เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 11134 ตามหาย่าทวดและประวัตินามสกุล สุเทศ
ไฟ
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

เมื่อ 02 ม.ค. 14, 21:23

อยากทราบประวัตินามสกุล สุเทศครับว่ามีความเป็นมาอย่างไร ทราบแต่ในชั้นปู่ทวดว่าท่านชื่อนายคง สุเทศ เป็นครูใหญ่ท่านแรกของโรงเรียนวัดสุคันธาวาส จ.สมุทรปราการ และที่สำคัญมากๆครับ ตามหาย่าทวด ท่านเป็นภรรยาคนแรกของปู่ทวดผม ท่านชื่อว่า เจิม สุเทศ ปู่ซึ่งเป็นลูกชายของทวดที่ยังมีชีวิตอยู่ว่าย่าทวดท่านเป็นเชื้อเจ้า เป็นน้องสาวเจ้าของโรงหนังพัฒนากร โดยไม่ทราบว่าชื่ออะไร พอแกะได้ว่า คนแรกคือหม่อมใหญ่ เป็นภรรยาของกรมพระยาเทววงษ์วโรปการและลูกสาวท่านคือหม่อมเจ้าหญิงอัปสรสมาน กิติยากร(เทวกุล)ได้รับสืบต่อ และต่อมาหม่อมเจ้าอมรสมานลักษณ์ กิติยากรได้รับมรดกมาดูแลอีกที ผมเลยไม่ทราบว่าย่าทวดผมจะเป็นน้องสาวของท่านใด แต่ธรรมดาถ้าเป็นหม่อมเจ้าหญิง ถ้าจะสมรสกับสามัญชนต้องลาออกจากฐานันดรณ์ก่อน ผมลองไปค้นหาดูก็ไม่มี เลยอยากจะให้ท่านใดที่พอจะหาสืบทราบได้กรุณาช่วยทีครับ ผมหามานานกว่า 20ปีแล้ว ยังไงต้องขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 03 ม.ค. 14, 08:00

คุณเขียนติดกันไปหมด    อ่านไม่ค่อยรู้เรื่อง   คนอ่านอาจจะเรียงลำดับไม่ถูก  ดิฉันเลยมาแยกเป็นข้อๆให้ เพื่อท่านที่เข้ามาอ่านจะได้อ่านง่าย
ช่วยตรวจดูอีกทีว่าดิฉันเข้าใจถูกหรือเปล่านะคะ
1  ปู่ทวดของคุณชื่อนายคง สุเทศ เป็นครูใหญ่ท่านแรกของโรงเรียนวัดสุคันธาวาส จ.สมุทรปราการ
2  ย่าทวดผู้เป็นภรรยาคนแรกของคุณปู่ทวดคง   ชื่อคุณย่าทวดเจิม สุเทศ
3  ปู่-ลูกชายของคุณปู่ทวดคงและคุณย่าทวดเจิม เล่าให้คุณฟังว่า  คุณย่าทวดคงเป็นเชื้อเจ้า
4  คุณย่าทวดเจิมเป็นน้องสาวเจ้าของโรงหนังพัฒนากร  ไม่ทราบชื่อ
5  เจ้าของโรงหนังพัฒนากรที่คุณแกะรอยได้ชื่อหม่อมใหญ่ เป็นหม่อมของสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเทวัญอุไทยวงศ์ กรมพระยาเทวะวงศ์วโรปการ
6  พระธิดาของกรมพระยาเทววงษ์ คือหม่อมเจ้าหญิงอัปสรสมาน กิติยากร(เทวกุล)ได้รับมรดกโรงหนังสืบต่อมา
7  หม่อมเจ้าอมรสมานลักษณ์  กิติยากร พระโอรสของม.จ.อัปสรสมาน ได้รับมรดกโรงหนัง เป็นลำดับต่อมาจากม.จ.อัปสรสมาน

คุณเลยสงสัยว่าคุณย่าทวดของคุณอาจเป็น
1  น้องสาวของหม่อมใหญ่
หรือ
2  น้องสาวของม.จ.อัปสรสมาน
หรือ
3 น้องสาวของม.จ.อมรสมานลักษณ์

เรียงลำดับตามนี้ ถูกไหมคะ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 ม.ค. 14, 09:12

"พัฒนากร" เดิมเป็นโรงละคร คือโรงละครพัฒนากร เจ้าของโรงละครคือนายซองอ๊วน ศรีบุญเรือง บิดาของนายพร้อมสิน ศรีบุญเรือง หรือ "พันคำ"
ต่อมาได้รื้อโรงละครลงและสร้างขึ้นใหม่เป้นโรงหนัง ฉายหนังฝรั่ง ซึ่งเจ้าของคือ หม่อมเจ้าอมรสมานลักษณ์ กิติยากร ภายหลังเปลี่ยนชื่อโรงเป็น "สิริรามา" ปัจจุบันรื้อลงแล้ว ใช้เป็นที่จอดรถยนต์

(ข้อมูลจาก - ครูใหญ่ นภายน "โรงหนังโรงละครย้อนยุคกึ่งศตวรรษ" วารสารไทย (Thai Journal)

พระประวัติอ่านได้จากวิกิพีเดีย
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B8%93%E0%B9%8C_%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%A3
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 ม.ค. 14, 09:19

พระประวัติ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ากิติยากรวรลักษณ์ กรมพระจันทบุรีนฤนาถ จากวิกิพีเดีย

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%A8%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD_%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%A3%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B8%93%E0%B9%8C_%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%99%E0%B8%A4%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%96
ไฟ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 ม.ค. 14, 18:30

ขอบคุณครับทุกท่าน แต่ผมได้หาแล้ว ก็ยังไม่แน่ชัดอีก หาไม่เจอว่าประวัติของคนในราชสกุลนี้ มาแต่งงานกับนายคง สุเทศ แต่พ่อเคยเล่าให้ฟังว่า ทวดทั้งสองท่านรักกันไม่ได้ เลยถูกไล่ออกจากบ้านใหญ่ ตัดขาดกันเลย ไม่แน่ใจว่ามีใครได้บันทึกลงไปในประวัติอะไรหรือไม่ ยังไงขอท่านที่สามารถให้ข้อมูลได้มากกว่านี้ช่วยตอบให้หายทีเถอะครับ แต่ยังไงขอรบกวน ช่วยหาประวัตินายคง สุเทศ และประวัตินามสกุลสุเทศด้วยครับว่ามีที่มาอย่างไร เราจะไปหาได้ที่ไหนดี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 05 ม.ค. 14, 18:39

ไม่แน่ใจว่าค้นในเว็บราชกิจจาฯ จะเจอหลักฐานเกี่ยวกับนามสกุลสุเทศหรือเปล่านะคะ   
http://www.ratchakitcha.soc.go.th/RKJ/index/index.htm

ไฟ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 ม.ค. 14, 18:52

โทษนะครับ การที่เราจะเข้าไปค้นในนั้น คุณเทาชมพู พอจะมีแนวไหมครับ เช่น ควรจะพิมพ์ข้อมูลอะไรบ้างลงไปในแต่ละช่อง หรือมีตัวอย่างในการเข้าไปค้นหาไหมครับ ขอบคุณครับ ผมเคยเข้าไปค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับตาของผม แต่เข้าไม่ได้เพราะเขาจะให้เราใส่ตามช่องค่อนข้างจะเข้มงวด ไม่ทราบหน่อยเดียวไม่เข้าให้เลยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 05 ม.ค. 14, 19:31

คนที่ค้นเป็นคือคุณเพ็ญชมพู  รอท่านเข้ามาตอบนะคะ

มีอีกทางหนึ่งที่พอสอบเทียบได้คือ พ.ศ.ที่เกิด   ถ้าคุณรู้ว่าคุณย่าทวดเกิดประมาณพ.ศ.ใด ก็พอจะเทียบอายุได้ว่าใกล้เคียงกับท่านใดทั้ง 3 ท่านที่เป็นปริศนา   อาจจะนำไปสู่การสันนิษฐานมากกว่านี้ได้   
เพราะข้อมูลที่คุณค้นคว้ามา    ยังมีน้อยเกินกว่าจะสรุปอะไรได้ค่ะ
ไฟ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 05 ม.ค. 14, 19:51

ขอบคุณครับ แต่พอทราบว่าปู่ทวดท่านเกิด เมื่อปีพ.ศ.2424 แต่ย่าทวดไม่ทราบเลยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 05 ม.ค. 14, 20:26

คุณบอกว่า "ทวดทั้งสองท่านรักกันไม่ได้ เลยถูกไล่ออกจากบ้านใหญ่ ตัดขาดกันเลย "  จึงขอสันนิษฐานว่าท่านทั้งสองเป็นหนุ่มสาววัยใกล้เคียงกัน    พบปะกันเมื่อต่างฝ่ายต่างเป็นหนุ่มสาว ก็เกิดรักใคร่กันขึ้น   ดังนั้นคุณย่าทวดจึงคงจะเกิดไม่ห่างจากพ.ศ. 2424 ในสมัยรัชกาลที่ 5
ถ้าคุณย่าทวดอยู่ในตระกูลของเจ้าของโรงหนังพัฒนากร   ตามประวัติ  โรงหนังพัฒนากรหรือบริษัทพยนตร์พัฒนากร เปิดกิจการเมื่อพ.ศ. 2453    เมื่อคุณปู่ทวดของคุณอายุ  29 ปี   คุณย่าทวดก็เป็นสาวใหญ่แล้ว
ก่อนหน้าเป็น"พัฒนากร" เดิมเป็นโรงละคร คือโรงละครพัฒนากร เจ้าของโรงละครคือนายซองอ๊วน ศรีบุญเรือง  ในยุคที่คุณย่าทวดเติบโตเป็นสาว   โรงหนังยังไม่มี  มีแต่โรงละคร   เป็นได้ว่าท่านอาจจะเป็นน้องสาวของนายซองอ๊วน ก็ได้

ทีนี้ ย้อนไปทางสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเทวัญอุไทยวงศ์ กรมพระยาเทวะวงศ์วโรปการ บ้าง
แต่ถ้าโยงไปสู่คำบอกเล่าของคุณปู่ ว่าคุณย่าทวดแม่ของท่านมีเชื้อเจ้า  และเป็นน้องสาวเจ้าของโรงหนังพัฒนากร   คุณไฟแกะรอยได้ชื่อเจ้าของโรงหนังชื่อหม่อมใหญ่ เป็นหม่อมของสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเทวัญอุไทยวงศ์ กรมพระยาเทวะวงศ์วโรปการ
หม่อมใหญ่เกิดเมื่อพ.ศ.2401  ถึงแก่อนิจกรรมเมื่อพ.ศ 2479    ท่านแก่กว่าคุณปู่ทวดของคุณ 23 ปี    ท่านก็ไม่น่าจะเป็นพี่สาวของคุณย่าทวดของคุณ
นอกจากนี้  สมเด็จกรมพระยาเทวะวงศ์ มีพระโอรส-ธิดากับหม่อมใหญ่ เทวกุล ณ อยุธยา ทั้งหมด 11 องค์  มีพระประวัติและพระนามชัดเจน

หม่อมเจ้าหญิงอัปสรสมาน เทวกุล (พ.ศ. 2420-2482) เสกสมรสกับ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ากิติยากรวรลักษณ์ กรมพระจันทบุรีนฤนาถ
    หม่อมเจ้าหญิงบรรสานสนิท เทวกุล (พ.ศ. 2422-2488)
    หม่อมเจ้าหญิงพิจิตรจิราภา เทวกุล (พ.ศ. 2424-2486)
    หม่อมเจ้าสุธาสิโนทัย เทวกุล (พ.ศ. 2425-2509) เสกสมรสกับ หม่อมลมุล สาทรานนท์ และหม่อมฉวี วัชรประหาส
    หม่อมเจ้าหญิงจันทรนิภา เทวกุล (พ.ศ. 2427-2488)
    หม่อมเจ้าพงศ์ทินเทพ เทวกุล (พ.ศ. 2429-2486) เสกสมรสกับ หม่อมเจ้าหญิงสุชาดามณี เทวกุล
    หม่อมเจ้าหญิงทิพรัตนประภา เทวกุล (พ.ศ. 2431-2508)
    หม่อมเจ้าวงศ์นิรชร เทวกุล (พ.ศ. 2432-2490) เสกสมรสกับ หม่อมโกย เกิดสวัสดิ์
    หม่อมเจ้าหญิงดาราจรัสศรี เทวกุล (พ.ศ. 2435-2484)
    หม่อมเจ้าไตรทิพเทพสุต เทวกุล (พ.ศ. 2439-2505) เสกสมรสกับ หม่อมมณี หม่อมเจ้าหญิงบันดาลสวัสดี ดิศกุล หม่อมแวว และ หม่อมแบบ
    หม่อมเจ้าอนันตนรไชย เทวกุล (พ.ศ. 2441-2511) เสกสมรสกับ หม่อมเจ้าหญิงอัปภัศราภา เทวกุล  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 05 ม.ค. 14, 20:34

ดิฉันไม่คิดว่าคุณย่าทวดของคุณเป็นหม่อมเจ้าที่สละฐานันดรมาเป็นสามัญชนในรัชกาลที่ 5  โดยไม่มีใครรู้เห็น    ถ้าหากว่าท่านเป็นพี่น้องกับเจ้าของโรงหนังพัฒนากร และมีเชื้อเจ้าอย่างคุณปู่ของคุณบอกไว้     ก็มีทางเดียวคือท่านเป็นญาติของหม่อมใหญ่ อาจจะไม่ใช่น้องแต่เป็นหลาน เพราะอายุห่างกันมาก
    อาจเป็นได้ว่าคุณปู่หมายความว่าคุณย่าทวด "เกี่ยวดองกับเจ้า" ไม่ใช่"เชื้อเจ้า" สองคำนี้ความหมายผิดกัน       หม่อมของเจ้านายไม่ใช่เจ้า  แม้ว่ามีลูกเป็นเจ้า   ญาติของหม่อมก็ไม่ใช่เชื้อเจ้าเช่นกันค่ะ  แต่ "เกี่ยวดองกับเจ้า" ละก็ใช่

อย่างไรก็ตาม  เมื่อไม่มีข้อมูลมากกว่านี้ ทั้งหมดข้างบนนี้ก็เป็นคำสันนิษฐานเท่านั้น

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 06 ม.ค. 14, 09:29

โทษนะครับ การที่เราจะเข้าไปค้นในนั้น คุณเทาชมพู พอจะมีแนวไหมครับ เช่น ควรจะพิมพ์ข้อมูลอะไรบ้างลงไปในแต่ละช่อง หรือมีตัวอย่างในการเข้าไปค้นหาไหมครับ ขอบคุณครับ ผมเคยเข้าไปค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับตาของผม แต่เข้าไม่ได้เพราะเขาจะให้เราใส่ตามช่องค่อนข้างจะเข้มงวด ไม่ทราบหน่อยเดียวไม่เข้าให้เลยครับ

คนที่ค้นเป็นคือคุณเพ็ญชมพู  รอท่านเข้ามาตอบนะคะ

ให้ใสคำค้นลงในช่อง "ชื่อเรื่อง (เท่าที่ทราบ)" ลักษณะของคำค้นควรเป็นคำกว้าง ๆ เช่น ประกาศ แต่งตั้ง

ในกรณีของคุณย่าเจิม ซึ่งคุณปู่ของคุณไฟให้ข้อมูลว่าเป็นเชื้อเจ้า หากเป็นหม่อมเจ้าจริง ที่เป็นไปได้คือท่านอาจเป็นธิดาท่านใดท่านหนึ่งของสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเทวัญอุไทยวงศ์ กรมพระยาเทวะวงศ์วโรปการ แต่อาจจะเกิดจาก หม่อมคนอื่นซึ่งไม่ใช่หม่อมใหญ่  ยิงฟันยิ้ม
ไฟ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 06 ม.ค. 14, 21:51

ขอขอบคุณทุกท่านที่ตอบและพยายามหามาให้ผม ทางผมพยายามจะหาให้ได้ บางทีจะแกะรอยจากลูกชายของปู่ทวด ซึ่งมีศักดิ์เป็นน้องชายของปู่ผมที่ยังมีชีวิตอยู่ แต่ท่านเกิดจากภรรยาคนที่สองของปู่ทวด ผมถามแล้ว และท่านก็ไม่ทราบมากนัก แต่มีข้อสงสัยตรงที่ ปู่ทวดผมท่านรับราชการเป็นครู จนได้เป็นถึงครูใหญ่หรือสมัยเราเรียกว่าผ.อ. สมัยนั้น ท่านได้มาเป็นครูใหญ่ที่โรงเรียนวัดสุคันธาวาสจ.สมุทรปราการ เป็นไปได้ไหมว่า ปู่ทวดผมขณะรับราชการครูอยู่ได้ไปพบกับย่าทวด และข้อที่ว่าลูกของหม่อมใหญ่บางท่านเป็นครู ซึ่งทำให้ทั้งสองได้มาพบกัน แต่ก็ไม่ทราบอีกว่าย่าทวดจะเป็นครูด้วยหรือเปล่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 07 ม.ค. 14, 07:48

ในสมัยรัชกาลที่ 5  ผู้หญิงที่อยู่ในสกุลขุนนางและเจ้านายไม่ทำงานนอกบ้านค่ะ     งานราชการเป็นงานของผู้ชาย  ยิ่งเป็นหม่อมเจ้าหญิงในยุคนั้น  ท่านจะไม่ออกจากวังไปสมัครงานราชการหรือออฟฟิศ ทำงานภายนอกปะปนกับสามัญชน

พระธิดาของสมเด็จฯกรมพระยาเทวะวงศ์ฯ องค์หนึ่งคือหม่อมเจ้าหญิงพิจิตรจิราภา เทวกุลทรงทำงานในโรงเรียนราชินี เพราะสมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ ผู้ทรงก่อตั้งโรงเรียน โปรดเกล้าฯให้ท่านรับหน้าที่เป็นอาจารย์ใหญ่  ต่อมาเมื่อมีตำแหน่งผู้จัดการโรงเรียนขึ้น ตามพระราชบัญญัติโรงเรียนราษฎร์ ก็ได้ทรงรับตำแหน่งนี้ด้วย  แต่โรงเรียนนี้ก็เป็นโรงเรียนสตรี ครูก็เป็นครูสตรี   ไม่มีผู้ชายเข้าไปปะปน
หม่อมเจ้าหญิงพิจิตรจิราภา ทรงสอนหนังสืออยู่ในร.ร.จนกระทั่งสิ้นชีพิตักษัยเมื่อพ.ศ. 2486  พระชันษา 62 ปี
ไฟ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 07 ม.ค. 14, 18:53

ครับทุกท่านตอนนี้ผมได้ข้อมูลใหม่มาเสริม จากการโทรสอบถามลูกชายของปูทวด(น้องชายของปู่ คนละแม่กัน) พอจะสรุปได้เป็นข้อๆดังนี้ครับ 1.ปูทวดเกิด 2424 เสียชีวิต 2488 2.ก่อนที่จะมาเป็นครูใหญ่โรงเรียนวัดสุคันธาวาส จ.สมุทรปราการ เคยเป็นครูสอนในโรงเรียนกทม.มาก่อนแต่ไม่ทราบชื่อ 3.ที่สำคัญมากๆ ย่าทวดเจิมท่าน แท้จริงแล้ว ใครๆเรียกท่านว่า หม่อมเจิม แต่ไม่ทราบว่า หม่อมห้ามหรือหม่อมเจ้าหรือหม่อมราชวงศ์หรือหม่อมหลวง และไม่ทราบมาจากราชสกุลอะไร 4.โดยท่านช่วยพี่สาวของท่านดูแลโรงหนังพัฒนากรและบุตรชายของท่านคนนึงชื่อว่า นายสุจิตร สุเทศ(แต่ในทะเบียนบ้านระบุชื่อว่า จิตร สุเทศ ซึ่งท่านเป็นน้องชายแท้ๆของปู่ผมและเป็นลูกที่เกิดจากท้องของย่าทวด)มาทำงานกับย่าทวดด้วยโดยเป็นนักพากษ์ที่โรงหนังพัฒนากรนั่นเอง 5.ได้รับทราบมาอีกว่าลูกชายปู่ทวด(คนที่ให้ข้อมูลผมท่านเป็นลูกของภรรยาอีกคนของปู่ทวดที่ยังมีชีวิตอยู่)ท่านนี้เล่าว่าแต่สมัยนั้นท่านยังอายุแค่6ขวบเลยยังไม่ทราบมากนัก แต่พี่เขยของท่านเคยได้รับตั๋วหนังฟรีที่โรงหนังแห่งนี้ด้วยและได้ไปดูด้วยแต่ไม่ทราบวันและเวลาที่แน่นอนแต่ประมาณปี2494-95 ขณะนั้นย่าทวดยังมีชีวิตอยู่ 6.สันนิษฐานว่า ท่านมีชีวิตเลย2500มาไม่กี่ปีก็เสียชีวิต พอจะทราบได้ว่าระหว่างปีที่ท่านมีชีวิตอยู่น่าจะไปตรงกับลูกของหม่อมใหญ่คนใดคนนึง ซึ่งมีไม่กี่คนที่อายุเลยปี2500 หรือใกล้2500 ไม่กี่ท่านและพระธิดาของกรมพระยาฯกับหม่อมอื่นๆก็มีอายุเฉลี่ยที่ต่ำและเสียชีวิตหลังปีที่ว่ามาก็เกินกว่า2500มาหลายปี 7.ย่าทวดใช้ชื่อเล่นในการตั้งเป็นชื่อจริงในทะเบียนบ้านที่ผมไปค้นเจอ โดยที่ไม่มีการใส่ฐานันดรอะไรทั้งสิ้น ทำให้ไม่ทราบนามพระราชทานที่แต่จริง ในกรณีเป็นขั้นหม่อมเจ้า 8.ทีนี้มาถึงตรงนี้ เราคงต้องหาแล้วล่ะครับว่าชื่อจริงท่านคือชื่อใดและมีท่านใดที่ยังไม่ปรากฎว่าสมรสกับผู้ใด ที่น่าสงสัยคือบางท่านโสดและไม่ทราบประวัติที่แน่ชัดด้วย พยายามหาก็ไม่พบ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์