทา หรือเปล่าครับ แล้วลายฮ่อ เป็นอย่างไร

เส้นสินเทา (เส้นคดกริช) เป็นเส้นที่ช่างไทยใช้สำหรับแบ่งสัดส่วนภาพออกจากกัน จะเป็นรูปหยักฟันปลา เป็นเส้นลวด หรือเป็นลายผ้าพริ้วก็ทำได้

ลายฮ่อ น. ลายเส้นเขียนเป็นไพรคิ้วไพรปาก บนหน้าโขน ประกอบ ด้วยเส้นสีแดง ดินแดงและสีทอง, เส้นฮ่อ ก็เรียก; ลายที่เขียนเป็น อย่างแถบผ้าสะบัดกลับไปมา ใช้เขียนเพื่อแบ่งภาพเป็นตอน ๆ ใน งานจิตรกรรมฝาผนังหรือจิตรกรรมภาพพระบฏ.
zatanman
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ม.ค. 14, 21:22

ขอบคุณมากครับ คุณ siamese
สำหรับคำตอบข้อ 1 กับ ข้อ 5
ข้อ 1 ผมสรุป ตามลูกศรว่าเป็นเส้นสินเทานะครับ ตรงตามความหมายที่อธิบายมาครับ
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 พ.ย. 14, 15:42

ข้อ1ที่ลูกศรชี้เรียกเส้นฮ่อครับไม่ใช่สินเทา สินเทาจะเป็นหยักฟันปลา
หน้า: [1]
  พิมพ์