เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
อ่าน: 81525 กำแพงเมืองและป้อมกรุงรัตนโกสินทร์ถูกรื้อลงลงแต่เมื่อใด
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 29 ม.ค. 14, 06:39

ป้อมมหาชัยน่าจะรื้อไปเมื่อปี 2469  เพราะห้าง บี กริมม์ มาสร้างตึกแทนตรงบริเวณนี้  และเปิดร้านปี 2471

คือ เป็นเวลา 2 ปีหลังจากรื้อป้อม

นับย้อนหลังจากปีนี้  88  ปี น่าจะมีคนรู้เห็นเรื่องนี้บ้าง(คนที่อายุ 90 ปี+)

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
winter_rain
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 29 ม.ค. 14, 10:22

ป้อมหมู่ทะลวงใน คห 26  ตำแหน่งอาจไม่ได้
เพราะดูรูปจริง ไม่ใคร่ห่างจากป้อมมหากาฬเท่าไรนัก

หรือว่าที่โล่ง กินตา?

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 29 ม.ค. 14, 11:28

ป้อมหมู่ทะลวงใน คห 26  ตำแหน่งอาจไม่ได้
เพราะดูรูปจริง ไม่ใคร่ห่างจากป้อมมหากาฬเท่าไรนัก

คุณ winter_rain หลงป้อมแล้วนะครับ แก้การบ้านให้ครับ

winter_rain
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 29 ม.ค. 14, 11:48

ขอบคุณคุณ Siamese ค่ะ ที่ช่วยแก้ให้

กระนั้นก็ตาม
1) ตำแหน่งป้อมยุคลธรในแผนที่ถูกหรือไม่คะ เพราะจากรูปถ่าย แลใกล๊ใกล้ไงชอบกล
คลองบางลำภูช่วงนั้น ไยต้องมี 2 ป้อมประชิด? เกือบแฝดแน่ะค่ะ

2) เวลา กทม รื้อป้อมเก่า หลักฐานที่ตั้งป้อมหายเรียบหมดหรือเปล่าคะ?

3) ป้อมทุกป้อมสัณฐานเดียวกันหมดเลยหรือไม่คะ?

4) แล้วประตูเืมืองทุกประตู หน้าตาเหมือนกันไหมเอ่ย?
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 29 ม.ค. 14, 12:00

ขอบคุณคุณ Siamese ค่ะ ที่ช่วยแก้ให้

กระนั้นก็ตาม
1) ตำแหน่งป้อมยุคลธรในแผนที่ถูกหรือไม่คะ เพราะจากรูปถ่าย แลใกล๊ใกล้ไงชอบกล
คลองบางลำภูช่วงนั้น ไยต้องมี 2 ป้อมประชิด? เกือบแฝดแน่ะค่ะ

2) เวลา กทม รื้อป้อมเก่า หลักฐานที่ตั้งป้อมหายเรียบหมดหรือเปล่าคะ?

3) ป้อมทุกป้อมสัณฐานเดียวกันหมดเลยหรือไม่คะ?

4) แล้วประตูเืมืองทุกประตู หน้าตาเหมือนกันไหมเอ่ย?

เยื้องไปมากเลยทำให้การมองผิดไปนิด แนบแผนที่ป้อมให้ดูครับ ป้อมหมายเลข ๔๓ กับ ๔๔ ครับ

แผนที่ใหม่ ก็ไม่เขียนอยู่แล้วครับ

ไม่เหมือนกันครับ

คล้าย แต่ไม่เหมือนครับ

winter_rain
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 29 ม.ค. 14, 12:07

คลองบางลำภูช่วงนั้น ไยต้องมี 2 ป้อมประชิด?

หมายเลข 44 และ 45 ถ้าสเกลจริง ป้อมห่างกันมากน้อยคะ
ตามธรรมดาแล้ว เขาคงกระจายป้อมให้ระยะห่างใกล้เคียงกัน เพื่อช่วยระวังแนว
เว้นแต่ีมีเหตุผลอื่น ทำให้ต้องสร้างป้อมแฝด
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 29 ม.ค. 14, 13:43

คลองบางลำภูช่วงนั้น ไยต้องมี 2 ป้อมประชิด?

หมายเลข 44 และ 45 ถ้าสเกลจริง ป้อมห่างกันมากน้อยคะ
ตามธรรมดาแล้ว เขาคงกระจายป้อมให้ระยะห่างใกล้เคียงกัน เพื่อช่วยระวังแนว
เว้นแต่ีมีเหตุผลอื่น ทำให้ต้องสร้างป้อมแฝด

ก็ไว้ช่วยสนับสนุนป้อมมหากาฬ ยิงปืนไปทางคลองมหานาคได้อีกแรงหนึ่ง  ส่วนแนวด้านใต้ป้อมมหากาฬตั้งป้อมคู่แฝดไม่ได้เพราะว่าระยะการยิงติดเนินภูเขาทองและข้ามพระอุโบสถวัดสระเกศ ดังนั้นป้อมตรงนี้จึงมองดูห่างมาก
winter_rain
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 29 ม.ค. 14, 15:07

อีกป้อมหนึ่ง

ลองทายเล่นๆ ว่า
1) แบคกราวน์ไกลโพ้น คือวัดอะไร
2) โฟร์กราวน์ประชิดขัณฑสีมาใด

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 29 ม.ค. 14, 15:46

อีกป้อมหนึ่ง

ลองทายเล่นๆ ว่า
1) แบคกราวน์ไกลโพ้น คือวัดอะไร
2) โฟร์กราวน์ประชิดขัณฑสีมาใด

1) แบคกราวน์ไกลโพ้น คือวัดอะไร..... วัดสุทัศน์ฯ
2) โฟร์กราวน์ประชิดขัณฑสีมาใด.......บริเวณแนวกำแพงเมืองริมคลองคูเมือง ถ่ายจากภูเขาทองลงไป ป้อมหอรบนี้ถูกแปลงเป็นหอรบ ให้คนขึ้นไปได้ในสมัยรัชกาลที่ ๓ และประตูนี้อยู่เลยวัดเทพธิดาราม น่าจะประมาณประตูผี แนวถนนบำรุงเมือง
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 29 ม.ค. 14, 16:09

เอ...แปลกใจกับหลังคานี้จัง ถ้าเอาภาพทิศเดียวกันมาเทียบ ตำแหน่งประตูก็ใช่ แนวเรือนหน้าประตูก็หลังเดียวกัน แต่ทำไม มีหน้าจั่วใหญ๋โตเกิดขึ้นมา  ฮืม  ฮืม

ดังนั้นแล้วขอตอบใหม่ว่า "หลังคาวัดกัลยาณมิตร" ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

winter_rain
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 29 ม.ค. 14, 21:15

ก่อนอื่นคุณ Siamese ต้องตอบให้ได้ก่อนว่าจากภาพของคุณ หลังคาซ้อนเป็นชั้นๆๆ ระยิบระยับ นั้น คือที่ใด

จั่วใหญ่ที่เห็นนั้น เส้นผมบังภูเขา ข้าพเจ้าพึงทำให้เบลอสุดฤทธิ์ เพราะสิ่งนี้เป็นเอกลักษณ์หนึ่งเดียว

บอกใบ้เท่านี้เพราะแจ๊คพอทจวนแตกแล้วอ่ะ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 30 ม.ค. 14, 05:08

ก่อนอื่นคุณ Siamese ต้องตอบให้ได้ก่อนว่าจากภาพของคุณ หลังคาซ้อนเป็นชั้นๆๆ ระยิบระยับ นั้น คือที่ใด

จั่วใหญ่ที่เห็นนั้น เส้นผมบังภูเขา ข้าพเจ้าพึงทำให้เบลอสุดฤทธิ์ เพราะสิ่งนี้เป็นเอกลักษณ์หนึ่งเดียว

บอกใบ้เท่านี้เพราะแจ๊คพอทจวนแตกแล้วอ่ะ

ลังเล
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 30 ม.ค. 14, 07:49

อยากจะรับแจ๊คพอดแตกจังเลย  ยิงฟันยิ้ม อันอดีตยังคงทับซ้อนกับปัจจุบันเสมอ

หลังคาแห่งวัดสุทัศน์เทพวราราม พระวิหาร พระอุโบสถตั้งขวางกัน เบื้องหลังเห็นเงาแห่งพระปรางค์สูงใหญ่ และวัดที่มาด้วยหมู่เจดีย์มากมาย

ส่วนหลังคาจั่วที่เคยถูกทำให้เบลอนั้น บัดนี้กระจ่างใส ไม่ผิดเพี้ยนแต่อย่างใด ยังคงอยู่คือ วิหารที่ประดิษฐานซำปอกงแห่งวัดกัลยาณมิตร นั่นเอง

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 30 ม.ค. 14, 10:33

คุณ winter_rain หลงป้อมแล้วนะครับ แก้การบ้านให้ครับ

ขอแก้ไขการวางป้อมแฝด ซึ่งตรวจสอบจากแผนที่เก่าแล้วจะพบการเรียงลำดับป้อมคือ ป้อมยุคลธร - ป้อมมหาปราบ - ป้อมมหากาฬ และตำแหน่งการวางป้อมก็เลื่อนที่ใหม่ดังภาพขวามือครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 30 ม.ค. 14, 10:35

และป้อมนี้ที่ซุกซ่อนในเงาไม้คือ ป้อมมหาปราบ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์